การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:43:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 580878 ครั้ง)
sununchoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #348 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 10:48:38 AM »

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ Cheesy

aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #349 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 09:13:47 PM »

สวัสดีคับ(ไม่ผิดแล้วครับ)ผมกำลังเซงกับซับ B52 มากๆๆๆ คือมันเป็นซับที่ร้านผมขายไม่ออกผมเลยเอามาใช่เองแต่ตีตู้อย่างไรมันก็เสียงแข็ง หรือไม่ก็ไม่เอาไร่ไม่เอานากันเลย พี่พอจะแนะนำได้มัยคับ หมายเหตุ: ตู้ที่ผมลองตู้ปิดก็ประมาณ 0.6 ลบ.ฟ ตู้เปิด 1.2 ลบ.ฟ ตู้แบนพาส ห้องปิด 0.5 ลบ.ฟ ตู้เปิด 1 ลบ.ฟ ท่อผมไม่แน่ใจ ตู้ผมแยกชิ้นมันไปแล้ว รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #350 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 04:38:39 AM »

คราวก่อนพี่พูดถึงเสียงที่มีมิติที่พี่บอกว่าทําอย่าง RPG ไม่ได้สักที    เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นพี่ก็ยังเสียดายเงินไม่ยอมซื้อดอกที่คิดว่าน่าจะสร้างมิติได้ดีมาลองซักที    ก็มันเเพงนี่ครับเวลาซื้อมันทรมานใจคนซื้อเหลือหลาย  วัดกระเป๋าก่อนซื้อกว้างประมาณสามเซ็นต์    เเต่หลังจากซื้ออาจจะขยายเป็นห้าเซ็นโดยไม่ได้ตั้งใจ lol^2     จําได้ว่าเมื่อต้นปีที่เเล้ว  ตัวพี่เองได้เคยไปจุดชนวนกระทู้เกี่ยวกับ image เเละ sound stage  พี่ reply ค่อนข้างจะไม่เห็นด้วยต่อนักดีไซด์ลําโพงฮอร์นชื่อดังของโลก   น้องหลายๆคนน่าจะเคยเห็น website ของเขาผ่านตามาบ้าง    หลังจากพี่ reply ต่อจากนั้นมันหยดติ๋งเลย    มีคน reply มาทางพี่ด้วยหลายคน   ตอนเเรกนึกในใจอย่างไรเเล้วขอสู้ตาย lol  พักเดียวกระทู้นี้มีต่างประเทศมุงดูเยอะมาก(ไม่ใช่ไทยมุงนะเพราะมันเมืองนอก)     สักพักในกระทู้นี้พี่ก็ไปขัดเเย้งกับอีกคน    พี่บอกพี่ไม่ต้องการอิมเมจธรรมดา   เเต่ว่าต้องการ especial image(lol ศัพท์ใหม่ของวงการ)    รู้มั้ยเขาตอบพี่ว่าอย่างไร  เขาบอกว่าเขามาไทยบ่อย  รักเมืองไทย   เดี๋ยวเขาจะเเวะมาลองฟัง especial image ที่บ้านพี่ว่ามันเป็นอย่างไร  พี่ตัดบางส่วนมาให้ดูด้วย   

http://www.planet10-hifi.com/

สวัสดีคับ(ไม่ผิดแล้วครับ)ผมกำลังเซงกับซับ B52 มากๆๆๆ คือมันเป็นซับที่ร้านผมขายไม่ออกผมเลยเอามาใช่เองแต่ตีตู้อย่างไรมันก็เสียงแข็ง หรือไม่ก็ไม่เอาไร่ไม่เอานากันเลย พี่พอจะแนะนำได้มัยคับ หมายเหตุ: ตู้ที่ผมลองตู้ปิดก็ประมาณ 0.6 ลบ.ฟ ตู้เปิด 1.2 ลบ.ฟ ตู้แบนพาส ห้องปิด 0.5 ลบ.ฟ ตู้เปิด 1 ลบ.ฟ ท่อผมไม่แน่ใจ ตู้ผมแยกชิ้นมันไปแล้ว รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณ

