การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:22:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 580862 ครั้ง)
pods
member
*

คะแนน0

« ตอบ #377 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:28:01 PM »

เริ่มต้นด้วยคำขอบคุณ ขอบคุณครับ

pods
member
*

คะแนน0

« ตอบ #378 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:32:02 PM »

พี่Thawach ค่า Qts สำหรับตู้เปิดและปิดอยู่ที่เท่าไรครับ ขอบคุณสำหรับความรู้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #379 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 08:51:47 PM »

ตู้เปิดประมาณตํ่ากว่า 0.5 ลงมา  ส่วนตู้ปิดตั้งเเต่ 0.35-0.7
pods
member
*

คะแนน0

« ตอบ #380 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:20:49 PM »

ขอบคุณครับพี่
lek69
member
*

คะแนน0

« ตอบ #381 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:08:42 PM »

คาราวะ1จอกพี่Thawach ผมซุ่มศึกษาโปรเเกรม win ISD ที่พี่สอนมานาน
มีดอก10ไทยทำ 1คู่
lek69
member
*

คะแนน0

« ตอบ #382 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:11:49 PM »

ผมใช้ bassbox หาค่า parameter
lek69
member
*

คะแนน0

« ตอบ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:25:32 PM »

ผมใช้โปรเเกรม win ISD ออกแบบตู้ได้ EBP=43.8
ต้องทำตู้ปิดอย่างเดียวหรือเปล่าพี่ ถ้าผมใช้ตู้ 30 L
เสียงจะเป็นไงครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #384 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 02:56:39 AM »

อ้างถึง
คาราวะ1จอกพี่Thawach ผมซุ่มศึกษาโปรเเกรม win ISD ที่พี่สอนมานาน

พี่เลิกกินเหล้าเเล้วนะฮ่าๆๆ  ไม่ต้องซุ่มก็ได้ครับ     สเปคนี้ใช้กับตู้ปิดได้อย่างดียว 30 ลิตร QTC 0.7 กว่าๆ  ก็เรียบดีครับ  ถ้ามั่นใจค่า parameter ถูกต้องทําได้เ
ยครับ
lek69
member
*

คะแนน0

« ตอบ #385 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 10:02:36 AM »

Cheesy ขอบคุณครับพี่ Thawach  ขอบคุณ
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #386 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 09:37:00 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆๆพี่ๆๆในบอร์ดนี้ มากับขอสงสัยครับอีกแล้วกับเรื่อง Port ตู้แบบเปิดกับแบนพาส คือผมใช้สเปค Cerwin VMX-10.4 QTS=0.51 FS=36Hz Vas=15liters ผมลองปรับตู้แบนพาส ตู้หลัง=25ลิตร ตู้หน้า=25ลิตร ที่ความถี่39 Portกลมขนาด4นิ้ว ยาว22.42นิ้ว คือความยาวถ้า22นิ้วจริงจะลงได้หรือครับผมสงสัยหรือผมปรับผิดครับรบกวนขอคำแนะนำนิดนึง
worawut025
member
*

คะแนน4

DIODE

diode025@hotmail.com - -
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 07:50:39 PM »

