หม้อแปลงไฟฟ้าบ้านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:58:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อแปลงไฟฟ้าบ้านครับ  (อ่าน 46985 ครั้ง)
kkwta
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:36:52 PM »

ถกเถียงกันกับเพื่อนว่า ถ้าเราเอาสายไฟจากหม้อแปลงหนึ่งมาแล้วเอาสาย Neautral มาจากอีกหม้อนึง
ไฟที่หม้อแปลงจะวิ่งเท่ากับหรือน้อยกว่าใช้2เส้นคือไฟและNeautralจากหม้อแปลงเดียวกัน
 ผมคิดแล้วก็งงคือปกติเราใช้ไฟพร้อมกัน2เส้นหม้อแปลงถึงวิ่งใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเราใช้หม้อละ1เส้น มันจะมีผลออกมายังไงในเมื่อไฟมาจากหม้อนึง แต่Neautralมาจากอีกหม้อนึง
ใครรู้ช่วยตอบครับ Sad

AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 06:27:42 AM »

น่าลองดู เห็นบางคนบอกว่าใช้ไฟจากมิเตอร์เส้นเดียวส่วนNeautralหาหลักปักเอามาจากดิน จะทำให้มิเตอร์หมุนช้าลงครับ แต่ก็ไม่เคยลองซักทีกลัวคุกกกกกก Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:06:32 AM »

หลักการทางไฟฟ้ามันมีอยู่

หลักการความปลอดภัย และ มาตรฐานการติดตั้งแผงควบคุมวงจรไฟฟ้ามีอยู่

คำถาม และ คำตอบ  ณ ที่แห่งนี้  ยึดถือเสริมสร้างสติปัญญา  คุณธรรรม  ความคิดสร้างสรรค์

หากกระทู้มิได้เป็นดังกล่าวแล้ว  จะเก็บไปแช่อิ่ม  Shocked

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:50:37 AM »

มันก็หมุนแค่หม้อเดียว อีกหม้อมันไม่หมุนหรอ  ถ้ารู้ว่าต่อยังไง ก็จะรู้ว่าทำไมเป็นแบบนี้ เรื่องแบบนี้คนมีสมอง มีสติ มีควงามรู้ มีความคิด เขาไม่คิดทำกันหรอก ไร้ประโยชน์ มีแต่คนโง่ทีจะถูกหลอกง่ายๆที่คิดทำ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ORAPONG
member
*

คะแนน1

พิทักษ์ สันติ รับใช้ประชาชน

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 08:34:06 AM »

ถ้าใช้ นิวตรอน หรือว่ากราวด์ หรือว่าแม้กระทั่งจะต่อลงดิน ยังไงหม้อมิเตอร์ก็ยังหมุนเป็นปกติอยู่ครับ  นอกจากว่า....

อรพงษ์ซาวด์ ดนตรี เวที เครื่องเสียง โทร 0810-603603.... ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาร้อยเอ็ด บัญชีเลขที่ 411-000-925-1
ขอบคุณ ครับ
kkwta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:29:04 PM »

ขอบคุณครับคือว่านั่งคุยกันแล้วเกิดเถียงกันเรื่องนี้ก็เลยสงสัย อยากได้คำตอบเท่านั้นเองครับ
ไม่ได้มีเจตนาอื่นแอบแฝงครับ Cheesy
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 08:15:25 PM »

ไม่หรอกครับหม้อแปลงหมุนได้เพราะเกิดกระไฟวิ่งผ่านขดลวดตัดกับสนามแม่เหล็กทำให้หม้อแปลงหมุนได้ กระแสที่ไหลก็จะไหลผ่านสายไฟ ไปสายนิวตรอน สายนิวตรอนก็คือสายดิน ที่ทุกๆ เสาไฟฟ้าจะเป็นเส้นเดียวกันก็คือสลิงที่ขึงไว้เสาแต่ล่ะเสาครับ ถึงแม้จะตึงสายนิวตรอนจากอีกหม้อมาก็เป็นสายเส้นเดียวกันครับ เคยได้ยินไหมครับว่าไฟรั่วทำให้หม้อไฟหมุนไวพอบิลก็ตกใจค่าไฟไม่น่าเชื่อ พอเรียกการไฟฟ้ามาดูก็บอกว่าสายไฟรั่วลงดินทำให้กระแสวิ่งลงดินเต็มที่ หม้อแปลงจึงหมุนเร็วผิดปกติ   ส่วนมากหม้อแปลงจะหมุนช้าลงจริงจะต้องเข้าหลักการของ ไจเรตอร์ ครับไม่ขออธิบายแล้วกันครับ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 10:18:19 PM »