ดอกยี่ห้อนี้มันไม่มีสเปคมาหรอกหรือครับ   อาการเสียงเเข็งมันน่าจะเกิดจากที่ตัวของดอกนะครับ    ถ้าน้องจะลุ้นตีตู้ใหม่   ให้น้องลองตีตู้เปิดให้ใหญ่กว่าเดิม   ดอก 10 นิ้ว ใช้ขนาด 45-50 ลิตรไปเลย    มันน่่าจะช่วยให้หายเเข็งได้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #351 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 05:32:42 AM »

วันนี้พี่ตัดเอารูป B&W  nautilus  เรือธงของ B&W มาให้ดูด้วยราคาล้านกว่าบาทต่อคู่     เป็นลําโพงในระดับอุลตร้า  ไม่ต้องจัดคลาสอีกต่อไป   B&W อ้างว่าหมดทุนวิจัยไปกว่า 200 ล้านบาท   คนที่คิดโครงการณ์นี่คือผู้ก่อตั้งบริษัทได้ตายไปก่อนหน้าเเล้ว   คนที่สานต่อคือ Laurence Dickie มือ design ระดับเเถวหน้าของโลกเลย  ไม่รู้ทําไปได้อย่างไรกับหอยโข่งตัวนี้   ที่พี่นํามาให้ดูนี่เพื่อให้หลายคนได้มีมีความรู้ที่ต่างไปจากเดิม    ลําโพงคู่นี้ไม่ได้ใช้ passive  crossover เเต่ใช้  Active crossover มีหลายๆท่านคิดว่า passive  crossover น่าจะให้เสียงดีกว่า   เเต่ลําโพงคู่นี้ได้เเสดงสิ่งที่เรียกว่าขัดเเย้งโดยสิ้นเชิง   ที่พี่ยกมาอ้างนี้หลายๆคนที่ว่า passive ต้องดีกว่าคงถึงบางอ้อเเล้วนะ   ที่หลังจะได้ไม่ต้องเถียงกัน   สําหรับเเอมป์ขับลําโพงคู่นี้  ลําโพง 4 ทาง  ใช้เเอมป์ 4 ตัวขับเเยกเเต่ละความถี่   สงสัยค่าเเอมป์จะเป็นล้านเหมือนกัน   มีข้อสงสัยที่ว่าActive crossover ของ B&W ทําไมเสียงดี    มันเเตกต่างกับของรถยนต์อย่างไร   ทั้งที่ใช้ Active crossover เหมือนกัน   ในความเห็นของพี่   เราอย่าลืมว่า B&W สร้างดอกด้วยตัวเองได้   มีการคิดตั้งเเต่เเรกว่าจะนํามาใช้กับ Active crossover   เขาจึงเเก้จุดอ่อนต่างๆมาจนเรียบร้อยจนไม่อาจเกิดปํญหาขึ้นมาได้    นี่เเหละเป็นสาเหตุที่ของรถยนต์   เเม้ว่าจะเป็นเเชมป์เสียงดีจากสถาบันไหนๆก็ตาม ไม่อาจจะนําไปเทียบเคียงกับของชั้นนําได้   เเม้ว่าเราจะเอาออกมาตั้งฟังข้างนอกรถก็ตาม      คราวนี้หลายๆคนคงเเยกออกเเล้วนะ   ระหว่างมือนักออกเเบบสมัครเล่นกับมืออาชีพมันต่างกันอย่างไร     ที่สําคัญพี่เฝ้ามองลําโพงคู่นี้มาหลายปี   จะไม่มองได้อย่างไรเล่า   ที่ทวีทเตอร์เขามีเพชรฝังมาด้วย   พี่รอโอกาสว่าเมื่อไหร่มันจะหลุดสักที    จะได้ตามไปเก็บ ฮ่าๆๆๆ
tumi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #352 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 05:47:38 AM »

ขอโทษครับ โปรแกรมนี้มีให้โหลดไหมครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #353 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 06:34:15 AM »

