เพื่อนๆ พี่ๆ อาจารย์ทั้งหลายที่คิดจะสร้าง ต่อเติมบ้าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 12:26:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ พี่ๆ อาจารย์ทั้งหลายที่คิดจะสร้าง ต่อเติมบ้าน  (อ่าน 16964 ครั้ง)
TRT
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 10:16:26 PM »

ขออนุญาติอาจารย์เล็ก โฆษณาหน่อยนะครับ
                    สำหรับ เพื่อนๆ พี่ๆ อาจารย์ทั้งหลายที่คิดจะสร้างบ้าน อาคารพาณิชย์ บ้านเดี่ยว ทาวเฮ้าร์ คอนโด หรืองานต่อเติมทั้งหลายติดต่อได้นะครับ ( ในจังหวัดปทุมธานี )  คือคุณพ่อแกรับเหมาก่อสร้าง ( แต่ลูกดันไปรับซ่อม TV ) เป็นลูก เลยหางานให้คุณพ่อ เดี๋ยวคุณพ่อจะน้อยใจว่าไม่เจริญลอยตาม ( ซึ่งจริงๆแล้ว ถ้างานที่ร้านซ่อม TV น้อยผมก็ไปช่วยดูงานก่อสร้าง ช่วยหาวัสดุให้ครับ )
                     อันนี้แล้วก็ขอฝากเพื่อนๆ พี่ๆ และอาจารย์ทั้งหลายด้วยนะครับ เพราะเศรษฐกิจในตอนนี้ งานก่อสร้างเริ่มน้อยลง ต้องหางานเลี้ยงลูกน้อง  ก็ขอฝากนะครับ ถ้ามีงานเรื่องก่อสร้าง ต่อเติม ติดต่อได้นะครับ  บริการทุกระดับประทับใจแน่นอนครับ
                     081 - 5511596 , 085 - 1163096 , 02 - 9579205

( ไม่รู้ว่าผิดห้องหรือเปล่า ถ้าผิดยังงัยอาจารย์ช่วยหน่อยนะครับ )

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 06:53:45 AM »

ดีครับ มันจะได้มีทางเลือก
 ผมขยายบ้านแถวรังสิตคลองสองหาช่างไม่ได้
อ้ายช่างบางกลุ่มตีราคาเสียจนเสร็จงานกำไรซื้อเครื่องบินได้เลย
 สมัยนี้มันเข้าถึงข้อมูลราคาได้ง่าย
งานลงเข็ม เทคาน หรืองานเทปูน จ้างเค้ามา นอกนั้นลุยเองเลย
ผมต้องทำเองขนาดทำเองตั้งราคาไว้3หมื่น5 บานปลายไป 6หมื่นกว่า 5555เมียบ่นอุบ5555555555555555
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 07:30:37 AM »

Grin หมดไป 6หมื่นกว่าสบายไป
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 07:59:48 AM »

อาจารย์อยู่หมู่บ้านอะไรหรือครับ  ผ่านไปจะได้แวะเยี่ยมชมบ้าง
sirirrin
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 08:23:07 AM »

เจอพี่ชาพอดีเลย
สวัสดีค่ะพี่ชาและคุณTOT    อุ๊ย!ขอโทษพิมพ์ผิดอ่ะ     TRT   อิอิ

พี่ชาต่อเติมบ้านเองหรอเนี้ย...โห..สุดยอดทำหลายอย่างจังนะคะ Lips Sealed

อยากขอคำปรึกษาเรื่องวิธีการดูฝ้าเพดานที่เราสงสัยว่าจะมีปลวกกินนิดหนึ่งนะคะ

เราจะดูอย่างไรหรอคะ
เพดานถูกตีตาปูติดหมดเลยคะแล้วมีขอบคิ้วเป็นไม้

สาเหตุที่ถามเพราะว่าข้างบ้าน(เป็นบ้านจัดสรรค่ะ)
ฝ้าเพดานหลุดลงมาทั้งแผงเลยดีว่าไม่ได้จอดรถไว้นะคะ....

