ท่านใดมีสูตรการทำบ่อเก็บขี้หมู เพื่อนำมาทำก๊าชชีวภาพบ้างครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:18:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีสูตรการทำบ่อเก็บขี้หมู เพื่อนำมาทำก๊าชชีวภาพบ้างครับ ..  (อ่าน 14547 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:29:00 AM »

จำนวนหมูประมาณ10-20ตัว จะเอาขี้หมูมาทำก็าชครับ
..หากเป็นไปได้ ขอทราบวิธีอัดก๊าซลงถังด้วยนะครับ  Cheesy Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:43:12 AM »

Sad
member
*

คะแนน603

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:47:40 AM »

ผมลองsearchแล้วครับ... ยังไม่มีเรื่องการอัดก๊าซลงถังที่ปลอดภัย จึงมาถามเพื่อนๆ ...เพราะคิดว่าบางท่านอาจคงเคยทดลอง หรือเคยเห็นของจริงบ้างแล้ว ดีกว่าผมจะไปลองผิดลองถูกเอง เพราะเคยเห็นข้างบ้านทำแล้วไม่ถึงปีต้องทุบทิ้ง... อิ อิ   Grin
ขอบคุณพี่ปรีชามากครับ  Cheesy Smiley

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:00:18 AM »

ผมไม่แน่ใจอันนี้พอจะเป็นแนวทางให้กับพี่เล็กได้บ้าง ครับ แต่ไม่มีวิธีอัดก๊าซ

http://board.dserver.org/s/starmon/00000119.html
member
*

คะแนน603

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:12:32 AM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ ..  Cheesy
.. ผมเคยไปดูคุณลุงปราณีต ต.ฟ้าฮ่าม ใช้ขี้นกกะทาทำก๊าซชีวภาพมาใช้ในครัวเรือนได้สบาย แต่เป็นระบบขนาดเล็กไปนิดนึง  Tongue
..อีกที่เป็นโรงงานส่งออกดอกดาวเรือง(นัยว่าผสมในอาหารไก่ไข่ เพื่ออะไรผมไม่ทราบแน่ชัด)  .. โรงงานนั้นบ่อหมักใหญ่มาก ใช้ผ้าใบคลุมไว้ข้างบน เมื่อก๊าซเต็ม ผ้าใบจะโป่งพองขั้นมา ..ผมดูแล้วเสียวจังเลย  Grin

ผมเคยทดลองโซล่าเซลล์ขนาด 2 kw. ก็ไม่ได้ผลประทับใจเท่าไรนัก แบตเตอรี่ก็เสียเร็วครับ  ตอนนี้พลังงานที่พอมองเห็นและใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ก็คือก๊าซชีวภาพนี่แหละ นำมาใช้หุงต้ม ...เดินเครื่องปั่นไฟ ... สบายมาก    แต่กำลังคิดอยู่ว่าจะอัดลงถังได้ยังไง เพราะผมกะว่าจะเปลี่ยนเครื่องรถใช้แก๊สแล้วครับ ต้องเดินทางบ่อยๆน่าจะคุ้ม  Sad

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:28:09 AM »

ผมเคยดูแต่ในทีวี  .......ครับพี่เล็ก       แต่ถ้าพี่เล็กวิจัยจนนิ่งแล้ว   ผมขอไปดูงานหน่อยนะครับ    เริ่มสนใจพลังธรรมชาติเหมือนกัน   ตอนนี้ผมเริ่มสนใจพลังงานลม    กังหันลมปั่นไฟ   แต่มันเสียคือแบตเตอรรี่มันแสนจะแพงในขณะนี้          .........
member
*

คะแนน603

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:32:02 AM »

โซล่าเซลล์คิดว่าคงใช้ประจำที่และโหลดต่ำๆครับ
ส่วนกังหันลม ประสิทธิภาพดีครับ แต่เชียงใหม่นี่เลิกคิดได้เลย เพราะอยู่ในหุบเขา ลมนิ่ง
 แต่ข้อเสียของพลังงานที่กล่าวมา คือหน่วยเก็บพลังงาน คงหลีกเลี่ยงแบตเตอรี่ไม่ได้ ...กลุ้มใจเมื่อเปลี่ยนแต่ละครั้งครับ หลักหมื่นถึงหลักแสน พอเฉลี่ยรายจ่ายค่าไฟต่อหน่วยแล้วไม่คุ้มครับ  เหมาะไว้ใช้ในที่กันดารจริงๆมากกว่า งง
..พลังงานที่พอเป็นไปได้เท่าที่เห็น และคิดว่าพอทำกันเองได้ก็มีแต่ก๊าซชีวภาพนี่แหละครับ ที่นำมาใช้งานแทนน้ำมันได้จริง  เยี่ยมมาก

ongart
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 11:17:41 AM »

