การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:45:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 [20]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 580860 ครั้ง)
phoowadech
member
*

คะแนน0

« ตอบ #551 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:36:29 PM »

ขอบคุณครับ

chust
member
*

คะแนน2

« ตอบ #552 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:04:57 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ธวัช
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #553 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:51:12 AM »

สวัสดีปีใหม่เเบบช้าๆเช่นกันครับ 
gun123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #554 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:51:28 PM »

รบกวนถามหน่อยครับ ตู้ bandpass ห้องปิดกับห้องเปิดอันใหนใหญ่กว่าครับ
ที่เห็นในโปรแกรมห้องปิดใหญ่กว่า แต่ที่เห็นแบบทั่วไปห้องเปิดใหญ่กว่า
ก็เลยสังสัยครับ 

ขอบคูณมากครับสำหรับกระทู้  กำลังศึกษาครับ ( แบบว่าทำไปหมดไม้ไปหลายแผ่นแล้วแต่ยังไม่ค่อยถูกใจ )
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #555 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:15:57 AM »

รบกวนถามหน่อยครับ ตู้ bandpass ห้องปิดกับห้องเปิดอันใหนใหญ่กว่าครับ
ที่เห็นในโปรแกรมห้องปิดใหญ่กว่า แต่ที่เห็นแบบทั่วไปห้องเปิดใหญ่กว่า
ก็เลยสังสัยครับ 

ขอบคูณมากครับสำหรับกระทู้  กำลังศึกษาครับ ( แบบว่าทำไปหมดไม้ไปหลายแผ่นแล้วแต่ยังไม่ค่อยถูกใจ )

เป็นได้ทั้ง 2 รูปเเบบเลยครับ
boomsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #556 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:27:58 PM »

สวัสดีครับ อ่านมาหลายหน้าละ อยากทราบว่า เราใช้winisd คำนวนได้ปริมาตรของตู้แล้ว  ได้ขนาดของพอร์ตแล้ว  แต่ผมยังสงสัยว่าสมมุติว่าได้ตู้ปริมาตร2ลูกบาศก์ฟุต พอร์ต4นิ้วยาว10นิ้ว เราต้องเอาปริมาตรของตู้และของพอร์ตมารวมกันหรือเปล่าคับ หรือว่าทำตู้2ลูกบาศก์ และเจาะพอร์ตเลย
TJ11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #557 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 06:14:10 PM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach
  ก่อนอื่นขอขอคุณพี่ Thawach มากๆนะครับกับความรู้ดีๆเป็นประโยชน์มากๆเลย
 ผมไปเจอชื่อพี่ Thawach จากการ ถามคำถามใน Google หลังจากนั้นก็ติดตามมาโดยตลอด
แล้วตอนนี้ก็จะได้ศึกษาได้อย่างเต็มที่ เพราะผมสมัครเป็นสมาชิกWeb และลงเนตที่บ้านแล้ว ไม่ต้องมาแอบเล่นที่บริษัท เหมือนแต่ก่อน 555+
  ผมจะเป็นอีกคนที่เป็นกำลังใจให้พี่ และจะตั้งใจศึกษา อย่างเต็มที่นะครับ
                                                                      ขอบคุณครับ
gun123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #558 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 07:41:58 PM »

ถามต่ออีกนิดครับ 
แล้วแบบใหนดีกว่าครับ ( ขอคว่ามคิดเห็นครับ )

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #559 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:10:03 AM »

สวัสดีครับ อ่านมาหลายหน้าละ อยากทราบว่า เราใช้winisd คำนวนได้ปริมาตรของตู้แล้ว  ได้ขนาดของพอร์ตแล้ว  แต่ผมยังสงสัยว่าสมมุติว่าได้ตู้ปริมาตร2ลูกบาศก์ฟุต พอร์ต4นิ้วยาว10นิ้ว เราต้องเอาปริมาตรของตู้และของพอร์ตมารวมกันหรือเปล่าคับ หรือว่าทำตู้2ลูกบาศก์ และเจาะพอร์ตเลย