ผมมีออกลำโพง 15 นิ้ว ของพีออดิโอ  พารามิตเตอร์ FS=35.4 HZ,QTS=0.644,VAS=249.38    เป็นดอก pa นะครับ ผมต้องการนำมาทำเป็นตู้เสียงกลางแหลม โดยผมใช้โปรแกรม win isd คำนวน ผมใช้  2 ดอกต่อตู้ แต่ว่า คำนวนออกมาได้ค่า EBP=46.1 ก็เลยต้องเลือกเป็นแบบตู้ปิด แล้วใช้โปรแกรมคำนวนได้ค่าดังนี้ครับ คือ ว่ามันต้องใช้พื้นที่ประมาณ 2255.16 ลิตร ซึ่งมันมีขนาดใหญ่มากๆ แต่ว่าตู้ที่ผมออกแบบมามันมีปริมาตร แค่ 264.537 ลิตร  ซึ่งมันจะได้กราฟออกมาดังนี้นะครับ กราฟเส้นสีเหลืองคือกราบที่ยังไม่ได้เปลียนปริมาตร  กราฟเส้นสีชมพูคือกราพที่ผมเปลียนเป็นขนาดตามตู้ลำโพงที่ผมออกแบบมา ผมอยากถามว่าถ้าผมเอาไปทำจริงๆแล้ว มันจะให้เสียงกลางดีไหมครับ แล้วเสียงมันจะส่งไปไกลไหมครับ ซึงพอเปลียนปริมาตรตามแบบตู้ที่ผมออกแบบไว้  f3 = 48.28hz กราฟมันจะโด่งได้เสียงเพิ่มขึ้นถึง 1.452 dB  ผมอยากถามพี่ๆว่า ตู้ที่ผมออกแบบนี้เหมาะสำหรับเสียงกลางไหมครับ แล้วถ้าหากผมปรับขนาดตู้ลดขนาดลงอีก จะได้กราฟเส้นสีน้ำเงิน  f3=76.04 hz กราฟมันโด่งได้ความดังเพิ่มขึ้นถึง 4.894 dB ผมอยากถามพี่ๆว่า ผมควรจะเลือกแบบไหนครับที่มันจะตอบสองเป็นตู้เสียงกลางดีกว่ากันครับ  ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกราฟเท่าไหร่นะครับ พี่ๆที่เป็นเซียนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ขอบคุณครับ

DIODE
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 01:56:37 AM »

สวัสดีครับเพื่อนๆๆพี่ๆๆในบอร์ดนี้ มากับขอสงสัยครับอีกแล้วกับเรื่อง Port ตู้แบบเปิดกับแบนพาส คือผมใช้สเปค Cerwin VMX-10.4 QTS=0.51 FS=36Hz Vas=15liters ผมลองปรับตู้แบนพาส ตู้หลัง=25ลิตร ตู้หน้า=25ลิตร ที่ความถี่39 Portกลมขนาด4นิ้ว ยาว22.42นิ้ว คือความยาวถ้า22นิ้วจริงจะลงได้หรือครับผมสงสัยหรือผมปรับผิดครับรบกวนขอคำแนะนำนิดนึง

ตกลงมันตู้อะไรกันเเน่ตู้เปิดหรือ bandpass  เเล้วค่า 25-25 ลิตรมันมาอย่างไร
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 02:15:27 AM »

อ้างถึง
ผมมีออกลำโพง 15 นิ้ว ของพีออดิโอ  พารามิตเตอร์ FS=35.4 HZ,QTS=0.644,VAS=249.38    เป็นดอก pa นะครับ ผมต้องการนำมาทำเป็นตู้เสียงกลางแหลม โดยผมใช้โปรแกรม win isd คำนวน ผมใช้  2 ดอกต่อตู้ แต่ว่า คำนวนออกมาได้ค่า EBP=46.1 ก็เลยต้องเลือกเป็นแบบตู้ปิด แล้วใช้โปรแกรมคำนวนได้ค่าดังนี้ครับ คือ ว่ามันต้องใช้พื้นที่ประมาณ 2255.16 ลิตร ซึ่งมันมีขนาดใหญ่มากๆ แต่ว่าตู้ที่ผมออกแบบมามันมีปริมาตร แค่ 264.537 ลิตร  ซึ่งมันจะได้กราฟออกมาดังนี้นะครับ กราฟเส้นสีเหลืองคือกราบที่ยังไม่ได้เปลียนปริมาตร  กราฟเส้นสีชมพูคือกราพที่ผมเปลียนเป็นขนาดตามตู้ลำโพงที่ผมออกแบบมา ผมอยากถามว่าถ้าผมเอาไปทำจริงๆแล้ว มันจะให้เสียงกลางดีไหมครับ แล้วเสียงมันจะส่งไปไกลไหมครับ ซึงพอเปลียนปริมาตรตามแบบตู้ที่ผมออกแบบไว้  f3 = 48.28hz กราฟมันจะโด่งได้เสียงเพิ่มขึ้นถึง 1.452 dB  ผมอยากถามพี่ๆว่า ตู้ที่ผมออกแบบนี้เหมาะสำหรับเสียงกลางไหมครับ แล้วถ้าหากผมปรับขนาดตู้ลดขนาดลงอีก จะได้กราฟเส้นสีน้ำเงิน  f3=76.04 hz กราฟมันโด่งได้ความดังเพิ่มขึ้นถึง 4.894 dB ผมอยากถามพี่ๆว่า ผมควรจะเลือกแบบไหนครับที่มันจะตอบสองเป็นตู้เสียงกลางดีกว่ากันครับ  ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกราฟเท่าไหร่นะครับ พี่ๆที่เป็นเซียนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ขอบคุณครับ

