ถามเรื่องทรานซิสเตอร์กะคลาสดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:08:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทรานซิสเตอร์กะคลาสดี  (อ่าน 4008 ครั้ง)
zeroshi
member
*

คะแนน3

..เด็กเทคนิคอุบลแล้วครับ..

sonwent@hotmail.com
« เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:03:32 AM »

คือผมเห็นแต่คลาสดีที่ใช้มอสแฟตหรือเฟตผมอยากทราบว่าหากนำคลาสดีมาใช้กะทรานซิสเตอร์ที่ภาคเอ้าพุทจะได้ไหม่ครับ
คือเรื่องทฤษฏีก็พอรู้ว่าตัวหนึ่งเป็นทรานซิสเตอร์สนามไฟฟ้าส่วนตัวฟนึ่งเป็นทรานซิสเตอร์ที่ใช้กระแสขับเอาครับ

NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 05:38:55 PM »

ได้ครับเพราะมีแรงดันก็มีกระแส แต่mosfet ไม่ต้องการกระแสในการไบอัสมากแต่ TR ต้องการกระแสในการไบอัสมากถ้ากระแสไบอัสไม่ถึงกำลังวัตย์ก็น้อยแรงดันตกคร่อม ขา CE ก็มากทำให้ TR ร้อน และ power ก็จะสูญเสียทางความร้อน พูดง่ายต้องจัดวงจรภาคไบอัสใหม่ แต่ถ้าใส่เลยก็ได้ แต่ TR จะร้อนหรือ ใหม้ก็ได้
EVENS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:48:55 PM »

ยากครับการที่จะใช้ทรานซิสเตอร์(BJT)มาทำเป็นเอาต์พุตของแอมป์ Class D  เนื่องจากขีดจำกัดด้านความเร็วในการสวิตซ์ของทรานซิสเตอร์ ไม่ดีเท่า MOSFET  อาจจะทำได้ที่ความถี่ไม่สูงมากนักครับ  ซึ่งทำให้สุ้มเสียงด้านความถี่สูงที่ออกมาไม่ดีเท่าไหร่
ตอนนี้บริษัท IR Rectifier ได้ผลิต MOSFET ที่มีความเร็วสูงและพยามลดค่าความเหี่ยวนำแฝงเพื่อใช้เเป็นเอาต์พุตของแอมป์คลาส D เรียกว่า Direct FET
NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 10:38:46 AM »

ถูกต้องอย่างที่คุณ EVENS เฟตจะมีการสวิตช์และการคืนตัวที่เร็วกว่า ทรานซิสเตอร์ แต่ก็มีทรานซิสเตอร์ที่ใช้ในคราส ดี อยู่หลายเบอร์ ของค่าย ST semiconductor ก็มีอยู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์