ศุกร์กับเซ็กส์-ยอมแพ้บ้างก็ได้นะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 06:13:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศุกร์กับเซ็กส์-ยอมแพ้บ้างก็ได้นะ  (อ่าน 1421 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 12:33:28 PM »

ศุกร์กับเซ็กส์-ยอมแพ้บ้างก็ได้นะ

มนุษย์แทบจะทุกผู้ทุกคน ถูกสอนมาตั้งแต่เด็กๆ ให้รู้จักเอาชนะ เพื่อเป็นผู้ชนะครับ

เราถูกสอนให้กระทำทุกวิถีทาง เพื่อไปสู่ชัยชนะ

เราได้รับรู้และเรียนรู้ว่า ผลของชัยชนะเป็นความหอมหวาน และเต็มไปด้วยการชื่นชมจากคนรอบข้าง

เราได้รับรู้และเรียนรู้ว่า ผลของความพ่ายแพ้ มีแต่จะถูกตราหน้า เยาะเย้ย หยามหมิ่น และ ฯลฯ

ผลของการรับรู้และเรียนรู้เช่นว่านั้น ทำให้มนุษย์ชมชอบการเอาชนะ

และมนุษย์ก็รังเกียจความพ่ายแพ้ ไม่ว่าจะมาจากกรณีใดๆ ก็ตาม

แต่ความจริงก็คือ ไม่มีใครสามารถเป็นผู้ชนะได้ตลอดกาล และในทุกๆ เรื่อง!

ที่สำคัญกว่าชัยชนะ ก็คือการเรียนรู้ที่จะยอมรับกับความพ่ายแพ้ ไม่ใช่เพื่อจะชนะ หากแต่เพื่อจะเข้าใจ กับธรรมชาติที่เป็นไปอย่างแท้จริง

โลกมีอย่างน้อยสองด้าน ที่เป็นด้านตรงข้ามกัน

และเพราะผลของด้านตรงข้าม จึงทำให้เราได้รู้ซึ้ง และเข้าใจถึงอีกด้านที่มีอยู่!

เพราะมีผิดหวัง จึงมีสมหวัง และเพราะผิดหวัง เราจึงเรียนรู้ที่จะทะนุถนอมความสมหวังที่ได้มา

เพราะมีความเศร้า จึงมีความสุข และเพราะความเศร้า เราจึงเรียนรู้ที่จะเก็บรับความสุขที่ได้มา

เช่นเดียวกับความพ่ายแพ้ และชัยชนะ

แต่ที่สำคัญยิ่งกว่านั้นก็คือ มีหลายๆ กรณี ที่ไม่ได้มีตรรกะตายตัว แค่ชัยชนะหรือพ่ายแพ้

เช่นว่า กรณีของ "คู่รัก-คู่ชีวิต"

คนสองคนที่ตัดสินใจร่วมกัน เพื่อร่วมเดินในเส้นทางของความรัก และร่วมแบ่งปันในเส้นทางของชีวิต

นี่ย่อมมิใช่เป็นไป เพื่อให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด มีชัยชนะเหนืออีกฝ่าย

เพราะความจริงระหว่างคนสองคน ที่ตัดสินใจร่วมเดินทาง ในเส้นทางของความรักและชีวิตร่วมกัน

ย่อมเป็นไปเพื่อประคับประคองซึ่งกันและกัน เพื่อก้าวเดินไปด้วยกันในเส้นทางที่เลือก

เป็นความจริงว่า ระหว่างเส้นทางที่ว่านี้ อาจมีความขัดแย้ง และอาจเป็นไปด้วยอารมณ์ มากกว่าเหตุผล ที่มีให้ระหว่างกัน

แต่ก็ใช่ว่า เรื่องทั้งหมด ต้องไปยุติจบลง ที่การเอาชนะระหว่างกันและกัน

เพราะความจริงสำหรับ "คู่รัก-คู่ชีวิต" ก็คือ ไม่มีใครชนะใคร

และถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ดึงดันที่จะเอาชนะอีกฝ่ายให้ได้ คำถามก็คือ ชนะเพื่ออะไร ได้อะไร และชนะจริงๆ หรือ?

อาจบางที ที่เราเข้าใจเอาเองว่า เป็นชัยชนะ แท้จริงแล้วกลับเป็นความพ่ายแพ้อย่างสิ้นเชิง

เป็นความพ่ายแพ้ทั้งต่อตัวเอง ต่อเส้นทางความรัก และต่อเส้นทางชีวิต ที่ทั้งสองฝ่ายตัดสินใจ เลือกก้าวเดินร่วมกัน

"ชีวิตคู่" ไม่มีถูก ไม่มีผิด มีแต่ลองถูกลองผิดร่วมกันครับ

และ "ชีวิตคู่" ก็ไม่ได้มีเพื่อให้เราเอาชนะ ระหว่างกันและกัน

ยอมถอยบ้างก็ได้ ยอมแพ้บ้างก็ได้ เพียงแค่นี้ ก็ชนะใจ ทั้งใจของเขาและใจของเราแล้วล่ะครับ!!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์