ไม่เคยได้ยินครับอยากรู้ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ รบกวนด้วยนะครับเรื่อง "ไจเรเตอร์" พอดีจบอิเล็คฯครับเรื่องเพาเวอร์อีฯไม่คุ้นเคย  Cry

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 12:34:39 PM »

มันก็เป็นหลัการของ L C นั่นแหละครับเป็นการหักล้างกันระหว่าง L กับ C เมื่อต่อร่วกันในวงจรครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 01:06:02 PM »

ผมเคยลองมาแล้วแบบแนวความคิดของท่านได้ผลในระดับหนึ่ง
คงเพราะมันไปทำให้ค่าการเหนี่ยวนำของขดลวดในหม้อแปลงเปลี่ยนไป 
แต่ อย่าไปทำเลยครับ ประหยัดไฟเอาจะดีกว่า

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 12:02:27 AM »

เมื่อปีก่อนเคยไปเดินเที่ยวตามตลาดนัดกลางคืน เห็นเขาทำชุดสำเร็จเอามาขายเลยครับ เขาทดสอบให้ดูแต่มันจะเสียบที่ปลั๊กเลยเขาทดสอบให้ดูเลยมิเตอร์มันหมุนช้าจริงๆครับมันเหนี่ยวนำ
แบบใหนผมไม่ทราบยิ่งแบบเป็นตัวใหญ่แล้วมิเตอร์หมุนช้าลงมากเลย แต่พอเขาดึงชุดประหยัดไฟออกเชื่อไหมครับมิเตอร์หมุนเร็วขึ้นมากเลย wav!!
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:06:21 AM »

เมื่อปีก่อนเคยไปเดินเที่ยวตามตลาดนัดกลางคืน เห็นเขาทำชุดสำเร็จเอามาขายเลยครับ เขาทดสอบให้ดูแต่มันจะเสียบที่ปลั๊กเลยเขาทดสอบให้ดูเลยมิเตอร์มันหมุนช้าจริงๆครับมันเหนี่ยวนำ
แบบใหนผมไม่ทราบยิ่งแบบเป็นตัวใหญ่แล้วมิเตอร์หมุนช้าลงมากเลย แต่พอเขาดึงชุดประหยัดไฟออกเชื่อไหมครับมิเตอร์หมุนเร็วขึ้นมากเลย wav!!
มันแหกตายังจะโง่ไปเชื่อมันอีก  การประหยัดค่าไฟทำได้แค่2อย่าง
 1 คนดีทำ ใช้ไฟให้น้อยลง ไม่จำเป็นก็ปิด
 2 คนเ-ี้ย ทำ โกงมิเตอร์

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 10:53:28 AM »

ผมไม่ได้ซื้อเขาหลอกเพียงแค่ดูๆแล้วก้ผ่านไปในใจเราเป้นช่างคงไม่อยากเสียรู้ใครอยู่แล้ว แต่ถ้าหลักการ์ณวิธีทำนี่สิอยากรู้ wav!!
mone148
member
*

คะแนน1

mone148@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:52:23 PM »

ไม่เอาที่ ส่วนยางพารา พ่อผมไม่เห็นต้องใช้หม้อมิเตอร์อะไรเลย ขอแค่มีแดดก็พอ พ่อผมท่านไม่ได้เสียค่าไฟมาหลายปีแล้ว เสียแค่ค่าน้ำ กลั่น ขวดละ 8 ฿  เท่านั้นเอง