ตอนนี้ก็ได้แต่มองค่ะกลัวเพดานหล่นจ้า Grin Grin Shocked

ขอบคุณค่ะ Smiley Smiley
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 08:29:18 AM »

ถ้าฝ้าจุดไหนผิดปกติก็ให้สงสัยได้เลยว่า มีปลวก กินแล้ว
แล้วลองเอาไม้หรือเหล็กแหลมเล็กๆจิ้มดูครับ
ถ้าจิ้มแล้วทะลุ ก็ 100% แล้วครับ

ถ้าฝ้ายังสวยๆ(เหมือนสาวอายุ 18  Tongue ) ก็ยังไม่มีปลวก กินครับ  Tongue

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 08:44:58 AM »

ตอบท่าน TRT บ้านผมอยู่ชมฟ้า รังสิตคลองสองครับ ด้านธัญบุรี
................... ................... ................... ......
กรณีฝ้าสงสัยว่าจะมีปลวก ในฝ้าเพดาน มีวิธีเดียวครับคือต้องเปิดดูภายในแล้วใช้ไฟฉายส่องดูเอา ช่างที่ดีเมื่อจะตีฝ้าเค้าจะทำช่องSERVICEไว้ สงสัยบ้านไม่มีช่องSERVICE ไงต้องรื้อออกมาสักแผ่นหรือเจาะช่องเพื่อที่จะเข้าไปดูภายในได้ บางทีรื้อออกมาเสียเวลาเปล่าคือไม่มีปลวกเลย5555
                     เราสามารถสังเกตการเข้าทำลายของปลวกในบ้านของท่าน ด้วยวิธีง่ายๆ ดังนี้
   1. เตรียมอุปกรณ์ คือ ไฟฉาย ไขควง เดินสำรวจในบ้าน โดยเริ่มต้นส่วนที่เป็นไม้ เช่น ประตูห้องน้ำ วงกบหน้าต่าง ขอบบัว ห้องเก็บของ รอยแตกของผนังอาคาร หากพบดินสีน้ำตาลดำแทรกอยู่ระหว่างไม้กับคอนกรีต ลงใช้ไขควงเขี่ยดูภายในหากพบตัวปลวก (คล้ายมด แต่ส่วนท้องมีสีขาว) แสดงว่าบ้านท่านถูกรุกรานจากปลวกแล้ว
   2. ฝ้าเพดานเป็นอีกส่วนหนึ่งที่มักพบปลวกเข้าทำลาย ปัจจุบันฝ้าเพดานส่วนใหญ่ ทำจากแผ่นยิปซั่ม
     • แผ่นยิบซั่มมีส่วนประกอบของปูนซิเมนต์ซึ่งปลวกไม่กิน แต่ จะมีกระดาษสีน้ำตาลหุ้มอยู่ ซึ่งเป็นอาหารที่ปลวกชอบมากที่สุด
     • การสังเกตว่าฝ้าเพดานมีปลวก ทำลายหรือไม่ โดยปกติเมื่อเรามองบริเวณฝ้าเพดานที่ปกติ จะเป็นแผ่นเรียบมีสีขาวตลอดทั้งแผ่น แต่หากมีปลวกเข้าทำลาย ฝ้าเพดานจะมีจุดสีน้ำตาล คล้ายดินและผงออกมา เป็นรู และเป็นคลื่นไม่เรียบ คล้ายน้ำรั่ว แต่จะไม่มีคราบเหมือนน้ำรั่ว เนื่องจากกระดาษที่หุ้มฝ้าถูกทำลาย จนเนื้อยิปซั่มไม่มีอะไรหุ้มยึด หากเราใช้ไขควงทิ่มบริเวณดังกล่าวจะทะลุและเห็นทางเดินของปลวก
     • ปลวกที่เข้าทำลายฝ้าเพดาน ส่วนใหญ่จะขึ้นมาจาก เสาท่อน้ำทิ้ง หรือเสาหลอก (เสาต้นสี่เหลี่ยมใหญ่ๆ ที่อยู่รอบตัวบ้าน)
     • ปลวกกินทุกอย่างที่ทำจากไม้เพราะมีส่วนประกอบของเซลลูโลส และจะเลือกกินส่วนที่อ่อนที่สุด เช่น กระดาษ
   3. ตรวจดูไม้ค้ำยันต้นไม้ บริเวณภายในบ้าน บริเวณรั้วบ้าน ที่อับชื้นภายในบ้าน 
 วิธีการกำจัดปลวกที่ดีที่สุดควรทำอย่างไร