มีทั้งลําโพง PA เเละลําโพงบ้านเลยนะเข้ามาถาม  น้องดอก 15 นิ้วมันไม่ใหญ่เกินไปหรือถ้าเอามาทําเสียงกลาง    ควรเช็คผลตอบสนองก่อนครับว่ามันไปในความถี่สูงได้เเค่ไหน   ถ้าให้ความถี่กลางได้ราวๆ 3-4 khz ก็โอเค   ถ้ามันขึ้นไม่ถึงเสียงมันก็จะขาดช่วงความดังก็ลดลง    win isd เขาไว้คําณวนตู้เบสนะ   การที่น้องคําณวนมันปล่อยลงตํ่าๆดูเหมือนจะไม่ใช่ลําโพงกลางจริงๆ  การที่น้องจะลดขนาดตู้ลงก็ทําได้โดยการใช้ Active crossover เข้ามาช่วยตัดความถี่ตํ่าๆออกบ้าง  ไม่ปล่อยให้มันเรโซเน้นท์ที่ตํ่ามาก  เเรงอัดอากาศในตู้ก็น้อยลง   ทําให้ใช้ตู้เล็กๆได้   กรณีนี้ต้องมีซับมาช่วยความถี่ตํ่าอีกที่   ก่อนอื่นเช็คความถี่กลางก่อนดีกว่า
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #390 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 09:02:52 PM »

ตกลงมันตู้อะไรกันเเน่ตู้เปิดหรือ bandpass  เเล้วค่า 25-25 ลิตรมันมาอย่างไร
ขออภัยพี่ Thawach ค่าที่ผมพิมพ์ครั้งแรกมันผิดอาจปรับผิด(อาจปรับบ่อยจน error) เอาใหม่นะครับคือผมใช้กับตู้ แบนพาส ห้องปิดปริมาตร =20ลิตร ห้องเปิดปริมาตร=14ลิตร ผมสงสัยตรง port เส้นผ่าศูนย์กลาง 4" แต่ยาว 23.5" ผมสงสัยตรงความยาวนะครับ ว่าผมต้องทำไงกับการจะนำมาใช้ตีตู้จริงนะครับ
worawut025
member
*

คะแนน4

DIODE

diode025@hotmail.com - -
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #391 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 09:08:54 PM »

พี่คับ แล้วผมต้องเช็คดูตรงส่วนไหนครับถึงจะทราบว่ามันตอบสนองที่ความถี่เท่าใดครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ พี่ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ ขอบคุณครับ

DIODE
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #392 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 11:42:48 PM »

อ้างถึง
ขออภัยพี่ Thawach ค่าที่ผมพิมพ์ครั้งแรกมันผิดอาจปรับผิด(อาจปรับบ่อยจน error) เอาใหม่นะครับคือผมใช้กับตู้ แบนพาส ห้องปิดปริมาตร =20ลิตร ห้องเปิดปริมาตร=14ลิตร ผมสงสัยตรง port เส้นผ่าศูนย์กลาง 4" แต่ยาว 23.5" ผมสงสัยตรงความยาวนะครับ ว่าผมต้องทำไงกับการจะนำมาใช้ตีตู้จริงนะครับ