สมมุติว่า win isd คําณวนได้เท่ากับ 40 ลิตรจากโปรเเกรม   เมื่อเราคําณวนปริมาตรท่อเเละดอก  สมมุติว่าได้ 10 ลิตร   เราต้องนํา 10 ไปบวก 40  ก็จะได้ปริมาตรจริงๆที่เราจะใช้คือ 50 ลิตรครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #560 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:11:54 AM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach
  ก่อนอื่นขอขอคุณพี่ Thawach มากๆนะครับกับความรู้ดีๆเป็นประโยชน์มากๆเลย
 ผมไปเจอชื่อพี่ Thawach จากการ ถามคำถามใน Google หลังจากนั้นก็ติดตามมาโดยตลอด
แล้วตอนนี้ก็จะได้ศึกษาได้อย่างเต็มที่ เพราะผมสมัครเป็นสมาชิกWeb และลงเนตที่บ้านแล้ว ไม่ต้องมาแอบเล่นที่บริษัท เหมือนแต่ก่อน 555+
  ผมจะเป็นอีกคนที่เป็นกำลังใจให้พี่ และจะตั้งใจศึกษา อย่างเต็มที่นะครับ
                                                                      ขอบคุณครับ

ขนาดหลบเเล้วยัง search มาเจอจนได้นะครับ   ยินดีที่ได้รู้จักครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #561 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:12:58 AM »

ถามต่ออีกนิดครับ 
แล้วแบบใหนดีกว่าครับ ( ขอคว่ามคิดเห็นครับ )

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ต้องดูกราฟเป็นหลักครับ  ระบุไม่ได้ครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #562 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:48:33 AM »

มีโปรเเกรมออนไลน์มาฝากด้วยครับ   ใช้หาปริมาตรสารพัดรูปร่างทีเดียว  BOX Calc
TJ11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #563 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 03:39:38 AM »

พี่ Tawach ครับ
1.รบกวนขอ วิธี อุปกรณ์ และ โปรแกรมที่ใช้ วัดค่า Parameter ดอกลำโพง หน่อย ครับ  lv!
2.พี่ ครับ ผมสงสัยมากเลยว่า 3dB/oct , 6dB/oct ,12dB/oct ,24dB/oct มันคืออะไร ครับ ไม่เอา
สงสัยมานานแล้ว ครับ
3.ผมเคย เอา โปรแกรม True RTA ไปวัดเสียง จากตู้ แบนพาส โดยปล่อย สัญญาน Slow sweep 20 Hz-1KHz แล้วปรับ ที่ โปรแกรมเป็น Peak hold อ่านค่าได้ Peak สูงสุดอยู่ที่ -10 dB ที่ 50 Hz ผมอ่านค่าไม่ออกครับ
ปกติตามที่ผมอ่านในกระทู้ ใน โปรแกรม Winisd จะดูการตอบสนองความถี่ของตู้ตั้งแต่ -3 dB ขึ้นไป แต่ที่ผมวัด Peak สูงสุด ยังไม่ถึง -3 dB เลย แล้วผมจะอ่านการตอบสนองของตู้ยังไง หรือว่าเป็นเพราะไมค์ ของผม ผมใช้ไมค์ ถูกๆ ครับ   cry2!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #564 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:33:42 AM »

พี่ Tawach ครับ
1.รบกวนขอ วิธี อุปกรณ์ และ โปรแกรมที่ใช้ วัดค่า Parameter ดอกลำโพง หน่อย ครับ  lv!
2.พี่ ครับ ผมสงสัยมากเลยว่า 3dB/oct , 6dB/oct ,12dB/oct ,24dB/oct มันคืออะไร ครับ ไม่เอา
สงสัยมานานแล้ว ครับ
3.ผมเคย เอา โปรแกรม True RTA ไปวัดเสียง จากตู้ แบนพาส โดยปล่อย สัญญาน Slow sweep 20 Hz-1KHz แล้วปรับ ที่ โปรแกรมเป็น Peak hold อ่านค่าได้ Peak สูงสุดอยู่ที่ -10 dB ที่ 50 Hz ผมอ่านค่าไม่ออกครับ
ปกติตามที่ผมอ่านในกระทู้ ใน โปรแกรม Winisd จะดูการตอบสนองความถี่ของตู้ตั้งแต่ -3 dB ขึ้นไป แต่ที่ผมวัด Peak สูงสุด ยังไม่ถึง -3 dB เลย แล้วผมจะอ่านการตอบสนองของตู้ยังไง หรือว่าเป็นเพราะไมค์ ของผม ผมใช้ไมค์ ถูกๆ ครับ   cry2!!