ในกรณีที่บ้านท่านสร้างเสร็จแล้ว การกำจัดปลวกที่ดีที่สุด เรียงลำดับตามประสิทธิภาพได้แก่
   1. การขุดเข้าใต้บ้าน เพื่อเข้าไปฉีดพ่นสารเคมี เนื่องจากพนักงานสามารถฉีดพ่นสารเคมีได้ทั่วถึงและเห็นเส้นทางเดินของปลวก แต่บ้านส่วนใหญ่ไม่สามารถเข้าได้
   2. การเจาะพื้นตามแนวคานทั้งหมด สารเคมีสามารถเข้าสู่พื้นดินอย่างแน่นอน รวมทั้งสามารถกำหนดจุดเจาะได้ ข้อเสียคือทำให้พื้นชั้นล่างของบ้านมีตำหนิ จากการเจาะ
   3. การอัดน้ำยาเข้าท่อ จากการวางระบบท่อก่อนการเทพื้นบ้าน ข้อดีคือความสะดวกและหลีกเลี่ยงตำหนิจากการเจาะพื้น
ข้อเสียคือ หากการวางท่อไม่ทั่วถึง รูออกของน้ำยามีการอุดตัน หรือส่วนปลายท่อน้ำยาไปไม่ถึง อาจป้องกันปลวกไม่ได้
สำหรับระบบใหม่ โดยการใช้เหยื่อล่อ ปักรอบตัวบ้าน แล้วเปลี่ยนเป็นสารเคมียับยั้งการลอกคราบของปลวก ก็เป็นวิธีหนึ่งที่น่าจะได้ผลดี ถึงแม้จะมีการขายแล้วแต่ยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น และมีราคาค่อนข้างสูง

สารเคมีที่ใช้กำจัดปลวก

สารเคมีที่ใช้กำจัดปลวก ในปัจจุบันมีจำนวนมากมายหลายชนิด แต่สามารถแยกเป็นประเภทใหญ่ได้ดังนี้
   1. สารคลอไพริฟอส มีชื่อการค้าหลายชนิด เช่น คลอพาส เลนเทรค อิมโมเลท
 (คล้ายยาแก้ไข้ พาราเซทตามอล ก็มีชื่อการค้า เช่น ไทลีนอล ซาร่า ) มีฤทธิ์สำหรับปลวกคือ กินตายและสัมผัสตาย เมื่อผสมน้ำแล้วมีกลิ่นฉุน สีน้ำนม มีฤทธิ์กำจัด ปลวก มด และแมลงสาบ ได้ดี ใช้กันแพร่หลายมานาน
   2. สารไซเปอร์เมทริน มีชื่อการค้า เช่น ไซพาส สตา เป็นสารที่มีความปลอดภัยสูงกว่าคลอไพริฟอส เมื่อผสมน้ำแล้วมีกลิ่นฉุน สีน้ำนม เน้นในการกำจัด มด แมลงบินต่างๆ ใช้ผสมกับเครื่องพ่นควันเพื่อกำจัด แมลงสาบ ยุงได้และสามารถใช้กับปลวกได้
 แต่ฤทธิ์ตกค้างและการควบคุมปลวกจะสั้นกว่าสารคลอไพริฟอส บางชนิดจะพัฒนาให้ปลอดภัย ประสิทธิภาพดีขึ้นและกลิ่นอ่อน เช่น เชนไดร็ท (อัลฟ่า-ไซเปอร์เมทริน)
   3. สารฟิโปรนิล ชื่อการค้าคือ เทอร์มิดอร์ เป็นสารที่คิดค้นขึ้นมาใหม่ มี ประสิทธิภาพและความปลอดภัยสูง กลิ่นอ่อนมาก แต่ใช้ปริมาณน้อย มีราคาสูงมาก เริ่มเป็นที่นิยมใช้กันมาก
   4. สารอื่นๆ เช่น สารไบเฟนทริน สารเฮ็กซาฟลูมูรอน (ระบบ Sentricon) 