นี่ครับลิงค์ดาวน์โหลด

http://www.linearteam.org/download/winisdpro/winisdalpha.exe
PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #354 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 09:57:19 AM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach ผมมีข้อสงสัยครับเป็นข้อๆ โปรแกรม winispro
1 ใช้ออกแบบตู้ลำโพงที่ใช้ในบ้านหรือตู้กลางแจ้งได้หรือเปล่า
2 ใช้ออกแบบ เสียงกลางและเสียงแหลมได้หรือเปล่า
3 ผมมีวงซับที่มีขายที่ร้านอมร(เค้าเรียกว่าอะไรไม่รู้) ผมสามารถใช้กับการออกแบบ winisdpro ได้หรือเปล่า
ขอบคุณครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #355 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 07:18:39 AM »

การได้โต้เเย้งกับมือดีไซด์ลําโพงชั้นนําอย่าง planet 10 lol มันตื่นเต้นดีเเต่พี่ก็รู้ตั้งเเต่เเรกเเล้ว   ต่างคนต่างกินกันไม่ลงกระทู้มันเลยสรุปไม่ได้   เเต่ planet 10 ก็ไม่ได้พูดอะไรกับพี่   เพราะมีคนอื่นเเย้งตามพี่หลายคน   เเต่เขาคงไม่พอใจบ้างเเหละนะ   เพราะเราทะลึ่งโต้เเย้งเป็นคนเเรก    ถ้าพูดเรื่องอื่นพี่อาจจะยอมเเต่ถ้าพูดเรื่องนี้     ให้มือหนึ่งของโลกพี่ก็ไม่ยอมอย่างเเน่นอน    เเละถ้าเป็นมือหนึ่งทางด้านสร้าง มิติ เเละ sound stage ของรถยนต์ในต่างประเทศ   พี่จะไม่คุยด้วยเลยเพราะคนพวกนี้ "เวอร์"มากไปหน่อยวัดกันเป็นระยะทางได้เออ...พี่ขอเตือนน้องๆหน่อย    จงเป็นตัวของตัวเอง   อย่าหลงกับคําโฆษณาของร้านดังๆมากนักบางทีโชว์เทคนิคการวัด    หรือเข้าอบรมผ่านสถาบันต่างๆ ไม่ว่าในหรือต่างประเทศ    จงอย่าได้เชื่อว่าเขาจะเก่งกว่าเรา เผลอๆบางที่มีเเต่เเกลบ    อย่างเเรกน้องพยายามฟังให้เป็นจากชุดที่มีคุณภาพ  ฟังบ่อยมันจะติดหูไปเองนี่คือความสําคัญที่มีมากกว่าครื่องมือเสียอีก    นั่นหมายถึงฟังเป็นย่อมจูนเป็น   ในเวบนี้ร้านไหนจะทํากราฟโฆษณาเเบบเขาเพื่อเป็นจุดขายอันนี้ไม่ว่ากันหรอก    ถ้ามันเพิ่มยอดของร้านท่านได้ก็โอเค    เเละขอบอกว่าตราบใดที่ท่านไม่หยุดเรียนรู้   ก็จงอย่าไปกลัวร้านดังๆเลย   ความพยายามเรียนรู้ของท่านบางทีอาจจะเก่งกว่าเขาก็ได้ในภายหลัง   ไม่จําเป็นที่จะต้องให้ฝรั่งบางคนที่ไม่รู้จริงมาสอนหรือให้การยอมรับ    จงเรียนรู้เเละเป็นตัวของตัวเอง    ไม่ใช่เห็นเป็นฝรั่งเเละมาจากบริษัททําซับขายยังไม่รู้เลยว่ามีความรู้เเค่ไหน   ก็ยกย่องกันเเล้วว่าเก่ง   ถ้าท่านเชื่อก็ถือเป็นเวรกรรมของท่านก็เเล้วกันบางที่ต้องเสียค่าอบรมให้กับเขาโดยไม่ได้มีความรู้เพิ่มอันใดเลย   เมื่อวันก่อนได้รับเมล์จากน้องคนหนึ่งเคยอบรมมา   พี่ก็ดูๆว่ามันอบรมกันอย่างไรความรู้ไม่ค่อยมีเลย   เพราะคําถามเเต่ละอย่างไม่อยากเชื่อว่าจะผ่านการอบรมมา   คิดอีกเเง่หรือว่าตัวคนอบรมมันก็พื้นๆ    มาตอบคําถามกันเลย