1.การวัดค่าพารามิเตอร์ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยครับ   โอกาสเพี้ยนก็สูงถ้าไม่รู้จริงๆ    โปรเเกรมโดยมากเขาใช้ ARTA ครับ  ผมว่าตรงนี้มันไม่มีความจําเป็นเท่าไรเลย     ดอกที่มีมาตรฐานโดยมากมีค่ามาให้อยู่เเล้ว    ยกเว้นเราเอาเเต่ซื้อดอกที่โนเนมตลอด  ตรงนี้ไม่ต้องหวังครับว่าจะยังได้ของที่ดีจริง    บางทีนํามาวัดเเล้วค่าที่ได้ยังลงตู้ที่เราต้องการไม่ได้เลยครับ    เสียเวลาวัด    ไม่บ่อยครับที่มือดีๆในต่างประเทศจะวัดกันตลอด   โดยมากเขาใช้ค่าจากโรงงานกันหมดครับ   ผมเองก็ไม่ได้วัดนานเเล้ว   โดยมากกะๆเอาเพราะขี้เกียจวัด   ใช้ค่ากลางๆของดอกก็พอได้อยู่ครับ

2.octave  เป็นการเเบ่งความถี่ออกเป็นช่วงๆครับ   เเต่ละช่วงเรียกว่า octave การลดทดดีบีก็มีลดมากหรือน้อย  สมมุติ 1 octave ความดังลดลงนับได้จากศูนย์ดีบีได้เท่ากับ 12 ดีบี   เขาก็เรียก 12db/octave ครับ   คือดูว่าช่วง 1 octav  ดีบีมันลดลงเท่าไรครับ     

3.การวัดที่ไม่มีอัตตราขยายเพียงพอมันก็ไม่ขึ้นหรอกครับ   อีกอย่างมันไม่ได้เซ็ทค่าดีบีไว้ครับ
TJ11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #565 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:06:08 AM »

ขอบคุณมากครับ พี่

arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #566 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:06:53 AM »

สวัสดีครับพี่ Tawach สบายดีมั้ยครับพี่ ไม่ได้เข้าเวปนี้ ตั้งนาน รู้สึกว่า สมาชิกเพิ่มมากขึ้นนะครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอครับสำหรับ ข้อมูลดีๆๆๆๆๆๆๆๆ  จะติดตามต่อไปครับ THANK!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #567 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 04:46:52 PM »

สวัสดีครับ  พี่ก็ยังเรื่อยๆอยู่สุขภาพก็งั้นๆ   ช่วงหลังๆพี่ก็โพสท์ที่ un-sound เเละ trigersound ด้วยครับ  โดยมากเป็นลําโพงบ้านเเละพีเอครับ
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #568 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 02:02:50 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ สบายดีนะครับ ไม่ค่อยมีเวลาเลยครับ อยากเข้ามาเพิ่มความรู้บ่อยๆ งานก็มากแต่สนุกมากตามไปด้วยครับหลังจากออกแบบตู้ตามโปรแกรมอาจารย์ ขอบคุณอาจารย์มากครับ wav!!
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #569 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:55:00 AM »

สวัสดีครับอาจารย์ 1 ปีผ่านไปที่ไม่ได้โพส 55 ขอให้อาจารย์ สุขภาพแข็งแรงๆ นะครับ ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #570 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:51:26 PM »

สงสัยใช้เป็นกันหมดเเล้วไม่มีคําถามกันเลยครับ  help!!!  เป็นงัยคงสบายดีนะครับ    ขอบคุณ
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #571 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:55:13 PM »

เอาแน่สุดยอดมากเลยครับอาจารย์ ออกเเบบตู้อย่างมั่นใจมากขึ้น แต่บางครั้งก็ยังคาใจการอ่านค่า กราฟ บางค่าอยู่ครับ ขอบคุณ
win01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #572 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:07:27 AM »