วันนี้จึงอยากจะนำวิธีการป้องกันและกำจัดปลวกมาฝากท่าน ที่สนใจในแนวทางแบบปลอดสารพิษ เพื่อจะได้มีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรง อยู่กับคนที่เรารักไปนาน ๆ ไม่มีโรคภัยไขเจ็บเบียดเบียนและอย่างน้อยที่สุดก็ไม่เป็นการไปซ้ำเติมให้ร่างกายได้รับสารพิษเพิ่มขึ้นมาอีกจากปัจจัยต่าง ๆ ที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น

วิธีการก็คือเราจะใช้จุลินทรีย์ “เมธาไรเซียม” เป็นปัจจัยหลักในการนำไปป้องกันและกำจัดกับ ปลวกทั้งหลาย มีดังนี้ครับ
- พยายามอย่านำกระดาษหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้วนำมาเก็บไว้ในบ้าน เพราะเป็นสิ่งที่ปลวกโปรดปรานและชื่นชอบเป็นที่สุดครับ ยังเป็นสิ่งชักนำให้ปลวกเข้ามาสร้างอาณาจักรและทำลายบ้านของเราเป็นอย่างดี เพราะปลวกอาจจะคิดว่าเป็นสถานที่อุดมสมบูรณ์ไปด้วยแหล่งอาหารเหมาะแก่การตั้งรกรากและขยายพันธุ์นะครับ
- หมั่นทำการตรวจสอบอาณาบริเวณบ้านของเราอย่างสม่ำเสมอว่ามีรังปลวกหรือจอมปลวกเริ่มก่อตัวขึ้นมาบ้างหรือยัง ถ้ามีก็ให้รีบทำลายเสียโดยการใช้ผงเชื้อรา “เมธาไรเซียม” ผสมน้ำราดรดไปที่รังปลวกในอัตรา 100 กรัมต่อน้ำ 20 ลิตร ราดรดให้ทั่วรัง ซึ่งจะทำให้ปลวกที่ได้รับเชื้อไม่สบายและตายในที่สุดครับ
- โรยผงเชื้อรา “เมธาไรเซียม” บริเวณที่เป็นทางเดินของปลวก ฝ้า เพดาน ห้องเก็บของ โคนต้นไม้ เศษไม้ผุที่นำมาประดับตกแต่งบริเวณบ้าน
- ในบริเวณที่ลับตา หรือเข้าถึงตัวปลวกลำบาก ก็ให้ใช้กระดาษลังสีน้ำตาล จุ่มน้ำให้เปียกชุ่มโชก แล้วนำมาคลุกกับผงสปอร์ของ “เมธาไรเซียม” วางล่อไว้ตามจุดต่างๆ ที่ต้องการ เมื่อปลวกงานเดินทางมาสำรวจและพบกระดาษลัง ก็จะชวนพวกพ้องเข้ามากัดกินและขนย้ายเข้าไปในลังเขาครับ
- บริเวณสนามหญ้ารอบ ๆ บ้านหรืออาคารก็แนะนำให้ใช้ผงสปอร์ของเชื้อรา “เมธาไรเซียม” ในอัตรา 100 กรัม ต่อน้ำ 20 ลิตร กวนละลายให้เข้ากัน แล้วนำไปฉีดพ่นให้ทั่วบริเวณ
 ถ้าพบว่ามีการระบาดของปลวกอย่างมากและรุนแรง ก็ให้ใช้วิธีขุดหลุมและนำกระบอกไม้ไผ่ ฝังใส่ลงไป แล้วนำเศษวัสดุไม้เนื้ออ่อนหรือขี้เลื่อยผสมเชื้อราเมธาไรเซียมใส่ลงไปในกระ บอกไม้ไผ่ฝังไว้ตามจุดต่างๆ ให้ทั่วบริเวณบ้าน เพื่อล่อให้ปลวกเข้ามากิน และนำผงสปอร์ของเชื้อรากลับไปแพร่ระบาดในรัง เมื่อปลวกงานสัมผัสและนำผงสปอร์ ของเชื้อรา เมธาไรเซียม เข้าไปในรังซึ่งมืดและเปียกชื้นทำให้สปอร์สามารถงอกออกมาและทำลายปลวกได้เกือบยกรัง