อ้างถึง
สวัสดีครับ พี่ Thawach ผมมีข้อสงสัยครับเป็นข้อๆ โปรแกรม winispro
1 ใช้ออกแบบตู้ลำโพงที่ใช้ในบ้านหรือตู้กลางแจ้งได้หรือเปล่า

ปกติ win isd ก็ทํามาสําหรับในบ้านครับ   เเต่น้องจะนําไปออกเเบบกลางเเจ้งก็ได้  ยกเว้นตู้ฮอร์นเท่านั้นที่ win isd ทําไม่ได้

อ้างถึง
2 ใช้ออกแบบ เสียงกลางและเสียงแหลมได้หรือเปล่า

ถ้าเป็นของบ้านลําโพงเสียงกลางกะๆเอาก็ได้ครับ   ถ้าไม่ปล่อยให้มันรับช่วงเบสตํ่า   ส่วนเสียงเเหลมไม่ต้องใช้ตู้

อ้างถึง
3 ผมมีวงซับที่มีขายที่ร้านอมร(เค้าเรียกว่าอะไรไม่รู้) ผมสามารถใช้กับการออกแบบ winisdpro ได้หรือเปล่า
ขอบคุณครับ

อ่านเเล้วไม่เข้าใจจริงๆเเต่ตู้กับเเอมป์มันคนละเรื่องกัน   สรุปใช้ด้วยกันได้ครับสร้าตู้ด้วย  winisd เเล้วขับด้วยเเอมป์
 ที่น้องว่าก็โอเค

มางวดนี้มี syn RTA มาให้ดาวน์โหลดไปใช้กัน   เเต่ลองไปฟังกระทู้ของเจ้าของโปรเเกรมก่อนว่าสรรพคุณขนาดไหน

http://www.audiocircle.com/circles/index.php?topic=43122.msg385465
PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #356 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:02:14 AM »

ขอบคุณพี่ Thawach มากครับที่ให้ความรู้
ตอนนี้ผมกำลังพยายามศึกษาการใช้โปรแกรมอยู่ครับ อ่านไปทำไป
ผมได้อ่านกระทู้พี่หลายรอบแล้วครับ เพื่อทบทวนและทำความเข้าใจ
แต่ก็ยัง ไม่เข้าใจเรื่องการอ่านค่ากราฟอยู่ดี คือผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย
พี่พอจะชี้แนะเรื่องการอ่านค่ากราฟแบบคนที่ไม่มีพื้นฐานบ้างหรือเปล่าครับ
คือผมอยากอ่านค่ากราฟเป็นครับ และสามารถวิเคราะค่ากราฟได้
ขอบคุณพี่ Thawach อีกครั้งครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #357 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 04:51:36 AM »

เวรกรรมอุตส่าห์อธิบายมาตั้งเป็นสิบหน้า   ไม่ได้เขาใจกันเลยหรือนี่   เอาอย่างไรดีนะ   เอาอย่างนี้นะน้อง PIRIYAWIT น้องติดขัดการอ่านกราฟตรงไหน   ก๊อปปี้รูปกราฟเเล้วส่งมาที่เมล์พี่เลย   พี่จะทยอยตอบให้ถ้าอธิบายบนนี้อีกทีมันก็จะซํ้ากับของเดิมที่อธิบายไว้เเล้ว     โอเคนะจะช่วยเป็นการส่วนตัว   คงมีคนเดียวนะที่ไม่ค่อยเข้าใจ
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #358 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 07:53:30 PM »