สวัสดีครับพี่ Thawach และนัก DIY ทุกๆท่าน
     ผมเป็นสมาชิกใหม่มาแนะนำตัวครับ บ้านอยู่แปดริ้ว เล่นทั้งเครื่องเสียงบ้านและรถยนต์ แต่ไม่เคยรู้จักสิ่งเหล่านี้เลย เคยคิดจะหาแต่ส่วนใหญ่คนไทยปล่อยแบบกั๊ก ที่ไม่กั๊กก็อ่านไม่ออก ผมเรียนมาน้อยน่ะครับ ผมเล่นเพราะชอบ แต่ไม่เคยรู้หลักการและทฤษฎีอะไรเลย หูผมชอบแบบไหนก็เล่นไปตามนั้น เวทีเสียงไม่ต้องพูดไม่รู้จัก เบสต้น กลาง หนาบาง ฟังไม่เป็น ยิ่งกราฟต่างๆนี่เรียกโง่เลยดีกว่า ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้ ผมแค่รู้ว่าเสียงแบบนี้ชอบมั๊ย พอมั๊ย อยากได้อะไรอีก ไม่ชอบก็ปรับเอาได้แค่ไหนก็แค่นั้นไม่ฝืนอุปกรณ์ ปรับตามสไตล์ลูกทุ่งๆ เท่าที่อุปกรณ์ในชุดจะให้ได้ อยากได้อะไรจะต้องทำอะไรถึงจะได้ก็ไม่รู้ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถูกไม่ถูก มีแค่ชอบกับไม่ชอบ ถ้าไม่ชอบทำยังไง ตอนนี้ได้แค่ทำใจ แต่หลังจากนี้คงได้แก้ไขเป็นกับเขาบ้างล่ะ ตอนนี้ก็พยายามหาอ่านมากๆช่วง 2 เดือนมานี่แหละ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเดินวกไปวนมา อ่านกันทั้งวันงานการแทบไม่เป็นอันทำ
      จนกระทั่งมาเจอกระทู้นี้ ผมถือว่านี่คือทางไปสวรรค์สำหรับคนชอบเครื่องเสียง ปล่อยหมด ไม่มีกั๊ก ทั้งหน้าเวปและอีเมล์ ทำให้ผมรู้อะไรได้มากขึ้น เป็นพื้ืนฐานที่ดีมากสำหรับผม ก็ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ตอนนี้กำลังจะทำตู้ Active Sub 10" ไว้ดูหนังฟังเพลงซักตัว โดยใช้ดอกของรถยนต์ หูตะกั่วแบบผมคงจบไม่ยาก ไว้เสร็จแล้วจะมาลงให้ดูนะครับ อนาคตจะทำลำโพงโฮมต่อจนครบ เล็งๆดอกของ Peerless ไว้เพราะราคาน่าคบหา และมีตัวแทนแถวๆรามอินทรา ไม่ไกลมาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #573 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 06:31:25 PM »

จะรอดูผลงานครับ   ผมโพสท์เกี๋ยวกับลําโพงไว้หลายที่ลองอ่านดูครับ  มีหลายๆตู้สมาชิกทํากันเเล้ว   บางท่านทําการออกเเบบเอง  เเต่บางท่านนําเเบบไปทํากัน  ลองดูครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?board=6.0
http://www.un-sound.com/board/index.php?board=12.0
golf1983
member
*

คะแนน0

« ตอบ #574 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 05:03:25 PM »

ขอถามหน่อยคับ
1.ถ้าเราไปซื้อลําโพงแถวบ้านหม้อ  ส่วนมากที่ผมเห็นไม่มีค่า ไรให้เราเลยเราจะทําอย่างไรคับ
2.ถามเรื่องค่า w ของลําโพงยิ่งมาก หมายถึงเราต้องใช้ เครื่องขยาย มากตามหรือป่าวคับ
3.เครื่องขยาย สร้างเองป่าวคับ ถ้าสร้างเองใช้วงจรอะไรหลอคับ
yoyo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #575 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 06:09:41 PM »

Coolไม่เข้าใจแต่ชอบอ่าน  Cheesy
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 [20]   ขึ้นบน
  พิมพ์