ร้านมือ1อิเล็กทรอนิกส์ เลขที่ 24/1 หมู่ 18 ถ.ไทยพานิชย์ ต.อากาศ อ.อากาศอำนวย จ.สกลนคร 47170
ติดต่อ : 042798136,0870697087
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 10:09:14 PM »

ไปเอาสายดิน(นิวทร้ล)จากไหนมาก็หมุน เพราะในมิเตอร์เชื่อมนิวทรัลไว้แล้ว เพียงแค่มีกระแสไฟฟ้าไหลก็หมุน
ตามปรกติ รู้ไว้เพื่อหายคร่องใจ อย่าไปคิดในสิ่งไม่ดีเลย ลูกๆมองเราอยู่

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 01:14:07 PM »

ผมมีคำถามนิดหน่อยยังไม่เคยตรวจสอบ ถ้า Voltage ตก คือไม่ถึง 220V. กระแสจะเพิ่มขึ้นหรือไม่ ช่วยอธิบายหน่อย

การไฟฟ้าคิดเงินที่กระแส 1Unit =1000W.ชม.
โดยปกติไฟบ้าน 220V Single phase 1Ph ถ้าใช้งานที่ 1000W/ชม.จะเท่ากับ  I =W/E ดังนั้น แทนค่า E=220 W=1000
                                                                                                       W/E=I 4.545
คำถามถ้า E ไม่ถึง 220 กระแสที่ใช้งานจะเปลียนหรือไม่
การใช้งานใช้แบบไฟบ้านปกติ มีตู้เย็น เตารีด ทีวื เครื่องซักผ้าฯลฯ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
aoody
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 04:56:28 PM »

ช่วยตอบ ไฟฟ้าที่บ้าน AC 220 V  แต่ถ้าแรงดันไฟตกลง เหลือ 200 V กระแสจะเพิ่มขึ้นไหม?
 ....กระแสไฟฟ้าจะเพิ่มหรือไม่เพิ่มขึ้นอยู่กับ อุปกรณ์ที่เราต่อใช้งานอยู่ เนื่องจากแรงดันมันตกไปมันจึงต้องการกระแสเพิ่มขึ้นเพื่อที่จะทำให้มันทำงานได้นั่นเอง ยกตัวอย่าง คุณเคยได้ยินนะครับว่ามอเตอร์ไฟฟ้าทำไมถึงไหม้ได้เมื่อแรงดันตก ก็เนื่องมาจากมันต้องทำงานหนักเพื่อขับโหลดให้ได้ในขณะที่แรงดันตก มันจึงต้องการพลังงานมากขึ้น(กระแส) เพาะ ฉะ นั้น  กระแสจะเพิ่มหรือไม่ตอนไฟตก อยู่ที่โหลดครับ     

ตามสูตร  A=( kW x 1000 ) / ( V x PF )       A=กระแส   

ยกตัวอย่างถ้า มอเตอร์ปั๊มน้ำ มีขนาด1แรงม้าหรือเท่ากับ 0.75 kW ตัวประกอบกำลัง(PF)เท่ากับ 0.8  แรงดันไฟฟ้า 220V   

แทนค่า    (0.75 x 1000) / (220 x 0.8 ) = 4.26 A 

ถ้าแรงดันไฟตกละ เหลือ 190 V   

แทนค่า   (0.75 x 1000) / (190 x 0.8 ) = 4.93 A

แต่ในทางปฎิบัติแล้ว ปั๊มน้ำจะไม่้เดินตัวเปล่า จะต้องมีโหลดด้วย ยิ่งไฟตก ประสิทธิภาพการทำงานก็จะต่ำไปด้วย ตัวประกอบกำลังก็จะลดลงไปด้วย  เหลือประมาณ 0.65-0.7  (แต่ที่แสดงในสูตรนั้นเพื่อให้เข้าใจว่าถ้าแรงดันตกอย่างเดียวโหลดที่ต่อกับไฟจะกินกระแสจะเพิ่มขึ้นไหม ) มอเตอร์หรือปั๊มก็จะกินกระแสเพิ่มขึ้นมาก ลองแทนค่าตัวเลข 0.65 และ 0.7 ดูนะครับ ว่ากระแสเพิ่มขึ้นมากแค่ไหน ถ้าไฟตกเหลือ 190V 
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 05:11:51 PM »

