วงจรจุดระเบิด Electronic ในรถยนต์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:40:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรจุดระเบิด Electronic ในรถยนต์  (อ่าน 30615 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 10:06:24 AM »

เป็นวงจรจุดระเบิด Electronic ชนิด Capacitive Discharge Ignition System

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

game5
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 09:06:49 PM »

ขอสอบถามหน่อยคับ  คือน๊อตเกตที่ใช้เป็นแบบธรรมดาหรือแบบชมิกทริกเกอร์คับ แล้วหม้อแปลง(ไม่ใช้คอยล์) มีรายระเอียดมากกว่านี้มั้ยคับ ผมแค่อยากลองทำคับ Cheesy
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:14:15 PM »

74C14 เป็น Schmitt Trigger ครับ
ส่วนหม้อแปลง ม่ายรู้ครับ  Grin

1 + 1 = ?
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 04:31:59 AM »

เป็น transformer 12V CT 450ma , primary voltage 120VAC    รายละเอียดตามนี้เลย

http://www.radioshack.com/product/index.jsp?productId=2103732&cp

Wink Angry Angry Cool Roll Eyes Embarrassed Angry Angry Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 02:19:40 PM »

Wink อีกไอเดียจ้า
http://www.elecfree.com/electronic/electronic-car-ignition/
 Tongue

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 03:05:42 PM »

เป็นอีกแบบหนึ่งที่สร้างง่าย  ขอบคุณน้อง โมเม มากครับ  หามาอีกเยอะๆครับ พวกพี่ๆไม่ค่อยมีเวลาท่อง net หรอก

tavon tanee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:58:47 PM »

จากวงจรที่ลงเป็นวงจรแบบ CDI ซึ่งปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว และข้อมูลที่บอกว่าขดลวด PRIMARY 120VAC นั้นก็ไม่ถูกต้องที่ถูกคือขดลวด SECONDARY 120VAC และวงจรที่ผู้หวังดีที่ให้เข้าไปดูก็เป็นวงจรกึ่งทรานซิสเตอร์ซึ่งต้องอาศัยหน้าทองขาวมาทำหน้าที่ตัดต่อสัญญาณ ก็เป็นวงจรที่ใช้กับรถรุ่นเก่าที่ปัจจุบันเลิกใช้แล้วเช่นกัน  ในวงจรแรกไม่รู้ว่าใช้สัญญาณจากจุดไหนมามาสั่งการทำงานและหม้อแปลงที่ใช้เป็นหม้อแปลง 12V 0 12V ออก120V 

TAVON TANEE
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 02:30:14 AM »

ขอบคุณ คุณถาวร มากครับ ตาม spec หม้อแปลง อะไรเป็น pri หรือ sec ก็ได้ ขึ้นอยู่กับเวลาเราเอาไปใช้งานครับ หม้อแปลงนี้เป็นหม้อแปลงไฟบ้านที่อเมริกา เวลาเราเอามาใช้กับ CDI ในวงจรนี้ก็ต่อเอาทางขด 12V มาเป็น pri แล้วเอาทางขด 120V มาเป็น sec ครับ วงจรนี้เป็น CDI เอามาลงให้ช่าง electronics ได้ศึกษาไว้ก่อนครับ เพื่อปูทางเข้าเรื่อง CPU ของรถยนต์ต่อไป  ถ้าคุณถาวรมีวงจร CPU รถยนต์ ช่วยเอามาลงให้ดูกันบ้างครับ

nut_king
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 09:29:12 AM »

ลองดูวงจรนี้ครับ ผมกำลังจะทำใครช่วยผมได้มั่งครับ
nuch_queen
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 07:16:45 PM »

เป็นวงจรจุดระเบิด Electronic ชนิด Capacitive Discharge Ignition System

ขอบคุณรบกวนช่วยเขียนวงจรการจุดระเบิดแบบอิเล็กทรอนิกส์ในรถยนต์โดยใช้จานจ่ายอิเล็กทรอนิกส์ให้ด้วยค่ะ จะเอาไปทำโครงงานส่งอาจารย์นะค่ะ พอดีหาจาก NET แล้วไม่เจอเลย ไม่เอา รบกวนขอเร็ว ๆ หน่อยนะค่ะ ยิ่งได้พรุ่งนี้ยิ่งดีใหญ่ THANK!!
nuch_queen
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 07:31:05 PM »

ถ้าได้รูปแบบวงจรแล้ว หรือทฤษฎีเกี่ยวกับการจุดระเบิดแบบอิเล็กทรอนิกส์ด้วยก็ดีค่ะ เพราะว่าทำเรื่อง " ระบบไฟจุดระเบิดแบบอิเล็กทรอนิกส์ของ HONDA city type Z โดยใช้จานจ่ายอิเล็กทรอนิกส์ " ตอนนี้มึนตึบมากเลยค่ะ หาข้อมูลในเน็ตมา 48 ชั่วโมงแล้ว เศร้าจัง เมื่อยตามากเลย (เรื่องจริงนะค่ะ) รบกวนตอบ หรือ E-MAIL oops2549@hotmail.com
csa1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 03:59:58 PM »

ใครมีวงจรที่เป็นตัวช่วยหน้าทองขาว  ที่ทำหน้าที่แทนหน้าทองขาวบ้างครับ รถผมหาจานจ่ายcdi ไม่ได้ครับ
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:07:57 PM »

เพื่อน ๆ เค้าก็ลงใว้ให้แล้วนี่ครับ
อ้างถึง
http://www.elecfree.com/circuit/car-automotive/electronic-car-ignition/

1 + 1 = ?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์