รบกวนขอสูตรตู้ซับน่อยคราบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:30:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสูตรตู้ซับน่อยคราบ  (อ่าน 69317 ครั้ง)
fork
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 01:22:24 PM »

คือว่าผมต้องการขอสูต12นิ้วเจาะกะบะหลังครับช่วยพี่ๆๆบอกแนวทางนิดนึ่งครับที่หันดอกชนกันนะครับกั้นกลางนะครับ2ดอกแยกกันนะครับขอแบบว่าพอเป็นแนวทางนะครับขอบพระคุนมากๆเลยครับลืมไปรถมาดด้าเล็กนะครับพ่อยกไห้ผมอยู่กาญจนบุรีครับผม Cheesy Cheesy Cheesy

ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 12:28:14 AM »

Cool  ลองสูตรแบนพาส ดูครับ  ห้องหน้าลำโพงด้านละ  11 นิ้ว หลังลำโพง แม่เหล็กห่างจากไม้แผ่นหลัง 1 นิ้วแล้วกั้นห้องกลางหันหน้าชนกัน  ท่อ 6 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว อย่างหนา ระยะห่าง ท่อถึงห้อง กั้น 1 นิ้วไม่ต้องใส่วัสดุซับเสียง ครับ   

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 12:57:10 PM »

ขอบคุนมากน้าคราบดอกลำโพงผมใช่ของzulexว้อยคู้แม่เหล็ก2ชั้นราคาประมาร5000กว่าๆขอถามอีกนิดครับแล้วแพ่นอะครีลิคใส่ราคาประมารเท่าไรขายยังไงพอดีจาหัดทำครับผมพอมีเครื่องมือขอวิธีการตัดต่อขันน็อตพอเข้าใจไห้ด้วยจะขอขอบพระคุนเป็นย่างสูงเด็กน้อยหัดทำครับไม่ได้ใฝ่สูงมากแต่อยากศึกษาครับ Cheesy Cheesy Cheesy
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 01:53:32 PM »

แผ่นอคิลิคใส หนา 15 มิล ตารางฟุตละ 350 - 450 บาท ครับแล้วแต่ร้าน จะหาซื้อได้จากร้านที่ทำป้ายโฆษณาใหญ่ครับ เพราะไปถามหาแล้วร้าน เล็กๆ ไม่ค่อยมีขาย หรือมีแต่แผ่นบาง ๆ ความจริงถ้าหา ความหนา สัก 18 มิล ได้หล่ะแจ๋วเลย

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 02:22:16 PM »

รูปนี้รถ พ่อผมครับ รวมใจกันพัฒนา

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 04:56:50 PM »

นานเเล้วไม่ได้เข้ามา  พอดีมาเห็นดอกนี้ชื่อเเปลกลองค้นดู  พอดีเจอสเปคของมันในบางรุ่น
ไม่ทราบของน้องรุ่นอะไร   ลองค้นดูนะครับ   มีค่าเท่าที่พี่ส่งมาให้ดูก็คําณวนตู้ได้เเล้วครับโดย
ใช้ win isd   
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 07:53:53 PM »

ขอบคุนมากนะครับสำหรับคำแนะนำเดียวมีไรผมจะถามไหม่ครับเดียวเก็บรูปมาฝากนะครับเห้นด้วยใหมครับพี่ๆๆรถเก่านิดเครื่องเสียงดีพอไปได้ไหมครับ Grin Cheesy Cheesy
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 07:58:06 PM »

ลืมไปเลยมัวแต่มกมุ้นแต่จะทำ    ผมน้องไหม่ครับอยู่กาญจนบุรีใครพอที่จะไห้คำปรึกษาได้ขอเบอร์น่อยได้ไหมครับเพื่อมีข้อติดขัดประการใดจะได้ขอคำชี้แนะขอบพะคุนอีกครั้งคราบ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 06:45:21 AM »

พี่ลองนําดอกในรูป 12 นิ้ว มาทดสอบกับ win isd  ได้ค่าของตู้ Band pass ดังรูป
ตู้ที่น้องต้องการก็คือตู้เเบบนี้  โดยนํา 2 ตู้มาต่อกันกัน  โดยใช้เเผ่นไม้มากันตรง
กลางอันเดียวกัน
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 12:11:22 PM »