รบกวนเพื่อนๆๆช่วยคำนวนหน่อยครับมันเป็นซับ BASE 12" IMAX2D คือผมลองใช้ WIN ISD ที่ตู้ปิดมันได้ตั้ง4,000กว่าลิตร เอ๊ก....
FS=26Hz
QTS=0.700
Vas=141.7 liters
Win Isd ของผมมันรุ่น 5.0 ผมไม่แน่ใจว่าเปงที่โปรแกรมหรือเสปคดอก...ขอบคุณครับ
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #359 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 12:09:39 AM »

ได้4000กว่าๆ จริงแหละครับ
ลองปรับให้เหลือ90ลิตรดูครับเผื่อจะถูกใจ
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #360 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:00:33 PM »

รายงานความคืบหน้าเจ้าซับ B52 ผมจับมันผ่าตัดเปลี่ยนขอบแล้วครับ เดี๋ยวไงจะมาอัพรูปให้ดูครับพี่
ส่วนที่ผมรบกวนเพื่อนในบอร์ดคำนวณ Base Imax2d 12" ผมขอบคุณมากครับแต่จะรบกวนเพิ่ม
ผมลองปรับมาที่ 45 ลิตร กราฟสูงสุดที่ +3 db ที่ 64 Hz กับ -3 ที่ 39 Hz เทียบกับ
90 ลิตร กราฟสูงสุดที่ +1.6 bd ที่ 56.5 Hz กับ -3 db ที่ 32.77 Hz     
เสียงมันจะต่างกันเยอะมัยครับ คือถ้าตีที่ 90 ลิตรผมคงแย่แน่ พท. ใช้มากมาย ขอบคุณครับ     

tumi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #361 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:01:47 AM »

คุณอา Thawach ผมเปิดลิงค์ที่คุณอาให้ไม่ได้เลยครับ
pkluffy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #362 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 03:24:38 AM »

คุณ Thawach  ครับ

ขอถามหน่อยนะครับ  ว่า

ตรง End Correction

มันมี

Two free ends
One flanged end
Two flanged ends

แต่ละอันมันเป็นยังไงเหรอครับ?? ฉงน

ไม่เข้าใจ งง

ขอบคุณนะครับ ^^
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #363 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 06:48:39 AM »

รบกวนเพื่อนๆๆช่วยคำนวนหน่อยครับมันเป็นซับ BASE 12" IMAX2D คือผมลองใช้ WIN ISD ที่ตู้ปิดมันได้ตั้ง4,000กว่าลิตร เอ๊ก....
FS=26Hz
QTS=0.700
Vas=141.7 liters
Win Isd ของผมมันรุ่น 5.0 ผมไม่แน่ใจว่าเปงที่โปรแกรมหรือเสปคดอก...ขอบคุณครับ

เป็นดอกที่ใช้ตีเเปะโดยใช้ห้องสัมภาระของรถยนต์   เเต่ก็ยังพอทําเป็นตู้ปิดได้ตามที่น้อง  parnudon คําณวนไว้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #364 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 06:54:41 AM »

รายงานความคืบหน้าเจ้าซับ B52 ผมจับมันผ่าตัดเปลี่ยนขอบแล้วครับ เดี๋ยวไงจะมาอัพรูปให้ดูครับพี่
ส่วนที่ผมรบกวนเพื่อนในบอร์ดคำนวณ Base Imax2d 12" ผมขอบคุณมากครับแต่จะรบกวนเพิ่ม
ผมลองปรับมาที่ 45 ลิตร กราฟสูงสุดที่ +3 db ที่ 64 Hz กับ -3 ที่ 39 Hz เทียบกับ
90 ลิตร กราฟสูงสุดที่ +1.6 bd ที่ 56.5 Hz กับ -3 db ที่ 32.77 Hz     
เสียงมันจะต่างกันเยอะมัยครับ คือถ้าตีที่ 90 ลิตรผมคงแย่แน่ พท. ใช้มากมาย ขอบคุณครับ     