ตู้เบนด์พาสไม่สามารถที่จะปรับขนาดเองได้ครับ   มันมีสัดส่วนของมันมาเลย  ใน win isd เราจะเปลี่ยนขนาดตู้ได้เพียงเเต่ตู้ปิดครับ   ตู้เปิดปรับขนาดได้เหมือนกัน   เเต่จะต้องเป็นผู้ที่ชํานาญทํากันนะครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #393 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 11:47:36 PM »

อ้างถึง
พี่คับ แล้วผมต้องเช็คดูตรงส่วนไหนครับถึงจะทราบว่ามันตอบสนองที่ความถี่เท่าใดครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ พี่ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ ขอบคุณครับ

น้องต้องดูจากข้อมูลสเปคที่บริษัทให้มานะครับ  ที่ติดมากับค่า parameter นั่นเเหละ   เป็นกราฟเเบบนี้ครับ   ถ้าไม่มีน้องจะต้องวัดเอาเอง   ดูที่กระทู้ simple crossover design by sysRTA   ถ้าหาไมค์ไม่ได้ก็ใช้ไมค์คอมวัดคร่าวๆก็พอได้
SC CAR
member
*

คะแนน8

« ตอบ #394 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 07:32:11 AM »

ขอเสดงความคิดเห็นครับ...
ผมคิดว่าโปรแกรมออกแบบตู้ยังมีขอด้อยอยู่น่ะครับ
เคยใช้โปรแกรมคำนวณออกแบบตู้แล้ว เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ
ก็เลยมานึกดูตอนที่ไม่มีโปรแกรมคำนวณ มันมีข้อห้ามอีกหลายข้อห้าม เช่น ตู้ห้ามไม่ให้เท่ากันทุกด้าน
ก้นซับต้องห่างจากผนังตู้ 3 นิ้วขึ้นไป
การว่างท่อเบสก็มี ข้อห้ามครับถ้าหาก มันอยู่ผิดที่จูนให้ตายก็ไม่เพราะครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้โปรแกรมออกแบบตู้ครับ ใช้ bass boxpor ก็ดีครับแต่ห้ามลื้มข้อห้ามครับ
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทูครับผมมาอ่านที่หลังไม่ทราบว่าท่านได้โพสหรือยัง
ถ้าโพสแล้วก็ต้องขออภัยทุกท่านด้วย
nunos
member
*

คะแนน0

« ตอบ #395 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:56:28 PM »

http://www.mtx.com/Flash2/volume_displacement.cfm

ตัวเปรียบเทียบตัวนี้ใช้ได้รึปล่าวครับ
9system
member
*

คะแนน0

« ตอบ #396 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:01:17 AM »

สวัสดีครับพี่
ผมค่อยๆติดตามกระทู้ของพี่ลองหัดทำเอง แต่มีบางข้อที่ยังไม่ค่อยเข้าใจอยากรบกวนถามพี่
คือผมมีดอกลำโพงไม่มีสเปคเลยลองหันทำดูโดยเอามาใส่ค่าที่ช่อง menu Dimension ตามรูป

แล้วผมต้องไปยังไงต่อครับ save ก็แล้ว โหลดก็กลับที่เก่า
ค่าอะไรก็เท่าเก่า เราต้องไปปรับตรง menu ไหนเหรอครับพี่
เหลืออีกนิ๊ดเดียวเกือบเข้าใจแล้วครับพี่ ขอบพระคุณมากครับพี่ครับ
9system
member
*

คะแนน0

« ตอบ #397 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:04:00 AM »

ขอโทษครับผมอัพผิดรูป
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #398 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 05:44:00 PM »