ผมว่า เข้าใจผิดแล้วละ

*** ไฟบ้าน 220V. จะจ่ายกระแสได่เท่าไรผมก็ไม่ทราบหรอก

แต่ที่แน่ๆเราจะใช้กระแสเท่าไร เราก็ต้องใช้สายให้ใหญ่ เท่ากับกระแสที่เราใช้ เช่นเราจะใช้กระแส 10A สายก็ต้องทนกระแสได้ถึง 10 A เส้นก็ต้องใหญ่

หม้อแปลงก็ต้องทนกระแสได้10Aขึ้นไป

---- เวลาไฟตกก็คือไปตก ไม่เคยรู้มาก่อนว่า  ณ เวลาที่ไฟ ตก กระแสจะเพิ่มขึ้น ต่อให้กระแสจะสูงขึ้นแล้วจะทำไม เมื่อV.ตก เครื่องหรืออุปกรณ์ไฟไฟ้ก็ไม่สามารถทำงานได้อยู่ดี

***  แต่ถ้ามีวงจรหรืออุปกรณ์ที่กินกระแสมากๆ  มากกว่าที่ต้นทางจ่ายได้ V.จะตก อันนี้ถูก

member
*

คะแนน650

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 10:12:23 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ตอบไ้ด้วามรู้เพิ่มขึ้นอีกเ ยอะเ ลย เมื่อประมาณ2520 ถ้าจำไม่ผิด ขออภัยถ้าผิดปี รัฐบาลใช้น้ำมันเตาผลิต
กระแสไฟฟ้ามาก เมื่อน้ำมันขึ้นราคา การไฟฟ้าจึงประกาศลดแรงดันจาก 220V ลงเหลือ 218V ลดลง 2V รัฐบาล
จ่ายค่าน้ำมันลดลงตามไปด้วย อันนี้เป็นมาตรการเพื่อประหยัดรายจ่าย ในมุมกลับกัน ถ้าการลดแรงดันลงแล้วกระแสเพิ่ม
ขึ้น ปั๊มน้ำตัวเดิมกินกระแสเพิ่มขึ้น ถ้าเป็นดังนี้เราทุกบ้านที่มีปัีมน้ำ(มอเต่อร)ก็ต้องจ่ายค่าไฟเพิ่มขึ้น ? เพราะการไฟฟ้า
ขายไฟฟ้าให้เราโดยวัดที่กระแส เพราะการลดแรงดันทำให้กระแสเพิ่ม ในอาคตอาจมีการใช่มาตรการแบบนี้อีกเมื่อน้ำมัน
แพงมากๆ

"CHIAB"
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 07:40:53 AM »

ก็พูดไปแล้วว่า

มันกินเท่าไร มันก็กินเท่าเดิมนั้นเหละ

*** มันจะจ่ายกระแสมากเท่าไรก็เรื่องมัน  เราใช้เท่าไร ก็ใช้เท่านั้นเหละ
***V.เกินเครื่องเสีย
***V.ต่ำเครื่องทำงานน้อยลง

พัดลมหมุนช้าลง
หลอดไฟสว่างน้อยลง
อุปกรณ์ไฟฟ้าจะทนขึ้นกว่าเดิม เพราะทำงานน้อยลง

เรื่องง่ายๆทำไมเข้าใจยากจัง  เศร้าจัง

vichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 11:51:13 PM »