มันก็ต่างกันอยู่   เบสอาจจะไม่ชัดนัก  เเต่เธอไม่ต้องกังวลเรื่องเสียงหรอก  เพราะตู้ใต้เบะของกระบะ   มันใช้ดีบีสูงกว่าของน้องมากมายนัก   เเต่ว่าเเอมป์จะขับไหวหรือเปล่าเท่านั้น   อาจจะกินวัตต์เพิ่มมาอีกหน่อย         
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #365 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 06:56:43 AM »

คุณอา Thawach ผมเปิดลิงค์ที่คุณอาให้ไม่ได้เลยครับ

ลองคลิ๊กขวาด้วย ie เเล้ว save ดู   พี่ก็เช็คเเล้วใช้ได้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #366 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 09:00:34 AM »

คุณ Thawach  ครับขอถามหน่อยนะครับ  ว่าตรง End Correction มันมี
Two free ends
One flanged end
Two flanged ends
แต่ละอันมันเป็นยังไงเหรอครับ?? ฉงน
ไม่เข้าใจ งง
ขอบคุณนะครับ ^^

ตอบยากมากเลยครับ   ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร   มันมีค่า acoustic port  เข้ามาคิดรวมด้วย   เเต่ win isd  ก็ตั้งค่าโดยสุ่มมาให้เเล้วใช้ค่า 0.732  คือท่ออีกข้างติดกับผนังตู้   เเละอีกด้านยื่นเข้าไปในตัวตู้   เวลาคําณวนใช้ค่านี้ครับ   ค่าอื่นเข้าไม่ค่อยใช้กัน 
pkluffy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #367 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:56:19 AM »

เอาแน่

ขอบคุณ นะครับ...

^^
tumi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #368 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:56:45 PM »

คุณอาครับผมไม่มีความรู้เลย ก็เลยอยากถามว่า ไดเวอร์เราจะเลือกอะไรก็ได้หรือเปล่าคับหรือต้องตามรุ่น
ช่วยอธิบายพอคร่าว ๆ หน่อยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #369 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 03:04:06 AM »

คุณอาครับผมไม่มีความรู้เลย ก็เลยอยากถามว่า ไดเวอร์เราจะเลือกอะไรก็ได้หรือเปล่าคับหรือต้องตามรุ่น
ช่วยอธิบายพอคร่าว ๆ หน่อยครับ

เราจะใช้ไดเวอร์ยี่ห้ออะไรรุ่นไหนก็ต้องใช้ค่าพารามิเตอร์ของยี่ห้อนนั้นๆรุ่นนั้นๆนะครับ
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #370 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:49:27 PM »

สวัสดีครับ...มารายงานความคืบหน้าเจ้าซับ Base Imax2D 12" จากคำแนะนำของคุณparnudon วันเพิ่งติดตั้งไปคิดอยู่นานเลยครับแต่ใส่ดอกเดียว เพราะพอวัดกับตัวรถแยวขนาด 90 ลิตรมันยังใหญ่มาก ผมเลยต้องตัดใจตีที 75 ลิตร แต่ยังแปลกจัยตอนลองเสียง บางช่วงเสียงเบสมันก็ตึงกระชับดี แต่มีบางช่วงบางเพลงรู้สึกเบสมันเหมือนยังไม่หยุดมันก็มีเบสดันมาอีก ผมใช้ class D ผมใส่ใยแก้วประมาณ 1ใน3 หรืออาจเหมือนที่พี่ Thawach บอกว่าเบสมันอาจไม่ค่อยชัด ขอปรึกษาหน่อยนะครับ
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #371 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 10:23:19 PM »