ผมไม่เข้าใจพี่หมายถึงสเป็กลำโพงที่ผมบอกหรือว่าที่พี่เค้าเอารูปไห้ดูครับสรุปง่ายๆเลยครับพี่สเป็กที่ผมบอกเนียปริมารตู้ประมารเท่าไรเพราะผมดูโปรแกรมไม่เป็น Cryขอแบบเข้าใจนะคราบพี่เพราะผมมีดอกแล้วแบบว่าขอบแข็งๆช้วงชักลึกๆผมก็มีความหวังจากพวกพี่ๆเนี้ยเหละครับไม่รู้จะปรึกษาใครได้ใดรที่ไหนเค้าไม่บอก :ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับขออีกนิดเพื่อไม่เป็นการเสียเวลาแผ่นอคริลิคแบบใส่อ่าครับใช่น็อตชนิตอะไรใขพอจะหาชื้อได้ที่ไหนแล้วใช่กาวหรือสิลิโคลชนิดแบบใหนครับขอบคุนพี่ๆมากเลยครับเลย Cheesy Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 05:12:37 PM »

พี่ลองทําตัวอย่างให้ดู    เผื่อน้องจะได้ออกเเบบเองได้บ้าง   ดอกที่มาคําณวนน่าจะคนละรุ๋นกับของน้อง
ไม่สามารถใช้เเทนกันได้ครับ   ถ้าน้องหาสเปคดอกที่น้องจะทําได้  ลองดาวว์โหลด win isd มาใช้ดู
วิธีการใช้พี่ก็ลงไว้เเล้ว   ใช้ง่ายมาก  ออกเเบบไม่กี่นาทีก็เสร็จ   ถ้าจะเอาเเบบตู้สําเร็จน้องคงต้อง
ถามคนอื่นเเล้วหล่ะ  พี่คงให้คําตอบไม่ได้

http://www.zulexelectronics.com/thai/index.php?option=com_content&task=view&id=599&Itemid=1353
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:32:48 PM »

ตามนี้เลยครับพี่ช่วยรบกวนหาปริมารแบบว่าขนาดระยะห่างห้องต่อห้องประมารเท่าไหร่และท่อด้วยขอแบบที่ผมเข้าใจนะครับเดียวถ้าไม่ชัวผมไม่อยากลื้อครับไอโปรแกรมที่ว่าเนี้ยผมไม่รู้หลักทิดสะดีเท่าไรหนักเลยไม่เข้าใจ Cryเรียนมาน้อยครับแต่อยากศึกษาครับขอขอบคุนมากนะครับ Cheesy Cheesy
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:34:51 PM »

Excellent Rapport Power/quaility Acoustic
325mm/12” Subwoofer with 125 oz
Ferrite Magnet
Dual 4 Ohms Voice coll
Max Power 700 Watts
Revc: Dual 4 Ohms/Vas : 28 Ltr
Fo:50Hz/Qts:0.70/Splo:88dB
Frequency Response:45-1kHz

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 11:54:35 PM »

สเปคดอกนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร  ออกเเบบได้ยากมากมันมีค่า QTS สูงกว่ามาตรฐาน  ค่อนข้างจะปวดหัวกับการออกเเบบมาก
ตอนเเรกลองใช้กับwin isd ได้ค่าไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่   พอลองเปลี่ยนมาใช้ bass box pro  ยิ่งไปกันใหญ่  เลยกลับ
มายึดค่าของ win isd ดูจากขนาดที่ได้นั้นดีกว่า   ค่าที่ได้มีดังนี้ครับ

rear=19.76 ลิตร
Front=9.32 ลิตร

ท่อกว้าง= 10 เซ็น
ท่อยาว =10.27 เซ็น

ส่วนทางห้องด้านหลัง  ใส่วัสดุเก็บเสียงบุตามผนัง ห้องนี้อากาศต้องไม่รั่วไหลตรวจดูให้ดี  ใช้ประเก็นรองดอกลําโพงกันรั่วด้วย
ส่วนห้องทางด้านเปิดไม่ต้องบุ   ท่อให้ลองตัดที่ 28 เซ็นดูก่อน  ลองฟังเเล้วตัดสั่นลง  หรือลองตัดไว้หลายๆขนาดความยาว
ตรงไหนดีให้เอาตรงจุดนั้น  เเต่ก่อนปรับควรใช้งานดอกไปสัก 30 ชั่วโมงถ้าเป็นดอกใหม่ไม่เคยใช้  ถ้าจะทําแบบมีกั้นกลาง
ประกบกัน   ก็นํารูปที่ออกเเบบมาประกบกันโดยใช้ไม้แผ่นกั้นกลางแผ่นเดียวกัน    ทีหลังลองใช้โปรเเกรมออกเเบบเอง
นะครับสนุกกว่านําเเบบไปทําอีก มีลุ้นด้วย   นี่ถ้ามาเเบบนี้ 20 คน สงสัยพี่ตายสนิท   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 03:02:00 AM »