ขอแจมเรื่องไฟตกหน่อย ผมอ่านแล้วชักงงๆเหมือนกัน   แต่ผมเข้าใจง่ายๆดังนี้  เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านทุกชนิดคือโหลด เทียบเป็นความต้านทาน R หรืออิมพิแดนซ์ Z ค่ามันคงที่ไม่เปลี่ยนแปลง  แต่แรงดันเข้า V ตก ค่าลดลง  ใช้กฎของโอห์มมาคำนวณง่ายๆ กระแสเข้า I ย่อมลดลง และกำลังงานก็ต้องลดลงด้วย  ยกเว้นเราใช้เครื่องสแตบิไลเซอร์ที่เป็นวงจรแอคตีฟเพื่อรักษาระดับแรงดันให้คงที่  (เท่ากับปรับลดค่าโหลด R)  กระแสขาเข้าก็จะเพิ่มขึ้นขณะที่แรงดันขาเข้าตก กำลังงานจึงเท่าเดิม
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 09:05:41 AM »

ถูกต้องครับ    Lips Sealed

member
*

คะแนน955

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 09:58:11 AM »

สูตรการคำนวนมันตายตัว ตัวเลขเปลี่ยน ไปค่าผลลับก็เปลียน จะต้องมานั่งสอนวิชาเลขกันอีกหรือ กรรมจริงๆประเทศไทย
 V ลดลง
 Rเท่าเดิม
 I มันจะเป็นยังไง คิดไม่เป็นหรือครับ เรียนจบชั้น อะไรมาครับ แต่ถ้าจบป.4 ผมขอโทษแล้วกัน

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:11:48 AM »

ถูกต้องครับพี่   

kij_101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:39:44 AM »

สิ่งที่มันกินเท่าเดิมคือกำลังครับ แต่กระแสไม่ใช่ ...มันเกี่ยวข้องกับชนิดของโหลดครับ คือหากว่าโหลดประเภทขดลวด (L) มันจะมีนิสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ รักษากำลัง (POWER) เอาไว้ให้คงที่ครับ ดังนั้นเมื่อแรงดันตกกระแสจะเพิ่มครับ ตามสูตร P=VI P.F ครับ เช่น กำลัง 2200 W (สมมติ P.F.=1) หากแรงดัน 220 V มันจะกินกระแส 10 A
P = VI P.F. = 220V x 10A x 1 = 2200 W แต่หากแรงดันตกลงครึ่งหนึ่งกระแสมันจะเพิ่มเป็น 2 เท่า คือ 20A นั่นคือ
P = VI P.F. = 110V x 20A x 1 = 2200 W  ฉนั้นมอเตอร์เขาออกแบบมาให้ทนกระแสแค่ 10แอมป์ เมื่อกระแสเกินมันก็ต้องไหม้ ในทางตรงข้ามหากแรงดันเกินกระแสจะลด แต่มันจะชอร์ตครับ เพราะขดลวดถูกออกแบบมาใช้กับแรงดันเท่านั้น ....ดังนั้นโหลดประเภทมอเตอร์ที่ราคาแพง ส่วนใหญ่จะมีตัวป้องกันแรงดันเกินและแรงดันตกติดตั้งไว้ด้วยครับ เป็น Over Votage และ Under Voltage (O.V U.V) ถ้าหากเป็นมอเตอร์ปั้มน้ำแบบ 3 เฟส ก็จะมีการป้องกันการสลับเฟสที่เรียกว่าเฟสซีเคว้นคอนโทรลด้วยครับ
   แต่โหลดประเภทตัวต้านทาน (R) นั้นมันจะไม่สนใจที่จะรักษากำลังของมันเอาไว้ครับ มันสนใจเพียงว่า รับมาเท่าไหร่มันก็แสดงผลออกมาเท่านั้นครับ โหลดประเภทนี้ เช่น หลอดที่ให้แสงสว่างจากใส้หลอดโดยตรง หรือพวกลวดความร้อน ครับ นั่นก็คือในกลุ่มนี้มันจะให้กำลังตามที่มันรับมาเท่านั้น แต่ต้องไม่เกินพิกัดของมัน เช่น 100W/220V หากมันได้รับแรงดันไม่ถึง220V มันก็จะให้วัตต์หรือกำลังไม่ถึง 100 วัตต์ มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับแรงกัน แต่หากแรงดันเกินมันจะให้วัตต์มากขึ้นแต่หากเกินมากเกินไปมันก็จะขาดครับ
    ในส่วนท่านที่คิดว่าว่ากระแสมันจะลดลงตามแรงดันตามกฏของโอห์มนั้นใช้ได้เพียงโหลด R เท่านั้นครับ แต่โหลด L ไม่ใช่ครับ ยกเว้นเพียงอย่างเดียวจะเป็นไปตามนั้นก็ต่อเมื่อเป็นวงจรไฟฟ้ากระแสตรงเท่านั้นครับ ถ้าเป็นวงจรไฟฟ้ากระแสสลับนั้นไม่ใช่ครับ
kij_101
member
*