เข้าไปดูคลีนิกเทคโนโลยีผมทำกับอ.จากมช มาตั้งแต่ปี49ตอนนี้อยู่ในโครงการปีที่ 3(51)ขนาดบ่อหมัก4.7ลบม.ปริมาณที่เก็บก๊าซ2ลบมใช้พีวีซีทำทุนประมาณ2000-3000บา  ท จำนวนสุกรประมาฯ 10 - 20 ตัวพอกับ 1ครัวเรือน สำหรับเรื่องการอัดลงถังกำลังศึกษาความเป็นไปได้เนื่องจากก๊าซชีวภาพมีปริมาณมีเทน55-70% ถ้านำเอาคาร์บอนไดออกไซด์ออกไฮโดรเจนซัลไฟด์ออกก็จะมีมีเทนไม่ต่ำกว่า 90% เมื่อนำมาอัดลงถังถ้าใช้ความดัน3000ปอนด์ต่อตารางนิ้วก็จะได้เป็นCBG(NGV)
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 04:56:47 AM »

เราเอาก๊าซผ่านน้ำจะมีผลอะไรกับก๊าซหรือเปล่าครับ ประมาณแยกก๊าซ นะครับ หรือเราต้องใช้วิธีการควบคุมอุณหภูมิ ตามองศาของก๊าซเพื่อให้มันระเหยออกไป ซึ้งต้องใช้อุณหภูมิติด ลบ เช่น  - 252.8 องศาฯ สำหรับ ไฮโดรเจน , คาร์บอนฯ - 72.5, มีเทน -162 องศาฯ แล้วเราจะแยกก๊าสได้อย่างไร เราจะใช้อะไรมาทำให้ก๊าสติดลบได้ขนานนั้น ใช้ไนโตรเจนช้วยได้หรือเปล่า  ฉงน
ongart
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 07:09:28 AM »

ท่านจะแยกก๊าซอะไรถ้าเป็นการแยกเอาCO2ออกจาก Biogas ทำได้โดยเอาBiogas  ผ่านน้ำหรือสายละลายด่างเช่นน้ำปูนขาว CO2ก็จะถูกจับไว้ก็จะได้ Biogas ที่มีมีเทนสูงขึ้น
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:13:23 PM »

ฉงนผมหมายถึงถ้าเราต้องการก๊าซมีเทนที่บริสุทธิ นะครับ เราต้องแยกก๊าซต่าง ๆ โดยวิธีอะไร เมื่อเราได้ก๊าซมีเทนมาแล้ว จะทำอย่างไรให้ก๊าซมันอัดในถังได้เต็มที่ ประมาณว่าเป้นของเหลวเลยนะครับ  ขอบคุณ แต่ผมไม่ได้ทำหรอกครับ แต่ที่บ้านแม่ยายก็เลี้ยงหมูอยู่เหมือนกัน ก็เลยจะเก็บเป็นข้อมูลไว้ครับ  ขอบคุณ
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 01:07:22 PM »

ผมเคยไปดูงานที่เข้าจัดที่เมืองทองธานี เขาเอาก๊าซผ่านน้ำปูนใส่  เอาเข้าคอมเพลสเซอร์แอร์อัดเข้าถังเลยครับ
แค่นี่เอง
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2008, 01:19:40 PM »

ที่ไปดูในงานเขาแรงดันอัดเข้าถังสูงสุดเท่าไรครับ ... (สงสัยว่าคงอัดได้ในสภาพก๊าซ ไม่เป็นของเหลว)  Sad  Cheesy Tongue
ongart
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 10:35:43 AM »

biogasหรือแก๊สขี้หมูเมื่อเอาคาร์บอนไดออกไซด์ออกและแก๊สไข่เน่าออกก็จะได้แก๊สขี้หมูที่มีแก๊สมีเทนมากกว่า 92%ใกล้เคียงกับแก๊สธรรมชาติการนำมาอัดให้เป็นของเหลวต้องใชแรงดันสูงถึง 3000 lb/in2

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 09:30:02 AM »

ถ้าเราใช้คอมเพสเชอร์อัด แล้วเอาถังที่จะอัดแก็สเข้าไปเช่น ถังปิคนิค แล้วเอาถังจุมลงไปในน้ำแข็ง พอจะช่วยได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณ แต่ผมว่าน่าจะได้ปริมาณแก็สเพิ่มขึ้นมาบ้างนะครับ  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์