รบกวนอีกประเด็น...เห็นพี่ Thawach เคยพูดแบบต่อท้อไว้เสียงเสียงเบสอัดกระแทก คือผมอย่างรู้อะคับว่ามันเป็นไปได้มัยครับที่รถอยากได้แนวเสียง SPL แต่ฟังรถก็โอเคด้วย ข้างนอกก็ลอย ...อืมผมคิดอย่างี้ครับว่าถ้าเสียงเบสในรถต้องดีก่อนมันถึงจะได้เบสที่ลอยมาข้างนอกดีด้วย ผมยอมรับว่าตีมาหลายตู้แล้วยังคาจัยว่าฟังข้างก็ลอยดี แต่เข้าใรรถมันพึบพับๆๆๆ ยิ่งเจอรถลูกค้ามาให้ระบบพอเปดนิดมันก็ค่อบๆๆดับ ไรหลาย ชม.ปรากฏว่าไฟไม่ถึง 12 เกิดจากฟิวส์มันละลาย...หุหุ...แก้ไขปุบเลยขอลองหน้อย มันก็เป็นเหมือนที่ผมตีแต่ลูกค้ากลับชอบๆๆๆอวด ผมเลยไม่แน่จัยกับแนวทางที่ผมคิดเหมือนผู้หญิงต้องงามจากข้างในข้างนอกก็จะงามไปด้วย อิอิ ผมเพิ่งทำงานเกี่ยวกับเครื่องประมาณ 2 ปีเองครับยัง มิอาจไปแข่งกะใคร รบกวนแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับกับ แนวทางของผิมว่า ผิดหรือถูกอะครับ เยี่ยมมาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #372 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 06:47:59 AM »

สวัสดีครับ...มารายงานความคืบหน้าเจ้าซับ Base Imax2D 12" จากคำแนะนำของคุณparnudon วันเพิ่งติดตั้งไปคิดอยู่นานเลยครับแต่ใส่ดอกเดียว เพราะพอวัดกับตัวรถแยวขนาด 90 ลิตรมันยังใหญ่มาก ผมเลยต้องตัดใจตีที 75 ลิตร แต่ยังแปลกจัยตอนลองเสียง บางช่วงเสียงเบสมันก็ตึงกระชับดี แต่มีบางช่วงบางเพลงรู้สึกเบสมันเหมือนยังไม่หยุดมันก็มีเบสดันมาอีก ผมใช้ class D ผมใส่ใยแก้วประมาณ 1ใน3 หรืออาจเหมือนที่พี่ Thawach บอกว่าเบสมันอาจไม่ค่อยชัด ขอปรึกษาหน่อยนะครับ

มันเป็นอาการของการสั่นค้าง   เพราะค่า Q ค่อนข้างสูง     ลองใส่วัสดุเก็บเสียงให้เต็มตู้เเต่อย่ายัดเเน่น
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #373 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 06:51:56 AM »

รบกวนอีกประเด็น...เห็นพี่ Thawach เคยพูดแบบต่อท้อไว้เสียงเสียงเบสอัดกระแทก คือผมอย่างรู้อะคับว่ามันเป็นไปได้มัยครับที่รถอยากได้แนวเสียง SPL แต่ฟังรถก็โอเคด้วย ข้างนอกก็ลอย ...อืมผมคิดอย่างี้ครับว่าถ้าเสียงเบสในรถต้องดีก่อนมันถึงจะได้เบสที่ลอยมาข้างนอกดีด้วย ผมยอมรับว่าตีมาหลายตู้แล้วยังคาจัยว่าฟังข้างก็ลอยดี แต่เข้าใรรถมันพึบพับๆๆๆ ยิ่งเจอรถลูกค้ามาให้ระบบพอเปดนิดมันก็ค่อบๆๆดับ ไรหลาย ชม.ปรากฏว่าไฟไม่ถึง 12 เกิดจากฟิวส์มันละลาย...หุหุ...แก้ไขปุบเลยขอลองหน้อย มันก็เป็นเหมือนที่ผมตีแต่ลูกค้ากลับชอบๆๆๆอวด ผมเลยไม่แน่จัยกับแนวทางที่ผมคิดเหมือนผู้หญิงต้องงามจากข้างในข้างนอกก็จะงามไปด้วย อิอิ ผมเพิ่งทำงานเกี่ยวกับเครื่องประมาณ 2 ปีเองครับยัง มิอาจไปแข่งกะใคร รบกวนแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับกับ แนวทางของผิมว่า ผิดหรือถูกอะครับ เยี่ยมมาก