ขอเสดงความคิดเห็นครับ...
ผมคิดว่าโปรแกรมออกแบบตู้ยังมีขอด้อยอยู่น่ะครับ
เคยใช้โปรแกรมคำนวณออกแบบตู้แล้ว เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ
ก็เลยมานึกดูตอนที่ไม่มีโปรแกรมคำนวณ มันมีข้อห้ามอีกหลายข้อห้าม เช่น ตู้ห้ามไม่ให้เท่ากันทุกด้าน
ก้นซับต้องห่างจากผนังตู้ 3 นิ้วขึ้นไป
การว่างท่อเบสก็มี ข้อห้ามครับถ้าหาก มันอยู่ผิดที่จูนให้ตายก็ไม่เพราะครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้โปรแกรมออกแบบตู้ครับ ใช้ bass boxpor ก็ดีครับแต่ห้ามลื้มข้อห้ามครับ
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทูครับผมมาอ่านที่หลังไม่ทราบว่าท่านได้โพสหรือยัง
ถ้าโพสแล้วก็ต้องขออภัยทุกท่านด้วย

ดีครับที่มาช่วยเเสดงความคิดเห็น  คุณ sc car  เดาไม่ผิดดูเหมือนเป็นชื่อร้านเลยนะครับ   ในความคิดของผมไม่ถือว่าเป็นข้อด้วยของโปรเเกรมนะครับ    เเต่เป็นข้อบกพร่องของ user มากกว่าที่ใจร้อนรีบทําโดยไม่ไตร่ตรองดูให้ดีก่อน    ที่พบเห็นกับชาวต่างประเทศลักษณะเเบบนี้ไม่มีให้เห็นเลยครับ   โดยมากเขาเรียนรู้ขั้นพื้นฐานมาก่อนตามเวบไซด์    เเต่ที่พบเห็นข้อบกพร่องของคนไทยคือใจร้อน    รู้ยังไม่มากเลยพอใช้โปรเเกรมเป็นก็รีบออกเเบบกัน    ส่วนผู้ที่ทําโปรเเกรมเขาคงไม่มาบอกนะครับตรงนี้   เขาถือว่าคนที่จะใช้โปรเเกรมเขาได้ต้องมีพื้นฐานมาบ้างเเล้ว    ไม่งั้นจะข้ามมาใช้ TS Parameter ได้อย่างไร    ขอบคุณครับที่มาเเสดงความคิดเห็น
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #399 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 07:57:48 PM »

http://www.mtx.com/Flash2/volume_displacement.cfm

ตัวเปรียบเทียบตัวนี้ใช้ได้รึปล่าวครับ

ถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือครับ    ปริมาตรกระบอกสูบ= pi*r^2*h  เเต่เนื่องจากอากาศมีนํ้าหนัก ท่อไอดีมีเเรงเสียดทาน  องศาวาล์วมีช่องเวลาการเปิด   ประสิทธิภาพบรรจุสูบจึงทําได้ประมาณ 80 เปอร์เซนต์    จึงเท่ากับประสิทธิภาพบรรจุสูบ  pi*r^2*h*80  ซีซี   เมื่อประสิทธิภาพบรรจุสูบลดลง  จึงมีผลทําให้ประสิทธิภาพเเรงดันเฉลี่ยในการระเบิดลดลง    การเพิ่มประสิทธิภาพบรรจุสูบจึงมีผลทําให้เพิ่มประสิทธิภาพเเรงดันเฉลี่ยได้โดยตรง    เปรียบเทียบเเบบนี้หรือเปล่าครับ lol   พูดเล่นนะ   จากรูปใช่ครับการเพิ่มค่า sd เเละ X max ทําให้ค่า spl เพิ่มขึ้น   ในรูปเขาเปรียบกับอัตตราเเรงม้าของเครื่องยนต์ที่ได้จากการเพิ่มความโตกระบอกสูบเเละช่วงชัก  ซึ่งทําให้หลักการที่เรามองเห็นอธิบายได้ง่ายขึ้น    เเต่หลักการเเบบนี้มีมานานเเล้วครับ   เืมื่อก่อน sony เปิดตัว walkman รุ่นเเรกๆก็ใช้หลักการนี้ทําหูฟังสําหรับ walkman
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #400 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 08:03:42 PM »

