ใครเคยเจอปัญหาphilips 29 นิ้ว อาการชับตัดเวลาเปลี่ยน ช่องบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 12, 2024, 01:13:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอปัญหาphilips 29 นิ้ว อาการชับตัดเวลาเปลี่ยน ช่องบ้าง  (อ่าน 4441 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 10:48:05 AM »

เป็น philips  29pt4433/p00 เทียบได้กับแท่น L7.3A เป็น ทีวี
29 นิ้ว อาการคือว่า เปิดดุได้ภาพสีเสียงปกติ แต่เมื่อดูไปนานๆ
บางที มันจะตัดดับแล้วติดปกติ ไม่ใช่อาการหลวมแน่นอน
 เพราะว่า อาการนี้นานๆเป็นที แต่ถ้าต้องการให้มันเป็นง่ายๆ
ทำได้โดย การลด brightness  และ contrast ให้ต่ำสุดคือภาพมืดเลย
จะสังเกตุได้ง่าย ผมทำโดยการ ลดทั้งสองอย่างจนภาพมืดกับ ช่อง3
หรือช่องอื่นก็ได้ แล้วอีกช่องหนึ่ง ช่องไหนก็ได้ เช่นช่อง 11
เราก็เร่ง brightness และ contrast ให้สูงสุดหรือสูงมากก็ได้
แต่ถ้าเร่งสูงสุดเราจะเห็นผลเร็ว แล้วลองเปลี่ยนช่อง เช่นช่อง 3 มืด
เรากดรีโมทไปที่ช่องที่เราเร่งสูงสุดคือช่อง 11 มันจะตัดดับแล้วติดทันที
แต่ถ้าเราเปลี่ยน ช่องจากช่อง 11 ที่สว่างมาช่องที่มืด มันจะไม่ตัด
  ขอสรุป อาการได้ดังนี้
 1. อาการที่ตัดดับนี่ ถ้าเราดูช่องที่แสงมืด เมื่อเปลี่ยนไปช่องที่แสงสว่าง มันจะตัด
ดับแล้วติด  แต่ถ้าเปลี่ยนช่องจาก ช่องมืดไปช่องสว่าง จะไม่ตัด
 2. ผมลองเช็คดู ตอนที่ตัด ส่วนของ โปรเทค จะทำงานนิดหน่อยพอตัดแล้วหยุด
 3. จากที่สังเกตุ อาการตัดจะเป็นตอนที่เปลี่ยนภาพจากสว่าง ไปมืด
 4. ผมลองโดยการลด แสงและ contrast ลงหมดทุกช่อง เมื่อเปลี่ยนช่องไปมามันไม่ตัด
 5.การทดลองอีกอย่างคือลองเอาสายอาการออกไม่มีสัญญาณภาพมีแต่สโนว์
ลองเปลี่ยนช่องไปมาระหว่างช่องมืดไปช่องสว่าง มันไม่ตัด
  6. เมื่อลองวัด ABLดู ตอนตัดดับ ส่วนใหญ่ ไฟ ABL จะต่ำ เพราะว่าไฟลบสูง
  7.สรุปได้ว่า การตัดดับน่าจะเกิดจาก ไฟ ABL  ดังนั้น ผมคิดว่า ถ้าผมจะดัดแปลง
ไฟ ABL ดีไหม โดยลดค่าR ลงนิดหน่อย เพื่อเพิ่มไฟมาหักล้างไฟลบ
  8. มีอีกวิธีคือ ลด contrast ให้ต่ำ แต่ว่าผมลองเข้า servicemode แล้วหาที่ลด
sub contrast ไม่เจอ ไม่รู้ว่า ใครในนี้รู้บ้างว่า การลดsub contrast กับ sub bright
อยู่ที่ตรงไหนหาไม่เจอ
 9. หรือใครเคยเจอ อาการนี้มีวิธีแก้ไขยังไง
 10 หรือข้อ การตั้งค่าในservice mode ก็ได้

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 10:52:34 AM »

ส่วนตัวผมคิดว่า C น่าจะลดค่าเพราะจ่ายไฟไม่พอ  Sad

ยังไงรอพี่ถาวรให้ความกระจ่างอีกทีครับ  Tongue
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 02:13:46 PM »

ผมเคยเจอประเภทที่ ว่าถ้าไม่ต่อสายอากาศก็จะมีสโนว์สวยดี จะลองเปิดนานขนาดไหนหรือเร่ง แสงแบบไหนก็ไม่ตัด แต่พอเสี่ยบสายอากาศเท่านั้นเอง
มันดับเลยครับ ในอาการของคุณนี่ ผมก็ว่าน่าจะ เป็นพวก C นั่นแหล่ะเหมือนคุณน้อง BenQ บอกนั่นแหล่ะครับลองตรวจดู ฟิลเตอร์ ไฟ+ กับฟิลเตอร์ RGB
ดูอาจจะอยู่แถวๆนี้แหล่ะครับ Tongue Smiley
   (หรือว่าลองถอด R abl  ออกมาวัดข้างนอกปริ๊นดูว่ายืดหรือไม่น่าจะดีนะ) Cool
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 06:27:20 PM »

ขอบคุณ จะลองดู แต่ว่า จากการวัดไฟ มันก็ไม่ตกน่ะพวกไฟ RGB
หรือ B+
  ข้อมูลเพิ่มเติม อาการตัดนี่ ถ้าเราลด brightness กับ contrast ให้ต่ำ แสงไม่ต้องมาก อยู่กลาง
มันจะไม่ตัด  อาการตัดนี่ บางทีช่องเดียวกันก็ตัดแต่มันส่วนใหญ่จะตัด ตอนที่เปลี่ยน
เฉดสีหรือแสงของภาพ เช่น อยู่ในตอนมืดในห้องมืด แล้วภาพตัดออกไปที่สว่าง
หรือเปลี่ยนเป็นภาพโฆษณา ที่สว่างมันก็จะตัด
แต่ถ้าเราต้องแสงให้มืดมันก็ไม่ตัด
  แล้วสังเกตุ ดู ถ้าเราตั้ง brightness หรือ contrast ให้สว่างมาก
วัดที่ขา ABL มันจะสวิงมากไฟ เป็นบวกและลบเร็วมาก
เวลามันตัดมักจะตัดตอนสวิงเป็นลบมาก
 เลยอยากรู้ว่ โม R  ABL ดีไหม
เครื่องนี้หลายวันแล้ว เจ้าของเขาดูแล้วรำคาญ ที่ชอบตัดแล้วติด
  หรือว่า ใครรู้ว่า เราจะไปปรับ พวก  sub brightness  และ sub contrast  ได้ตรงไหน
 ผมเช้า servicemode แล้วหา sub bright  sub  contrast  ไม่เจอ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 06:04:11 AM »

Philips ถ้า G2 มากหรือน้อยไปก็ตัดนะครับ ลองค่อยๆปรับ G2 ดูก่อนใหมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
อุทิศ บ้านช่าง-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน261

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 11:00:44 AM »

เคยเจออาการนี้ครับ  เสียที่ฟลายแบ็ค แต่ไม่ได้เปลี่ยน ใช้วิธีลดค่า  R  ABL   (เนื่องจาก Rค่าต่างๆในวงจรABLปกติ)   ที่ไปรับไฟ + มาเสริมABL  จะทำให้เวลาแสงสว่างมากจะเป็นลบไม่มาก จะไม่ตัดครับ  แต่นี่คือการแก้ที่ปลายเหตุ    ตัวที่เสียจริง  คือฟลายแบ็คครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์