เป็นไปได้ยากที่จะได้พร้อมกันทั้งในรถเเละนอกรถ      การตอบสนองเสียงเบสในรถมันไม่สามารถตอบสนองให้ตํ่าลงได้มากนัก  เเม้การตอบสนองของระบบจะตํ่าเเต่เราก็ไม่ได้ยิน     เเต่บางทีพอเปิดประตูรถมันเลยทําตัวว่าห้องใหญ่ขึ้น    มันเลยตอบสนองได้ดี   กลายเป็นว่าเบสลอย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #374 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 07:13:42 PM »

ไม่ได้มาหลายวัน ก่อนหน้ามัวเเต่ไปลองทําโปรไฟล์ hi5 ดู  เห็นเล่นกันจังเลยอยากลอง   พอดีติดเล่นสงกรานต์อีกเลยไม่ได้มาปิดกระทู้ให้เลย    วันนี้ถึงวันปิดจริงๆเเล้ว   มาดูกราฟค่า impedance phase กัน    มองตามรูปค่าเฟสนี้มีการเปลี่ยนเเปลงอย่างมากในช่วงความถี่ตํ่าในบริเวณเรโซเน้นท์   เพราะใกล้ๆบริเวณเรโซเน้นท์   ค่า impedance ของคอล์ยเพิ่มขึ้นอย่างมาก    มันจึงทําให้มุมของเฟสเปลี่ยนเเปลง    การที่เฟสมันไม่ราบเรียบมันก็ไปมีผลต่อการขับของเพาว์เวอร์เเอมป์  ทําให้ขับยากขึ้น   มีผลทําให้การตอบสนองสัญญานฉับพลันเลวลง   เฟสที่ค่อนข้างเรียบย่อมขับได้ง่ายกว่า   เเต่ตั้งเเต่เห็นการทํางานของลําโพงมาก็ยังไม่เคยเห็นลําโพงคู่ไหนให้เฟสบริเวณเรโซเน้นท์ได้ราบเรียบได้    ค่าเฟสที่เลื่อนไปถึง 90 องศามันอาจจะทําให้ไม่มีเสียงออกลําโพงเลย     เเต่เท่าที่เห็นโดยมากก็ยังไม่เคยเห็นว่าจะเลื่อนกันขนาดนั้น   ค่านี้รู้สึกไม่มีใน bass box pro  เเต่ win isd   ดันใส่เข้ามา   ครับจบกันเเล้วนะสําหรับ win isd  เเต่ก็ยังคงต้องตอบกันต่อไปถ้าผู้ใช้โปรเเกรมยังมีปํญหาในการออกเเบบลําโพงของตัวเองอยู่    วันนี้ขอส่งท้ายสงกรานต์(ยังเเฮ้งอยู่)   ขอสวัสดีปีใหม่ไทยกับน้องๆที่นี่ทุกคนเลยครับ
microx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #375 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 10:29:49 PM »

ขอรบกวนถามพี่ Thawach ซักหน่อยนะครับ
คือผมอยาจะทราบว่า ตู้แบนด์พาส 3 แบบนี้มันให้เสียงต่างกันยังไงครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #376 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 07:49:40 PM »

ตู้อันบนเป็น bandpass order 4   ส่วน 2 รูปล่างเป็นระบบเดียวกันคือ bandpass order 6    มันมีข้อดีข้อเสียของมันในเเต่ละเเบบ   bandpass order 4   ออกเเบบได้ง่ายกว่า   มีการตอบสนองสัญญานฉับพลันที่ดีกว่า   ตู้ขนาดเล็กกว่า  ส่วน bandpass order 6  มีขนาดตู้ใหญ่มาก  ออกเเบบยาก  เเต่ให้ค่าความดังสูงกว่า   ที่ด้อยก็คือการตอบสนองสัญญานฉับพลันสู้ bandpass order 4 ไม่ได้   ในระบบลําโพงบ้าน  bandpass order 4 จึงเป็นที่นิยมมากกว่า 
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์