สวัสดีครับพี่ ผมค่อยๆติดตามกระทู้ของพี่ลองหัดทำเอง แต่มีบางข้อที่ยังไม่ค่อยเข้าใจอยากรบกวนถามพี่ คือผมมีดอกลำโพงไม่มีสเปคเลยลองหันทำดูโดยเอามาใส่ค่าที่ช่อง menu Dimension ตามรูปแล้วผมต้องไปยังไงต่อครับ save ก็แล้ว โหลดก็กลับที่เก่าค่าอะไรก็เท่าเก่า เราต้องไปปรับตรง menu ไหนเหรอครับพี่ เหลืออีกนิ๊ดเดียวเกือบเข้าใจแล้วครับพี่ ขอบพระคุณมากครับพี่ครับ

ค่า Dimension ไม่ใช่ค่าพารามิเตอร์ตัวที่จะหาค่าปริมาตรตู้ได้ครับ    ค่า Dimension จึงไม่มีบทบาทในกรณีนี้เท่าใดนัก   น้องต้องหาค่าพารามิเตอร์มาใส่ครับ   

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #401 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:38:00 PM »

เอาคนเก่งมารีวิวให้ดู   อายุตั้ง 93 ปี  ถือว่าเป็นคนที่เก่งในด้านอคูสติกเเบบว่าหาตัวจับยากทีเดียว    เคยอ่านหนังสือของเเก  ดูเเล้วมันมีเเต่ฟิสิกส์   ไม่รู้คิดไปได้อย่างไร  พวกทําลําโพงในเมืองนอก  อ่านหนังสือของเเกเกือบทุกคน  เพราะต้องนํามาประยุกต์ใช้

http://lookinginatiowa.wordpress.com/2008/05/23/wall-street-journal-reviews-memoir-by-solon-native-leo-beranek/
http://online.wsj.com/article/SB121141359520612445.html

มีผลงานของเขมาให้ดูด้วย

http://mail.vcharkarn.com/vcafe/17002
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #402 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:27:49 PM »

พอดี search ไปเจอข้อความจากเวบหนึ่ง  ดูทะเม่งๆอย่างไรชอบกล  พี่ก็เพิ่งจะเคยได้ยินคําว่า cabin gain นํามาใช้กับตู้ลําโพง   ปกติ cabin gain มันจะหมายถึง gain ขยายที่เกิดขึ้นในห้องโดยสาร   ลองอ่านดูนะนี่คนทําหนังสือขายระดับประเทศเขาเขียนด้วยตัวเอง   

http://www.carsoundclub.com/webboard_ans.php?id=1060
watee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #403 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:18:02 AM »

พี่ครับผมถามหน่อย(ไม่แน่ใจว่าหน่อยจริงป่าวนะครับ)
1  เวลาเราจะออกแบบตู้ แบนด์พาส แบบ 3 ห้อง(ที่มันใช้ห้องกลางร่วมกัน ทำอย่างไรครับ
2  ค่าพารามิเตอร์ ลำโพงที่ไม่มีเสปกมาให้ เรามีเครื่องมือะไรวัดครับ  และถ้าเอาแบบลูกทุ่งราคาพอประมาณใช้เครื่องมืออะไรครับ
3  อันนี้นอกเรื่องครับ (ยากที่จะตอบก็ไม่เป็นไรครับ)  การพันวอยส์ลำโพง นอกจากค่าโอห์มที่ต้องการแล้ว  ค่า l ที่เกิดขึ้นมีผลต่อการตอบสนองของลำโพงมั้ยครับ  แล้วถ้ามีค่าควรอยู่ที่เท่าไหร่ และคำนวนอย่างไรครับ
     ยกตัวอย่างเช่น  ตอนนี้วอยส์ ลำโพงผมเป็นวอยส์คู่ แม่เหล็ก3 ชั้น แต่ละวอยส์มีค่า 4 โอห์ม ตอนไม่ได้ใส่ในแม่เหล็ก  ลวดเท่าที่จำได้เบอร์ 26  ว้อยส์โต 2 นิ้วครึ่ง  ยาว 45  มิล วัดค่า l แต่ละวอยส์ได้ 1.7 mh
แต่ถ้าผมจะทำวอยส์ใหม่ เป็นวอยส์ละ 2 โอห์ม  ค่า l ต้องเป็นเท่าไหร่  ผมจะคำนวนอย่างไร  ต้องให้ได้ค่าl เหมือนเดิมหรือว่าอย่างไร อะไรประมาณนี้ครับ
รบกวนด้วยนะครับ     
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #404 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 02:22:58 AM »