ลอง win isd อีกที  ค่าทีได้ดีกว่า   แต่ท่อค่อนข้างยาว  คราวก่อนเจอปัญหามาทีที่เวบนอก  ท่อที่ได้ค่อนข้างยาว
น้อง fork ตู้ชุดนี้เเหละที่น้องน่าจะทํา  ที่ท่อมันยาวก็เพราะค่า vas มันตํ่ามาก  ค่าQTC ที่ได้จากดอกนี้น่าหนักใจ
ค่าที่ได้ 1.12 เป็นค่าที่ทําให้เกิดการสั่นครางมาก   ซึ่งมีผลจากค่าQTS=0.7  ปกติดอกมาตรฐานทั่วไป 0.5
ก็ถือว่าสูงเเล้ว   เเต่แปลกใจมากดอกบางตัวของเขา  มีค่าQTS ตํ่ากว่า 0.5 ด้วย   ค่า vas ตํ่า โอเค  เขาต้องการ
ทําให้ตู้ไม่ใหญ่มาก  เพื่อใช้ในรถยนต์  เเต่เขาก็ไม่น่าจะทําค่าQTS สูงกว่า 0.5  เเละบางโปรเเกรมก็ไม่ยอม
รับกับค่าที่สูงขนาดนี้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 06:44:53 AM »

น้อง fork อย่าเพิ่งทําอะไรตอนนี้นะครับ   ดอกนี้มีสเปคไม่หมือนชาวบ้านเขา   นี่เป็นความจงใจ
ของการออกเเบบของทางบริษัทเขา   เดี๋ยวพี่ว่างจะมาคุยอีกที  อาจจะมีการออกเเบบใหม่
ต้องดูน้องก่อนว่าจะเอาอย่างไร
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:29:33 AM »

ครับพี่ขอบคุนมากครับที่ไห้คำชี้เนะเอางี้นะครับผมยังไม่ลงมือทำดีกว่า  เอาความชัวดีกว่ามานั้งลือ  ใหนๆมันก็รถเราจะนานสักเท่าไรผมก็รอครับทำแล้วก็ขอให้มันดีเลยดีกว่าครับความหวังผมก็อยู่ที่พี่เนียและครับผมขอโปรแกมรนี้มั่งได้ป่าวครับขอเบอร์โทรด้วยนะครับ      ใจก็อยากจ้างช่างทำนะครับแต่ผมพอมีความรู้อยู่บ้างแต่ที่สำคันรถมันเก่าครับเดียวจะเสียเงินเยะปัจใจสำคันมันก็คือเงิน Cryแต่เครื่องสุดยอดครับผมเลยคิดว่าค่อยๆทำค่อยๆโมไปดีกว่าครับนุกดีผมชอบ Cheesy Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:19:46 PM »

เนื่องจากมีความไม่เเน่ใจกับดอกนี้  เมื่อออกเเบบเเล้วมีค่า gain สูงมาก เเละปกติค่าQTS 0.7 ไม่สามารถลงได้กับตู้ bandpass  ทุกเเบบ
เเต่พี่ดันทุรังจนลืมสิ่งนี้ไป    เเละสเปคของดอกนี้ได้ถูกตั้งคําถามไว้ที่เมืองนอกเเล้ว   เเละมีคําตอบมาถึงเมื่อคืนนี้  เย็นๆเดี๋ยวจะเข้ามาอีกที
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 03:51:02 PM »

ออก โชว์ ทดสอบเสียง  ครับ

fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 09:58:02 AM »

ใจจดใจจอตอนเย็นเดียวผมเข้ามานะครับ Cheesy Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 01:28:41 PM »

