ถามเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 02:58:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 13191 ครั้ง)
snplayoff
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 05:00:38 PM »

คือรถผมมีปัญหาว่าเวลาสตาร์ทเครื่องแล้วเปิดเครื่องเสียงฟัง เสียงมันจะมีเสียงแทรก (จี่) ขึ้นมาด้วย แต่ถ้าไม่สตาร์ทรถแล้วเปิดฟัง เสียงที่ออกมาจะไม่มีเสียงจี่แทรกครับ ใครพอจะมีความรู้เรื่องนี้ รบกวนหน่อยนะครับ (มี Power Amp.2 ตัว )

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 05:19:50 PM »

เกิดจาสัญญาณรบกวนของเครื่องยนต์พวกไดชาด ควรเดิสายไพตรงจากแบตโดยตรง และการลงกราวด์ควรจะเป็นสายที่ไหญ่ๆหน่อยเพราะกระแสมันมาก

ผมว่าน่าจะเกิดจากไดชาดที่ชาดไห้กับแบตครับเวลาเครื่องติด Sad Sad Sad Sad Sad

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 10:38:01 PM »

ถ้าแก้ไขด้วยการเดินสายแล้วไม่หาย ขอแนะนำอีกวิธีครับ
     ใช้ C ไมล่า 0.1 ไมโคร คร่อมไฟ B + ลงกราวด์ ( เน้นนะครับ ให้คร่อมตรงไดชาร์ทนะครับ จากสายสีแดง ลงกราวด์ใกล้ๆไดชาร์ทนั่นแหละครับ
ถ้าไม่หายอีกก็นี่เลยครับ
     ใช้ C ซัก 1,000,000 ไมโครฟาราด คร่อม B+ ที่ Power ลงกราวด์ครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 05:59:20 AM »

อาการแบบนี้เกิดจากไฟดีซีไม่สะอาดหรือมีค่าริบเปิ้ลมาก Cool Cool Cool Cool Cool Cool Grin Grin Grin Embarrassed Embarrassed Embarrassed

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 08:15:31 PM »

ลองใส่โช๊คซิครับใส่ตั่งแต่ออกจากแบตเลยครับมีเพาเวอร์ควรใส่ใหญ่ๆหน่อยชัก5แอมป์
supk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 09:46:24 PM »

ลอง งบน้อยที่สุดก่อน ต่อกราวด์จากตัวเครื่อง ลงที่ตัวถังรถ ช่างตกม้ามามากแล้วอาการแบบนี้ ในคู่มือบางยี่ห้อก็แนะนำอยู่แล้วนะครับ
somjet
member
*

คะแนน5

มีชีวิตเพื่อการเรียนรู้ ดีกว่าอยู่ไปวันๆ

sanpian@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 10:30:52 PM »

ต่อกราวด์จากขั้วไฟลบของแบตต์เลยครับ ให้ใช้สายไฟเส้นใหญ่ๆ หน่อย
 รถที่มาให้ผมติดตั้งเครื่องเสียงผมจะไม่ลงกราวด์ที่ตัวถังรถครับ

กลุ่มรักเครื่องเสียง เด็กเมืองยาง โคราช
snplayoff
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 12:15:10 PM »

ที่บอกว่าต่อกราวด์จากตัวเครื่อง หมายถึงตัว front หรือ Power หรือ pre ครับ (จากที่ผมสังเกตุดูที่ตัว Power สายที่ใช้ต่อกราวด์มันก็เป็นเส้นใหญ่ประมาณครึ่งเซ็นนะครับ แต่ตรง  Pre เป็นสายไฟเส้นเล็ก ๆ ครับ)
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 12:40:06 PM »

ที่บอกว่าต่อกราวด์จากตัวเครื่อง หมายถึงตัว front หรือ Power หรือ pre ครับ (จากที่ผมสังเกตุดูที่ตัว Power สายที่ใช้ต่อกราวด์มันก็เป็นเส้นใหญ่ประมาณครึ่งเซ็นนะครับ แต่ตรง  Pre เป็นสายไฟเส้นเล็ก ๆ ครับ)
        ต่อกราวด์ทุกตัวลงแท่นรถครับ ถ้าต่อตรงจากแบตจะมีเสียงรบกวนจากไดชาจ ลองตรงนี้ก่อนเลยครับโดยที่ไม่ต้องไปซื้ออะไรมาเพิ่ม แล้วให้ลดเกรนที่Powerลงมาด้วยพอประมาณ ถ้าเร่งเกรนไว้หมดเลยก็เจอปัญหานี้ได้ครับ  Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 07:49:36 PM »

