500w Class D NTE V.3 เวลาอัดเบส มักจะมีเสียงเป็ก ขอผู้รู้ตอบให้กระจ่างหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 11:04:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 500w Class D NTE V.3 เวลาอัดเบส มักจะมีเสียงเป็ก ขอผู้รู้ตอบให้กระจ่างหน่อย  (อ่าน 9950 ครั้ง)
was
member
*

คะแนน5

was

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 12:00:44 PM »

500w Class D NTE V.3  เวลาอัดเบส มักจะมีเสียงเป็ก ขอผู้รู้ตอบให้กระจ่างหน่อย
ครั้งแรกแก้ โวลุ่มมีเสียงซ่าออกลำโพง
ครั้งที่2 แก้Cเอาท์พุทใหม้
ครั้งที่3 แก้กินอินพุท
ครั้งที่4 แก้เสียงเป็ก
ตามเวปแล้ว อมภูมิ แก้ไม่หมดสักที

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 01:01:38 PM »

500w Class D NTE V.3  เวลาอัดเบส มักจะมีเสียงเป็ก ขอผู้รู้ตอบให้กระจ่างหน่อย

อาการนี้  แก้หายแล้ว(อ้างอิงจากผู้ผลิต)

โดยการเปลี่ยนอุปกรณ์อยู่ 1 ตัวครับ

ทั้งนี้ขอให้กลับไปถามผู้ผลิตแล้วกันนะครับ.........
was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 01:11:42 PM »

ใครแก้แล้วบอกกันตรงนี้ได้ใหม เศร้าจัง
madmax99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 05:09:12 PM »

อาการแป๊กๆๆเกิดจากว้อยชนก้นแม่เหล็กของผมก็เป็นเล่นซะต้องเปลี่ยนว้อยงานก็ล่มกลางครันผมมีวิธีแก้บอกกันตรงๆเลยไม่ต้องไปถามผู้ผลิตหลอกมารู้ทันผู้ผลิตดีกว่าว่ามันแก้ปัญหายังไง
ครั้งแรกแก้ โวลุ่มมีเสียงซ่าออกลำโพงใส่Rอนุกรมไว้เท่านั้นเองคือเร่งหมดมันเพี้ยน
ครั้งที่2 แก้Cเอาท์พุทใหม้ใช้โวลท์สูงแต่ใช้ค่าต่ำก็ระเบิดเปลี่ยนใหม่ใวลท์สูงๆซะ
ครั้งที่3 แก้กินอินพุทไม่ได้แก้หรอกเพียงแต่เพิ่มบัพเฟอร์วงจรขยายเข้าไปอีกชั้นนึงเท่านั้น
ครั้งที่4 แก้เสียงเป็กอันนี้มันเกิดจากการพันขดลวดทองแดงที่แกนมันกลับด้านกันให้ถอดแกนออกมานับรอบที่พันจดไว้แล้วพันใหม่อย่าพันตามแบบเดิมให้พันกลับด้านซะสังเกตง่ายๆถ้ามันวนขวาก็พันวนซ้ายแทนแค่นี้แหละเทคนิคง่ายๆ
ปล.กระทู้นี้อาจโนลบอ่านแล้วจดบันทึกไว้ซะนะครับถ้าคุณมีปัญหาอย่างที่กะทู้นี้ครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 06:00:03 PM »

ปล.กระทู้นี้อาจโนลบอ่านแล้วจดบันทึกไว้ซะนะครับถ้าคุณมีปัญหาอย่างที่กะทู้นี้ครับ

ใครจะลบครับ   จะลบเรื่องอะไรครับ   ไม่เอา ไม่เอา

ก็ลองดูนะครับว่าแก้หายไหม  ถ้ายังไม่หายตามที่ผมตอบไปครับ  เปลี่ยนอะไหล่ 1 ตัว ครับ
    งานนี้ให้ติดต่อคนผลิตครับ   ----ผมทำหน้าที่แนะนำเท่านั้น เยี่ยมมาก
ChayX
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 06:14:16 PM »

มาเล่าไห้ฟังครับว่า....

ผมก็เจอนะครับ....

เวลาเสียงเบสออกแล้วเสียงดัง แป๊กๆๆ เวลาเร่งดังๆ

แต่ของผมใช้ของ ICD ครับ ที่เป็น ชิ๊ปแอมปคลาสดี 80+80วัตต์ ของฟิลลิปอะครับ

แต่อาการจะเป็นก็ตอนที่ผมเอามาต่อกับชุดจ่ายไฟแบบสวิทชิ้งทำเองครับ กะจะเอาไปลงรถ

ตอนเปิดปักติก็ฟังได้นะครับ แต่พอเร่งแล้ว เสียงช่วงเบส ออก แป็กๆๆๆ

แต่พอเอามาต่อกับหม้อแลงทั่วไป 18-0-18 ผ่านวงจรเล็กติฟายแล้ววัดได้ 25โวลท์นิดๆ3แอมป์ เสียงเบสกลับลงได้ลึกและ เร่งได้เต็มกำลังครับ ทำผมทึ้งเหมือนกันครับ วงจลนิดเดียวอักเบสได้คับห้องเลย

ผมเลยคิดว่ากระแสมันไม่พอมากกว่าเลยทำสวืทชิ้งตัวใหม่ใหญ่กว่าเดิมมาใส่

เศร้าจัง แต่...เศร้าครับ....ตัวใหม่ที่ผมทำมันไฟแรงเกินไปครับ ทั้งที่พันลวดเท่าเดิมเพียงแต่เผิ้งขนาดลวดกับแกนใหญ่ขึ้นเท่านั้นเอง .. เสียงออดมาแปบเดียว แล้วก็เงียบ และก็มีเสียงแป๊กเบๆ หนึ่งครั้ง สรุปคือ ชิปพังครับ  เศร้าจัง

ตอนนี้ผมก็ สั่งตัวชิปแอมป์ ตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ  ไม่เอา ไม่น่าพลาดเลย เรา ที่ลืมวัดไฟ ไม่เอา

แค่มาเล่าไห้ฟังนะครับ....อิอิ
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:37:29 PM »

ขดลวด  L  ฟิวล์เตอร์ค่าเท่าไร ท่าไม่ผิดนะLค่าไม่สมดุลกับวงจร  ตัวนีเลยจะพบหรายอาการ  เช่น  บี้   แป๊ก  ฮำ  วีด  งง      แล้วC  เอาท์พุท  เปลี่ยนค่าให้มากขึ้นv....uf   

was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:13:48 AM »

บอกผ่านเมลใด้ใหม jolouse@gmail.com
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:02:03 PM »

kofmoswan@hotmail.com ขอบคุณ

was
member
*

คะแนน5

was

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 03:11:05 PM »

ปิดกระทู้ครับ ตกลงผมติดต่อเวปผู้จำหน่าย แล้วได้อุปกรณ์รับมาเปลี่ยนโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย
แจ้งปุ๊บส่งปั้บ
ขอบคุณมากครับ
ผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
pden
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:36:24 AM »

ขอรูปวิธีโม V3 และอุปกรณ์ว่าลงตรงไหนหน่อยครับอยากจะแก้เสียงแป็กแล้วเบสไม่ออกจะทิ้งก็เสียดายครับ pden_44@hotmail.com 086-8461547
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์