อ้างถึง
1  เวลาเราจะออกแบบตู้ แบนด์พาส แบบ 3 ห้อง(ที่มันใช้ห้องกลางร่วมกัน ทำอย่างไรครับ

ตามหลักเเล้วเอาต่อกันได้เลย

อ้างถึง
2  ค่าพารามิเตอร์ ลำโพงที่ไม่มีเสปกมาให้ เรามีเครื่องมือะไรวัดครับ  และถ้าเอาแบบลูกทุ่งราคาพอประมาณใช้เครื่องมืออะไรครับ

ใช้ audio tester    shareware 30 น้องให้คนทํา ghost  back up ไว้  หมดอายุก็นํามาใช้ใหม่ได้

http://www.audiotester.de/

อ้างถึง
3  อันนี้นอกเรื่องครับ (ยากที่จะตอบก็ไม่เป็นไรครับ)  การพันวอยส์ลำโพง นอกจากค่าโอห์มที่ต้องการแล้ว  ค่า l ที่เกิดขึ้นมีผลต่อการตอบสนองของลำโพงมั้ยครับ  แล้วถ้ามีค่าควรอยู่ที่เท่าไหร่ และคำนวนอย่างไรครับ
     ยกตัวอย่างเช่น  ตอนนี้วอยส์ ลำโพงผมเป็นวอยส์คู่ แม่เหล็ก3 ชั้น แต่ละวอยส์มีค่า 4 โอห์ม ตอนไม่ได้ใส่ในแม่เหล็ก  ลวดเท่าที่จำได้เบอร์ 26  ว้อยส์โต 2 นิ้วครึ่ง  ยาว 45  มิล วัดค่า l แต่ละวอยส์ได้ 1.7 mh
แต่ ถ้าผมจะทำวอยส์ใหม่ เป็นวอยส์ละ 2 โอห์ม  ค่า l ต้องเป็นเท่าไหร่  ผมจะคำนวนอย่างไร  ต้องให้ได้ค่าl เหมือนเดิมหรือว่าอย่างไร อะไรประมาณนี้ครับ

ค่า l เพิ่มขึ้นก็ทําให้การขับดันสูงขึ้น   เเต่อาจจะทําให้บางความถี่โด่งขึ้น  การพันคอล์ยเองยากเเก่การคิดมาก   ส่วนค่า parameter นั้นที่มากับดอกจะใช้ computer ออกเเบบหาจุดสมดุลย์ที่ดีมาครับ   คือความราบเรียบ   ค่า l  ถ้าลองพันลองใช้โปรเเกรมที่พี่นํามาให้พันลวดเนทเวิค  น่าจะคําณวนค่าได้นะ    เเต่มันจะได้ค่าโอมห์เท่าที่เราต้องหรือเปล่านี่ซิเรื่องยาก  

watee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #405 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:18:03 AM »

ผลลองต่อ หาค่า tsp
แล้วกับลำโพง 6 นิ้ว
แต่ค่ามันไม่เห็นออกมาเลยครับ
แล้วไอ้ที่ผมลงรูปให้ดูมันคือค่าอะไรได้มาอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์