วงจรเช็ค FBT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:32:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรเช็ค FBT  (อ่าน 9958 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:24:50 PM »

ซื้อวงจรเช็ค FBT จากนัฐพงมา ต่อเอง แล้วลองเช็คกับ FBT ค่าไฟที่แสดงรู้ซึกจะไม่ค่อยชัว ไฟกระพริบเขียวเหลืองแดง แต่ละครั้งไม่เหมือนกัน ไม่ทราบใครมีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ 100กว่าบาท  Cool

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 11:10:48 PM »

ผมซื้อแถวข้างนอกกล่องสีดำไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นสีอะไรราคา150บาทใช้ได้ดีครับ วงจรลองดูตามนี้แล้วกันครับเป็นแนวทาง
http://www.ms-kit.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=11072
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 10:06:11 AM »

เครื่องเช็ค FBT ผมซื้อมาใช้สองตัวสองยี่ห้อใช้ไม่ได้ผล ผมเอามาเช็ค FBT ของLG เช็คออกมา FBT ไม่เสีย อาการกิน TR Hor ใส่ไป 3ตัวฟังหมด สรุปเปลี่ยน FBT ใช้ได้เลย เป็นอันว่าเครื่องเช็ค FBT ใช้ไม่ได้ผลครับเจอมามากแล้วครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 10:20:14 AM »

ผมใช้มานานแสนนาน  ถูกก็ถูก  เช็คโย๊ค  ไฟแบ๊ค  สวิทชิ่ง  Winkแต่ไม่รู้ว่า ตัวที่  ดี กว่า นี้ และคุณสมบัต มากกว่าคือแบบไหน Winkท่านใดมีครอบครองอยู่ ขอดูหน่อยครับ      Cheesy

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 10:25:24 AM »

นี่ใช่ไหมครับ   ผมใช้มานานแสนนาน  ถูกก็ถูก  เช็คโย๊ค  ไฟแบ๊ค  สวิทชิ่ง  Winkแต่ไม่รู้ว่า ตัวที่  ดี กว่า นี้ และคุณสมบัต มากกว่าคือแบบไหน Winkท่านใดมีครอบครองอยู่ ขอดูหน่อยครับ   เอาแบบ  ถูกตังหน่อยครับ Cheesy

มันเป็นเรื่องของการเข้าใจครับ

คือเครื่องที่ท่านใช้ เขาออกแบบมาเช็คขดลวดช็อดรอบครับ

แต่ FBT ตัวที่ท่านเจอมันเสียที่ชุด HV ครับ ดังนั้นเครื่องที่ท่านใช้มันจึงเช็คไม่ได้ไงครับ

แต่มันก็มีเครื่องที่เช็ค HV ได้นะครับ ลองศึกษาดูครับ โลกเรามันกว้างใหญ่ไพศาล ครับ มีอีกมากที่เรายังไม่ทราบครับผม  Smiley

เครื่องนี้เช็คชุดHV.ได้ครับ แต่เช็คการช็อดรอบของขดลวดไม่ได้ครับ  Tongue

วัดHV.ได้  Tongue  เครื่องนี้วงจรดีครับ แต่การแสดงผลแย่ครับ  คือว่ามันไม่บอกครับว่า FBT ตัวที่ท่านกำลังวัดอยู่นี้ ดีหรือเสีย หรือ เสียแบบไหนเช่น เช็ครอบ หรือ D.HV เสีย หรืออะไรเสียก็ตาม มันจะไม่บอกอะไรเลย คนวัดต้องตัตสินใจเอง คิดเอง ว่ามันดีหรือเสีย จึงเป็นอะไรที่แย่มากๆสำหรับช่างที่อ่อนประสบการณ์ ถ้าคนออกแบบใส่วงจรเพิ่มอีกสักหน่อย เช่น ไฟสีแดงติด คือ FBT เสีย  ถ้าไฟสีเขียวติด FBT ดี ก็จะดีมากเลยครับ

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 12:01:12 PM »

Cheesyดีจังเลยครับ ได้เห็น อีกแบบ  Cheesy

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
Adull
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 12:44:04 PM »

เห็นด้วยกับ คุณ พรเทพ  ครับ  ให้สมกับราคาครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 08:59:05 PM »

Cheesy ช่างใหม่จะได้ไม่หลงทาง Wink

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 09:39:14 AM »

เครื่องรุ่นนี้เป็นระบบ injector คือ ต่อขดไพรมารี่เข้ากับตัวเครื่อง  หากตัวไพรเเบ็คดี ขดลวดไม่ชีอตรอบ ไดโอดไฟสูงปกติ ก็จะมีไฟสูงออกเท่านั้นเอง  เครื่องเช็คแบบนี้ไม่ต้องไปซื้อ หาทีวีเก่าๆ สัก เครื่องมาดัดแปลง ทำเป้นเครื่องเช็คฯ  หาเครื่องที่สามารถปรับไฟบวกบีได้ แล้วดัดแปลง (ผมได้...........ไอเดียนี้เพราะเข้าไปดูในเว็บสะพานเหล็ก ) แค่คุณก็สามารถได้เช็คแบบนี้เเล้ว
Waron
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 02:10:26 PM »

เครื่องรุ่นนี้เป็นระบบ injector คือ ต่อขดไพรมารี่เข้ากับตัวเครื่อง  หากตัวไพรเเบ็คดี ขดลวดไม่ชีอตรอบ ไดโอดไฟสูงปกติ ก็จะมีไฟสูงออกเท่านั้นเอง  เครื่องเช็คแบบนี้ไม่ต้องไปซื้อ หาทีวีเก่าๆ สัก เครื่องมาดัดแปลง ทำเป้นเครื่องเช็คฯ  หาเครื่องที่สามารถปรับไฟบวกบีได้ แล้วดัดแปลง (ผมได้...........ไอเดียนี้เพราะเข้าไปดูในเว็บสะพานเหล็ก ) แค่คุณก็สามารถได้เช็คแบบนี้เเล้ว
เห็นด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์