Minicompo sharp รุ่น CD-DVD 500H Protect แล้วตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:41:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Minicompo sharp รุ่น CD-DVD 500H Protect แล้วตัด  (อ่าน 2901 ครั้ง)
chaiqcs
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 12:09:19 PM »

Minicompo sharp รุ่น CD-DVD 500H ติด Protect อาการเป็นอย่างนี้ครับ ตอนแรกลูกค้าบอกว่า CD ถาดไม่ออก เปิดฝาเช็คดูพบว่าฝุ่นจับเยอะเลย
จึงถอดชุดถาดออกมาทำความสะอาดใสกิ๊ก ใส่จารบีขาวหล่อลื่นชุดเฟืองใหม่เสร็จสรรพเรียบร้อยก็ประกอบคืนตามเดิม(นึกว่าหมู 555) เสียบปลั๊ก On power กดถาดเข้า-ออกได้ปกติ (แต่ฝืดนิดหน่อย) ใส่แผ่น  VCD เข้าไปอ่านแผ่นได้ปกติ เปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 20 นาที เครื่องก็ตัดเข้าสู่
ภาวะ Stand by  red LED กระพริบตลอดเวลา หลอด Display ดับ  หลังจากนั้นลอง On power ใหม่อีกครั้ง  หน้าจอ Display ติด ประมาณ 3 วินาที Protect ก็ตัด อาการก็ประมาณนี้แหละครับ   
        ตอนแรกคิดว่าเกิดจาก  Motor Loading ลองลอย Motor ออกแล้ว ก็ Protect เหมือนเดิม   ลอยไฟที่จ่ายให้กับ power amp ก็ยังตัดเหมือนเดิม  ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดีวงจรก็ไม่มี วานพี่ ๆเพื่อนๆ ช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับๆๆๆๆ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 12:13:06 PM »

ลองย้ำปริ้นท์ดูครับ เริ่มตั้งแต่เพาเวอร์ซัพพลายเลยครับ
chaiqcs
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 12:28:09 PM »

ลองยำปรี้นดูแล้วครับไม่หายครับ ลองวัดไฟตามจุดที่ IC Regulator มี output ครบทุกตัวครับ ไม่ทราบว่า เพื่อนๆพี่ๆท่านใดพอจะมีวงจรบ้างครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์