คะแนน2

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:53:32 AM »

ตัวอย่างครับ ท่านวัดความต้านทานลำโพงได้ 4 โอห์ม ท่านป้อนไฟตรง 12 โวลต์ จะมีกระแสไหลผ่านลำโพง 12/4 แอมป์ แต่หากท่านป้อนไฟสลับ 12 โวลท์ กระแสจะไม่ถึง 12/4 แอมป์ ครับ เพราะ 4 โอห์มของขดลวด เมื่อเอาไปต่อในวงจรไฟสลับมันจะไม่ใช่ 4 โอห์ม แต่มากกว่าครับ ....จะมากกว่าเท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับความถี่ครับ
   แต่หากว่าเป็นตัวต้านทาน R จะได้ผลเท่ากับ หรือใกล้เคียงที่สุดครับ แต่ขอเตือนนะครับอย่าไปป้อนไฟตรง 12 โวลต์ เข้าลำโพงจริงนะครับเดี๋ยวมันจะพังเอา..
. เยี่ยมมาก ดีใจจัง
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 06:39:58 AM »

ถกเถียงกันกับเพื่อนว่า ถ้าเราเอาสายไฟจากหม้อแปลงหนึ่งมาแล้วเอาสาย Neautral มาจากอีกหม้อนึง
ไฟที่หม้อแปลงจะวิ่งเท่ากับหรือน้อยกว่าใช้2เส้นคือไฟและNeautralจากหม้อแปลงเดียวกัน
 ผมคิดแล้วก็งงคือปกติเราใช้ไฟพร้อมกัน2เส้นหม้อแปลงถึงวิ่งใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเราใช้หม้อละ1เส้น มันจะมีผลออกมายังไงในเมื่อไฟมาจากหม้อนึง แต่Neautralมาจากอีกหม้อนึง
ใครรู้ช่วยตอบครับ Sad
หมุนครับ ต้องถอดสาย N ที่เข้าหม้อออกถึงจะทำให้ไม่หมุน ลองดูได้แต่อย่าทำทิ้งไวนะครับเพราะคนตรวจเค้าใช้แคล้มแอมป์จับดูทั้ง 2 เส้นถ้าหายไปเส้นเค้ารู้ทันที 
member
*

คะแนน650

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:40:37 PM »