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 08:56:22 AM »

ครับก็อย่างที่อาจารย์พรเทพแกว่านั่นแหละครับ เอาเหล็กแหลมๆ ลองทิ่มดู ซึ่งก่อนจะทิ่มนั้นเรามองดูสีก็น่าจะรู้แล้ว ถ้าจะให้ดี ก็เจาะช่องเล็กๆ เพื่อขึ้นไปตรวจเช็คด้านในได้ครับ แล้วไม่ทราบว่าบ้านอาจารย์ siririn อยู่แถวใหนครับ  ถ้าอยู่ในคลองธัญบุรีก็บอกครับ เดี๋ยวไปดูให้ได้ครับ  สำหรับบ้านทุกๆท่านที่อยู่ในเขตปทุม ผมวิ่งดู ตรวจเช็ค ประเมิน โดยไม่คิดตังค์ครับ ( บ้านผมอยู่ในคลองธัญบุรี )
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:00:14 AM »

โอ้โฮ..เก่งจริงๆพี่เรา.....งามมากๆๆ น่าอยู่สบายใจอย่างพี่ชาว่าจริงๆๆๆค่ะ...ยินดีด้วยค่ะ...งามค่ะๆๆๆงาม.. Grin Grin
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:03:52 AM »

ขอแนะนำเรื่องบานเกล็ด หน่อยครับ ควรจะมีเหล็กดัดไม่งั้น เข้าบ้านได้สบายเลยครับ เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้มาแล้ว
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:13:06 AM »

และนี่คืองานที่ไปทำแถวๆคลอง 2 นะครับ
 เผื่อเพื่อนๆ และอาจารย์ท่านใดจะทำอย่างนี้บ้างครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:14:44 AM »

นี่อีกรูป
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:19:20 AM »

ขอแนะนำเรื่องบานเกล็ด หน่อยครับ ควรจะมีเหล็กดัดไม่งั้น เข้าบ้านได้สบายเลยครับ เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้มาแล้ว

กระตังค์หมดครับ เลยไม่ได้ติดเหล็กดัด
แต่คงไม่เป็นไรหรอกครับที่บ้าน..ขโมยเคยเข้ามาแล้ว และคงไม่มีใครมาเยี่ยมอีก
เพราะ โดนไปสองนัด ผมยิงไปที่ขาซ้ายนัดหนึ่งกับแขนซ้ายนัดหนึ่ง ป่านนี้คงพิการหรือไม่ก็เดินกระเพกไปตลอดชีวิตครับ
นี่เมตตรากรุณาแล้วนะครับ
ผมต้องป้องกันตัวเองเพราะขโมยขึ้นมาเยี่ยมไปแจ้งความสารวัตรแกบอก
ชาติที่แล้วเราคงไปเอาของเค้ามา ชาตินี้เค้าเลยมาเอาคืน ให้เค้าไปเถอาะนึกเสียว่าหมดเวรหมดกรรมกันไป
ด้วยความปราถนาดีจากโรงพักประตูน้ำจุฬาในตลาดรังสิต เลยต้องซื้อ .38 เอาไว้ครับ
อยากให้ขโมยมาอีก อยากเจอ
  Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Tongue Tongue Tongue
................... ................
ท่าน TRT มองรวมๆภายนอกทำได้ดีครับ..
แต่ฟุตบาทหน้าบ้าน..แฮะๆๆๆเสียว ?

benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:31:48 AM »

โชคดีที่เจอขโมย ผมไม่เจออะดิ่เจ็บใจชิบ
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:32:30 AM »

ผมยังไม่เจอจัง ๆ เก็บไว้จนสนิมขึ้นแย้ว  Grin

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:43:17 AM »

โบราณว่า  อย่าสอนภรรยา  ยิงปืน!!!  Grin
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:50:42 AM »

น้าเอสกิโมเราเก่งทุกอย่าง...............สุดยอด      Tongue Tongue Tongueความสามารถเฉพาะตัวเยอะจริงๆ
krittiya
member
*

คะแนน63

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 09:55:27 AM »

ขอบคุณค่ะพี่ชา

พี่ชาเคยเข้าทู้นี้ไหมค่ะ http://www.it-th.net/webboard/index.php?topic=65283.0
โบราณว่า  อย่าสอนภรรยา  ยิงปืน!!!  Grin
ของอย่างนี้ถึงไม่สอนเขาก็ยิงเป็นเหมือนกันแล้วถ้าผู้หญิงก็ต้องอย่าสอนให้สามียิงอะดิ

ถ้าไม่แต่งงานล่ะจะทำไงอย่าตอบน่ะว่าต้องแต่งงาน 55555555 Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
sirirrin
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน180

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 10:12:49 AM »

ขอบคุณนะคะคุณพรเทพ  คุณTRT   
และสวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน

อ่านรายละเอียดแล้วน่ากลัวจริงๆเลย... Cry Cry

ฝ้าเพดานก็สูงมากบันไดที่มียาวไม่ถึงเพดานด้วยอ่ะ....หลอดไฟขาดไปตั้งนานยังไม่มีปัญญาเปลี่ยนเลยจ้า Angry Angry

บ้านอยู่นครปฐมจ้าคุณTRT    Shocked Shocked Shocked  ขอบคุณหลายๆเด้อค่ะ
(เรียกครูต๋อมก็ได้ )  ชื่อsirirrin   ยืมเค้ามาใช้ยังมะได้เปลี่ยนเยย Grin Grin

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 10:24:24 AM »

แหม ครูต๋อม น่าจะมีไทร์แมชชีนเหมือนโดเรม่อนนะเนี่ย เมื่อ 4 ปีที่แล้วคุณพ่อแก ก็ทำอาคารพาณิชย์ อยู่หน้ามหิดลศาลายาครับ
   ส่วนบันใดครูต๋อมก็วิ่งมาเอาที่บ้านผมก็ได้นะครับ ไม่ใกลหรอก นครปฐมกับปทุมธานี แค่นี้เอง   แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 11:37:40 AM »

พี่ชาเคยเข้าทู้นี้ไหมค่ะ http://www.it-th.net/webboard/index.php?topic=65283.0

เข้าแล้วครับ...ของท่านดุลย์ผมว่ามันซับซ้อน..เดือนที่แล้วไปทานข้าวกับท่านดุลย์มาครับ...
แต่กล้องที่บ้านลูกชายเอาไว้ส่องสาวครับแทบไม่ว่างเลย
ภรรยานะไม่จำเป็นหรอกครับถ้าเราไม่นอกลู่ ก็ไม่ต้องไปกังวล
แต่ถ้ามียุทธการนอกบ้านบ่อยๆมันก็ตายได้ครับไม่จำเป็นต้องปืนและก็สมควรตายด้วยถ้าเราไม่ซื่อกับครอบครัว
ผมไม่วิตกเรื่องนี้ครับเพราะผมเป็น นินจา และยืนกระต่ายขาเดียวว่า.....เปล่า ....
ไม่ใช่ ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เอา ไม่เป็น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์