นี่เป็นกราฟที่ชาวต่างชาติทดสอบกับดอกนี้โดยใช้ win isd  เขาบอกว่าเป็นจุดล่อเเหลมของการออกเเบบ  สรุปคิอดอกนี้บริษัทนี้ทําดอกนี้ขึ้นมาเพื่อให้ใช้กับเเบบ  infinite  baffle  ตอนนี้กําลังคิดกํงลังคิดอยู่ว่าจะลงแบบไหนดี    ถ้าน้องนําไปลง bandpass เหมือนตอนเเรกเบสที่ได้จะเเข็งมาก  การตอบสนองจะอืดเเละกระพืออย่างหนัก   จริงเเล้วตู้เเบบนี้ไม่ค่อยอยู่ในสายตาของพี่เท่าไหร่  ที่พี่ไปโพสท์ไว้ที่กระทู้เมืองนอกเกี่ยวกับซับ infrasonic  คือความถี่ตํ่าที่ไม่ค่อยมีให้เห็นในซับทั่วไป   รูปที่ส่งไปนั้นเป็นตู้ปิดครับ  มีเบสลงลึกถึง 18 hz  เลยนํารูปมาฝากด้วย    ใจเย็นๆครับดอกนี้จะออกเเบบใหม่เเน่นอน  และนี่ครับสิ้งค์ดาวว์โหลด win isd

http://www.linearteam.dk/default.aspx?download=winisd
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 08:46:45 PM »

ดอกที่น้องมีเป็นดอกที่ใช้กับรถยนต์  ไม่ใช่รถกระบะนะครับ      มันถูกออกเเบบมาเป็นลักษณะให้เราทําเเบบ free air infinite baffle ดูรูปนะครับ    เเต่พี่มองค่า vas มีค่าไม่สูงมากนัก   ยังพอที่จะออกเเบบเป็น infinite baffle sealed  enclosure  คือตู้เเบบปิดขนาดใหญ่มาก    เเบบนี้ฝรั่งชอบนําไปทํา ซับดูหนัง   ดอกนี้ให้เบสตํ่าสุดอยู่ที่ 50 hz  ไม่ตํ่ามาก เเต่ก็กําลังดี    พี่คิดว่าทําให้เสียงดีๆไว้ฟังนานๆดีกว่า    ความดังพอสมควรก็พอ เบสที่ดีจะฟังได้นานกว่า   เเต่ก็ไม่เเน่ใจว่าเมื่ออยู่ในรถกระบะมันจะปลดปล่อยได้เเค่ไหน  เพราะห้องมันเล็กมาก   ส่วนตู้เเบบใสพี่ไม่เคยใช้เลยครับ   เพราะเห็นว่ามันเป็นวัสดุที่ค่อนข้างจะผิดหลักการ   เเละกลัวเสียงไมดี   น้องลองเช็ครุ่นของดอกดูอีกครั้ง ว่าตรงหรือไม่  ถ้าเป็นไปตามนี้จะต้องออกเเบบตู้ปิดขนาดใหญ่  เช็คดูด้วยว่า  มีพื้นที่ติดตั้งได้หรือไม่   ถ้าน้องยังอยากได้ bandpass คงต้องใช้ดอกรุ่นอื่น   ที่มีค่า QTS ไม่เกิน 0.4  ครับ  ถ้าจะเบิ้ล 2 ดอก  ดูด้วยว่ากําลังขับของแอมป์พอหรือไม่   ถ้าจะซื้อสิ่งใดๆพี่ไว้หน่อยเก็บตังค์ซื้อของดีหน่อยดีกว่า   ที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ก็เพราะ  เห็นว่าดอกมันมีสเปค   สําหรับดอกยี่ห้อนี้สเปคใช้ได้เลยครับ   มีการรั้งเบสให้อยู่ในระยะพอควร  ดีกว่าซื้อดอกโนเนมครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:43:48 PM »

ขนาดของตู้ปิดเมื่อคําณวนเสร็จเเล้วได้ขนาดตามรูปใช้ได้ทุกค่า  ตู้เล็กได้ความดังกว่า
เเต่ตู้ใหญ่ให้เบสได้ลึกกว่า
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 09:30:30 PM »

ผมไม่มันใจดอปนี้แล้วสิครับเอาเป็นว่าผมจะเอาไปเทินไหม่นะครับเริ่มไหม่เลยแล้วกันครับไม่เป็นไรเพื่อไห้มันออกมาดีครับ Grinงั้นพี่ช่วยบอกยี้ห้อดอกสเปกของดอกด้วยแล้วกันนะครับพอดีไม่ค่อยรู้สักเท่าไรครับ Tongueขอสู้ตู้แบบทีเดียวจบเลยนะครับ ลึกกี่นิ้วห่างกี่นิ้ว เป็นต้นครับรถผมกะบะมาสด้า3เล็กอ่าครับไม่มีแคปผมชอบแบบบ้าๆครับ Grinขอราคาดอกด้วยนะครับประมารเท่าไรขอราคาย่อมเยานะครับ Tongueผมอยู่กาญจนบุรีครับหรือโทเบอร์ผมก็ได้ครับ0845707183เดียวผมโทกลับอย่าหาว่าผมเรื่องมากเลยนะครับผมปรึกษาใครไม่ได้อ่าครับไม่ค่อยมันใจเลย Cryครับถือว่าสอนบอกแนวทางหรือเป็นความรู้ให้น้องๆก็แล้วกันนะครับขอบคุนครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:04:51 PM »

