mp 160 ติดแท้งแล้วมีปัญหา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:21:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: mp 160 ติดแท้งแล้วมีปัญหา  (อ่าน 5520 ครั้ง)
bento
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 05:35:59 PM »

คือผมติดแท้งแล้ว  หมึกสีวิ่งปกติ  แต่หมึกสีดำ  ทีแรกก็ปกติ  แต่ต่อมา  นำหมึกมัน  ไม่วิ่งเข้าหัวครับ  มันไหลคืนไป ประมาณกลางสายนะครับ  ส่วนสีอื่นปกติ ครับ  ขอวิธีแก้ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 06:22:18 PM »

เติมหมึกให้เต็ม(หัว)   ข้อต่อ(งอๆ)อาจมีอากาศเข้าครับ

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 06:57:58 PM »

วางแท้งต่ำไป เติมหมึก และไล่อากาศใหม่

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
bento
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:33:27 AM »

วางแท้งต่ำไป เติมหมึก และไล่อากาศใหม่
[/quo
วางระดับเดียวกับปริ๊นเตอร์ครับ   สงสัยอากาศเข้ามั่งครับ  ปรับแรงดันแล้วก็เหมือนเดิม   ใช้ได้ซักพักก็ ลงมาเหมือนเดิมครับ
tha
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 01:42:47 PM »

ดูยางซิลิโคนที่สวมระหว่างข้องอ และตลับหมึก ตอนกดข้องอสวมเข้าอาจทำให้ยางตัวนี้ขาดได้
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 01:48:37 PM »

ถึงไหนแล้วครับ      Roll Eyes

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 02:15:05 PM »

ลองสั่งทำความสะอาดอย่างละเอียดดูก่อนครับ เพราะช่วงทำความสะอาด มันจะดูดหมึกไปเข้าตลับและพ่นหมึกออกมา ผมก็เคยเป็นครับ มันกลับเข้าแท๊งหมดเลย เลยลองสั่งทำความสะอาดอย่างละเอียด มันก็วิ่งปรู๊ด มาเลย แต่ถ้าไม่มาก็อาจเป็นไปได้ครับ ที่ หัวเสีย ไม่มีแรงอัด หรือหัวตัน หรือไม่ก็รอยต่อช่วงเข้าตลับ มันชำรุดครับ
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 03:39:22 PM »

ก็

สาเหตุเท่าที่เป็นไปได้นะครับ
1.   ตลับหมึกอยู่ต่ำกว่าปลายเ็ข็ม (ที่เสียบกับตลับหมึก) อยู่มาก

จริงๆ แล้ว ทางหลักการของ Deniel Bernoulli มันสำคัญที่ปลายของๆ ไหลทั้งสองด้าน
ไม่เกี่ยวกับตลับหมึกเลย (ให้นึกถึง หลักการ กาลักน้ำนะครับ ของไหลจะไหลสู่ปลายด้านที่ต่ำกว่า
แต่หาก Balance และขนาดท่อเล็กมาก เช่น สายยางหมึกปริ้นเตอร์ น้ำก็จะคงอยู่ได้ชั่วขณะ
นั่นคือหมายความว่า เข้าใกล้ Balance pressure)

ผมเห็น  แท้งโดยทั่วไป  จะวางแทงหมึกต่ำกว่าปลายเข็มที่เสียบไปในตลับอยู่มาก
เป็นผลให้ delta pressure สูง
หมึกจึงไม่ไหลลงตลับ แต่ไหลกลับที่แท้งแทน
ผลงานที่พิมออกมา ก็ไม่สวย เนื่องจากความดันมันคลาดเคลื่อน
ซ้ำร้ายกว่านั้น  เหมือนคุณหยิบของจากที่ต่ำมากๆ  บ่อยๆ เป็นไงครับ ผมว่าสันหลังต้องมีปัญหา
เช่นกัน  แทงแทบทุกที่จะวางต่ำกว่าปลายอีกด้านหนึ่งอยู่มาก  ตลับจึงเสียง่ายเป็นธรรมดา

ผมกล้าพูด เพราะใช้งานรุ่นเดียวกะคุณครับ
ทำแทงเหมือนกัน  แต่ผมออกแบบ และทำใช้เอง โดยใช้แทงที่วางขายทั่วไปนั่นแหละครับ
หลายเดือนมากแล้วที่ทำมา  ยังไม่เคยมีปัญหาเลย

เครื่องผมนี่  แท้งวางสูงมากครับ สูงจากพื้นเป็นนิ้วเลย
หมึกเยิ้ม  พิมไม่ออก พิมเป็นรอย  แทบไม่มี
ผมใช้แทนเครื่อง Xerox เลย
คราวที่ใช้ ก็พิมอย่างต่อเนื่องเป็น สิบ ชม
แต่บางเดือนก็ไม่ได้ใช้เลย
ไม่มีปัญหาเลยครับ

"ที่บอกต่อกันว่า ห้ามวางแทงสูงกว่าหัวพิม
มั่ว ครับ  คนพูด  ไม่มีความเข้าใจในหลักการของๆ ไหลเลยแม้แต่นิดเดียว"

หมึกยังคงวิ่งลงตลับอย่างสม่ำเสมอเวลาสั่งปริ้น
หากเรา BalancePressure ดีๆ  ปัญหาแทบไม่มีเลยครับ
ผมทำมาหลายตัวแล้วครับ  แต่ทำไว้ใช้งานเองนะ

ลองแก้ดูครับ  ดูว่าแทงอยู่ระดับต่ำกว่ามากหรือเปล่า

2 ท่อ สาย และ ข้องอ รั่วครับ

อากาศมันเข้า แรงดูดหมึกจากหัวพิมพ์จึงไม่มี

แต่  โดยทั่วๆ ไป เท่าที่ผมเห็นแทบทุกร้านที่พันทิพ
ต้นเหตุแห่งปัญหา คือ คนทำครับ  เขาไม่เข้าใจจริง
จึงเกิดดังข้อ หนึ่ง  สังเกตง่ายๆ หากทิ้งไว้ สักหนึ่งอาทิต
แล้วหมึก ร่น มาหาทางแท้งเก็บหมึก  นั่นแหละ เริ่งเกิด delta pressure แล้ว
เขาสอนกันมาแบบผิดๆ ครับ

ที่ดีสุด คือ Balance pressure ครับ

ลองแก้ดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์