สิ่งที่มันกินเท่าเดิมคือกำลังครับ แต่กระแสไม่ใช่ ...มันเกี่ยวข้องกับชนิดของโหลดครับ คือหากว่าโหลดประเภทขดลวด (L) มันจะมีนิสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ รักษากำลัง (POWER) เอาไว้ให้คงที่ครับ ดังนั้นเมื่อแรงดันตกกระแสจะเพิ่มครับ ตามสูตร P=VI P.F ครับ เช่น กำลัง 2200 W (สมมติ P.F.=1) หากแรงดัน 220 V มันจะกินกระแส 10 A
P = VI P.F. = 220V x 10A x 1 = 2200 W แต่หากแรงดันตกลงครึ่งหนึ่งกระแสมันจะเพิ่มเป็น 2 เท่า คือ 20A นั่นคือ
P = VI P.F. = 110V x 20A x 1 = 2200 W  ฉนั้นมอเตอร์เขาออกแบบมาให้ทนกระแสแค่ 10แอมป์ เมื่อกระแสเกินมันก็ต้องไหม้ ในทางตรงข้ามหากแรงดันเกินกระแสจะลด แต่มันจะชอร์ตครับ เพราะขดลวดถูกออกแบบมาใช้กับแรงดันเท่านั้น ....ดังนั้นโหลดประเภทมอเตอร์ที่ราคาแพง ส่วนใหญ่จะมีตัวป้องกันแรงดันเกินและแรงดันตกติดตั้งไว้ด้วยครับ เป็น Over Votage และ Under Voltage (O.V U.V) ถ้าหากเป็นมอเตอร์ปั้มน้ำแบบ 3 เฟส ก็จะมีการป้องกันการสลับเฟสที่เรียกว่าเฟสซีเคว้นคอนโทรลด้วยครับ
   แต่โหลดประเภทตัวต้านทาน (R) นั้นมันจะไม่สนใจที่จะรักษากำลังของมันเอาไว้ครับ มันสนใจเพียงว่า รับมาเท่าไหร่มันก็แสดงผลออกมาเท่านั้นครับ โหลดประเภทนี้ เช่น หลอดที่ให้แสงสว่างจากใส้หลอดโดยตรง หรือพวกลวดความร้อน ครับ นั่นก็คือในกลุ่มนี้มันจะให้กำลังตามที่มันรับมาเท่านั้น แต่ต้องไม่เกินพิกัดของมัน เช่น 100W/220V หากมันได้รับแรงดันไม่ถึง220V มันก็จะให้วัตต์หรือกำลังไม่ถึง 100 วัตต์ มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับแรงกัน แต่หากแรงดันเกินมันจะให้วัตต์มากขึ้นแต่หากเกินมากเกินไปมันก็จะขาดครับ
    ในส่วนท่านที่คิดว่าว่ากระแสมันจะลดลงตามแรงดันตามกฏของโอห์มนั้นใช้ได้เพียงโหลด R เท่านั้นครับ แต่โหลด L ไม่ใช่ครับ ยกเว้นเพียงอย่างเดียวจะเป็นไปตามนั้นก็ต่อเมื่อเป็นวงจรไฟฟ้ากระแสตรงเท่านั้นครับ ถ้าเป็นวงจรไฟฟ้ากระแสสลับนั้นไม่ใช่ครับ
ขอคำอธิบาย เฟสซืเคว้นคอนโทลหน่อยครับ มีการติดตั้งด้วยหรือ แล้วอยู่ๆไฟ 3สายมันจะเปลี่ยนสลับเฟสจากต้นทางได้หรือ (เคยเห็นแต่มิเตอร์สำหรับเชค SQ)

"CHIAB"
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 03:08:18 PM »

กระทู้นี้คุยกันยาวแล้ว แต่ยังไม่ลงตัวกันเสียที่

ผมขอตอบเป็นครั้งสุดสำหรับกระทู้นี้ แล้วจะไม่มาตอบอีก ส่วนใครจะเข้าใจ แบบไหนจะเชื่อใครพูด ก็ตามสบาบ 

*** อันที่ 1 คือ การออกแบบ มาให้ ใช้V.ต่ำกระแสสูง  อันนี้ถูกต้อง นั้นหมายถึง เขาออกแบบให้วงจรทำงานแบบนั้น เช่น  ใช้ไฟ 12V. แต่กิน3A
       อันที่ 2.คือ ออกแบบมาให้ใช้ V. สูงกระแสต่ำ เช่น  220V. แต่กิน 0.5A.  อันนี้ก็ถูกต้อง

*** แต่ถ้าเป็นแบบ ที่ 2. เช่น พัดลม 220V.กิน0.5A  เมื่อไฟ 220ตกเหลือ 110 แล้วเครื่องจะไปกินกระแสมากขึ้น อันนี้เป็นไปไม่ได้แน่นอน เพราะพัดลมแทบไม่มีแรงหมุนเลย  หรือแทบไม่สามารถทำงานได้เลย แล้วจะกินกระแสมากขึ้นได้อย่างไร

*** ส่วนเรื่องลำโพง มันคนละเรื่องกับมอเตอร์ เอามาคุยด้วยกันไม่ได้

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์