เหลือเชื่อเหมือนกันมือชั้นนําของโลกได้ส่งกราฟขึ้นบอร์ดมาตอบคําถามของเรา
ปกติไม่ค่อยได้เห็นกันมากนักที่จะช่วยกันขนาดนี้   เมื่อเอ๋ยถึงพวกเขาเเล้วต้องยอม
รับว่าเขามีความเป็นตัวของตัวเองสูงมาก    ลําโพงดังๆบางยี่ห้อก็ยังถูกพวกเขาสับเละเลย
ขนาด nelson pass มือดังระดับโลกทางด้านสร้างเเอมป์คนไทยรู้จักดี   มาตอบปัญหาลําโพง
โดยไม่ได้ไตร่ตรองให้ดี   โดนสวนทันควันเลยครับ เงียบสนิททีเดียว  น้องfork ดอกที่น้องมีอยู่
เมื่อออกเเบบเเล้วมันไม่เสียหรอกครับ   เเต่มันจะถูกใจหรือเปล่าเท่านั้น   มีหลายๆยี่ห้อก็มีค่าQTSขนาดนี้
โดยมากเขาจะออกเเบบมาสําหรับตีเเปะตามผนังเป็นเเบบฟรีแอร์    แต่ของน้องมีสเปคต้องลงตู้ปิดขนาดใหญ่
คิดไปคิดมาท่าเป็นซับโฮมเทียเตอร์ท่าทางจะสนุก  แอมป์วัตต์ถึงๆหน่อยอะไรจะเกิดขึ้น  ตู้เเบบนี้เป็นเเบบพื้นฐาน
ของฝรั่ง  เขาคุ้นเคยมากกว่าเรา เรียกว่าเห็นตั้งเเต่เกิดก็ว่าได้  เขารู้จักเสียงของมันดีทุกคน ถ้าคําณวนขนาดย่อมๆ
ของมันก็ปาไป 112 ลิตรแล้วนี่ขนาดยังไม่เต็มที่ ถ้าเต็มๆของมัน 280 ลิตรโน่น  ดอกใหม่พี่ลองดูทางnet
รู้สึกของเมืองไทยจะเเคบมาก  มีน้อยร้านที่ทําเวบ  เเละมีปัญหาดอกที่ดังๆ กลับไม่มีสเปคให้เเละดอกบางรุ่นที่มี
ขายในบ้านเราเมืองนอกไม่มีขายทั้งๆที่ดอกยี่ห้อเดียวกัน    ยิ่งดอกยี่ห้อ marathon ไม่มีในเวบ
เมืองนอกเลย  เเต่ดังในไทย  น่าจะผลิตในอินเดีย  ดูสเปคหลายๆตัวมันค่อนข้างจะไปทางตู้ปิดมากกว่า
ยิ่งดอกใหญ่ๆยิ่งคุมค่าQTS ให้ตํ่ามากนั้นทําได้ยาก  เห็นเเต่ดอกบ้านยี่ห้อ seas ทะลึ่งทําได้ดอกเบ้อเร่อค่าQTS
ดันตํ่าติดดิน  มิหนํ่าซํ้า ค่า VAS ดันทําได้สูงอีกอันนี้ยอมรับเทคโนโลยี่ของเขาเลยครับ  ถ้าจะทําตู้แบนพาสด์ น้องจะ
ต้องหาดอกที่มีค่า QTS 0.3-0.4 ยิ่งตํ่ายิ่งดีเราจะได้ตู้ขนาดเล็ก  น้องลองดูตามหนังสือก็ได้มีให้เลือกได้ดีกว่า
ในnet ที่สําคัญเขาบอกร้านขายมาด้วย   โดยมากดอกโนเนมไม่ค่อยกล้าเข้าไปโฆษณาหรอก  น้องลองดูสเปคถ้าไม่ชัวว์
ก็ส่งมาที่ข้อความส่วนตัวของพี่ก็ได้   พี่เขาไปดูเกือบทุกวันเพราะฝรั่งเขาreplyมาบ่อย  พี่มีลิ้งค์มาให้ดูนิดหน่อย
ที่น่าสนใจก็มีเเต่ของJLมี่ค่าQTS 0.4 พอดี เเต่มันเป็นดอก 10 นิ้ว ส่วนของ MTX ราคาไม่สูงมากนัก
เเต่เหมาะกับตู้ปิด และ infinite baffle(มี2รุ่น) บางยี่ห้อพี่ก็ไม่รู้จักไม่มีค่าพารามิเตอร์มาให้
ยอมรับว่าไม่อยากเสี่ยงครับ   พี่ไม่เห็นของจริงก็คงต้องเลือกยี่ห้อดีๆไว้ก่อน   เพราะเขาใช้กันทั่วโลก  ยังไงลองดูในหนังสือ
เเล้วหาซื้อตามร้าน   ห้ามสั่งทางไปรษณีย์ของที่ได้จะชํารุดเนื่องจากเเม่เหล็กมันหนักมันจะพากันบิดเบี้ยวจากการโยนกล่อง
อย่าเพิ่งรีบร้อนค่อยๆดูไปเรือยๆ    ส่วนเรื่องเบอร์โทรนั้นพี่ไม่ค่อยชอบนํามือถือติดตัว  เป็นที่เอือมระอาของเพื่อนฝูง
ทางmailดีกว่าครับเร็วกว่าโทรมาอีกครับ  รู้สึกว่าวันนี้จะเหนื่อยผิดปกตินี่พี่ตอบลัดคิวให้เลย  ฝรั่งขอดูรูปตัวจริงพี่ยังไม่ได้ถ่าย
ส่งไปให้เลย   เขาเเปลกใจที่ออกเเบบได้ชํานาญมาก  ถามว่าออกเเบบมากี่ปีเเล้ว  นี่ต้องไปนั่งบวกลบดูก่อนเพราะจําไม่ได