คือรถผมมีปัญหาว่าเวลาสตาร์ทเครื่องแล้วเปิดเครื่องเสียงฟัง เสียงมันจะมีเสียงแทรก (จี่) ขึ้นมาด้วย แต่ถ้าไม่สตาร์ทรถแล้วเปิดฟัง เสียงที่ออกมาจะไม่มีเสียงจี่แทรกครับ ใครพอจะมีความรู้เรื่องนี้ รบกวนหน่อยนะครับ (มี Power Amp.2 ตัว )
อาการเหมือนกันเลยครับ ส่วนผมได้ทำอย่างพี่เขาแนะในหัวข้อแต่ละข้อครับ จะไม่หายขาด จะมีเสียงอยู่เล็กน้อยๆๆๆ ครับ Cool
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 08:09:03 PM »

ปัญหาอย่างนี้แก้ไม่อยากหรอก ไม่ต้องใส่อะไรเพิ่มหรอก จัดสายใหม่ สายไฟต้องแน่นทุกจุด ขั้วแบตด้วย เน้นกราวด์มากๆ สายไฟกับสายสัญญาน ห้ามตีคู่ไปด้วยกันให้มีระยะห่าง คือไม่มัดไปด้วยกันนะ สายห้ามขด พยามยามให้เป็นเส้นตรงมากที่สุด และสั้นที่สุด ทำมาก็เยอะ ไม่เคยมีปัญหา มีแต่เขาทำที่อื่นแล้วมาแก้อาการอย่างที่ท่านๆเจอนั้นหละ บางคนบอกตอนแรกไม่เป็น พอถอดวิทยุออกมาซ่อมแล้วใส่ไปใหม่เป็น ก็แก้อย่างที่บอกไปข้างต้นหละ
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 08:40:55 PM »

เท่าที่เจอมา 1. ปัญหาอาจจะมาจากระบบไฟของรถเอง ประวัติเคยทำไดชาร์จมาก่อนไหม เคยมีปัญหาเรื่องไฟมาก่อนไหม
 2. เป็นที่ตัวกำเนิดสัญญาณเสียง เช่น เครื่องเล่นเทปหรือซีดีหรือปรีเหล่านี้ไม่มีตัวกรองสัญญาณรบกวน และปรีอย่าลืมว่าบางตัวต้องใช้ไฟ + และ -  จึงเป็นตัวที่จะทำให้ได้รับสัญญาณรบกวนได้ดีที่สุด
 3. สายสัญญาณจากปรีไปหาเพาเวอร์ ต้องใช้เกรดดีหน่อย และสั้นเป็นดีที่สุด
 4. กราวด์บางเครื่องถ้าไม่แมทกันจริงๆ ถ้าต่อรวมหรือสายกราวด์ไฟหลุดหลวม จะทำให้กราวด์สัญญาณเกิดปัญหา เคยเจอลายปริ้นปรี หรือเครื่องเล่นใหม้ไหมครับ นั่นแหละปัญหา
 5. การแก้เสียงหวีดเวลาเร่งเครื่องโดยใช้โช๊คกันกวน เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ บางทีแก้ทั้งวันก็ไม่หายเวลาจะหายไม่ต้องทำอะไรเลยก็เจอมาแล้ว
 6. เครื่องยนต์เบ็นซินบางทีก็ไม่ต้องมีกันกวน แต่ถ้าเป็นแล้วแก้หมดเงินไปมากกว่าราคาเครื่องเสียงที่ติดก็เคยเจอมาแล้ว ร้านประยนต์ยังยอมเลยครับ Cool Smiley
AS
member
*

คะแนน8

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 10:11:42 PM »

พี่ติดแอมป์ติดปรีแต่มีเสียงจี่ออกลำโพงกลางกับแหลมใช่ไหม? สตาทรถที่ไรมีเสียงรบกวนทุกทีแนะนำให้หาที่ดักกันกวนที่เป็นหัว RCA มาดักก่อนเข้าแอมป์ที่ขับเสียงกลางแหลมราคาประมาณ250ขึ้นไปถ้าทำไม่เป็นให้เข้าร้านที่รับติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์เอาร้านเล็กๆนะครับร้านใหญ่ๆราคาจะสูงกว่านี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์