http://www.klongthom2.com/mcontents/marticle.php?headtitle=mcontents&id=116056&Ntype=4
http://www.klongthom2.th.gs/web-k/longthom2/homepage/subwoofer.html
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 01:14:39 AM »

เอารูปมาให้ดู   เพราะเห็นสเปคดอกใกล้เคียงของน้องfork    นี่เเหละที่ว่าตู้ขนาดใหญ่  เเต่ของเขาออกเเบบเป็นตู้เปิดและจูนให้มีความถี่ตํ่ามากๆ
ออกเเบบโดยใช้โปรเเกรม win isd  รีบโหลดกันไปซะดีๆ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 01:11:22 AM »

พอดีเห็นตู้bandpass ที่เมืองนอกทําขาย ค่อนข้างจะทําได้สวย  เลยก๊อปมาฝาก  ดูรูปเเล้วเขาค่อนข้างจะใช้แผ่นพลาสติกน้อยมาก
ช่วงนี้พี่เข้าเวบรถยนต์ที่เมืองนอกบ่อย  เป็นสมาชิกอยู่นานเเต่ไม่ค่อยได้เข้า  ยังไงมีอะไรดีๆจะนํามาบอกจะได้ทันเขา งง ดีใจจัง
fork
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 08:42:27 PM »

ขอบคุนมากครับสวยดีนะครับอยากได้มั้งจังแต่จะใส่รถไงเนีย ไม่เอาผมกำลังหาดอกใหม่อยู่ครับเดียวผมเจอเดียวผมจะบอกคราบขอบคุนมากคราบ ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 04:40:18 PM »

มีอีก 2  ตู้มาให้ดูไอเดีย   นี่เป็นของจีนทําครับ   พี่เเปลกใจมากอยู่เวบรถยนต์เมืองนอกมาหลายปีเห็นต่างชาติทําตู้เเบนพาสด์น้อยมาก
ส่วนมากเป็นตู้ปิดกับทั้งหมด    อาจจะเป็นเพราะว่าตู้ชนิดนี้กินพื้นที่เยอะมากกว่า   ใส่ดอกได้น้อยกว่าเพราะพวกชอบใส่ดอกเป็นเเถบๆเลย
รูปที่พี่นํามาลงเพื่อเน้นไอเดียเรื่องความสวยงามนะครับ  ทางทฤษฦต้องว่ากันภายหลังครับ 
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์