LQ-570 ปริ้นออกมาเป็นภาษาต่างดาวครับ ใชกับ WinXP SP2
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:44:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LQ-570 ปริ้นออกมาเป็นภาษาต่างดาวครับ ใชกับ WinXP SP2  (อ่าน 8506 ครั้ง)
yatasy
วีไอพี
member

คะแนน14

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 03:28:52 PM »

ลงไดร้เวอร์แล้วปริ้นเป็นภาษาต่างดาว ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 11:48:10 PM »

ต่างด้าวแบบใหนครับ แต่ผมขอให้สังเกตุ แล ปฏิบัติดังนี้

1 ทดสอบเรียก คอมมานด์พร้อม ( C:\) แล้วพิมพ์คำว่า dir>prn ถ้าการพิมพ์ออกมา เหมือนกับที่เราพิกมพ์ dir แล้วแสดงผลหน้าจอ ก็แสดงว่า 7 bit แรกของ บอร์ด พริ้นเตอร์ทำงานปกติ
2 ทดสอบคำสั้งนี้

echo ABCDEFGHIJKLMNOPQRS TUVWXYZกขฃคฅงจฉ >prn

ถ้าพิมพ์ออกมาเป็น A-Z แล้วตามด้วย กข... แสดงว่า บอร์ดพริ้นเตอร์ ปกติ

3 ถ้า ข้อ 2 ไม่ได้ดังนี้ เป็นไปได้ว่า
3.1 บอร์ด พริ้นเตอร์มี ปห
3.2 บอร์ด คอม มี ปห
3.3 สาย พริ้นเตอร์ มี ปห

และ ที่ข้อ 3 มี ปห ก็เพราะว่า บิดที่ 8 ไม่มา นั่นเองครับ

แต่ถ้า ข้อ 3 พิมพ์ออกมาปกติ ก็แสดงว่า เราตั้ง port printer ในไบออส เป็น ECP ซึ่ง 570 ยังไม่รองรับ ก็ให้ตั้งเป็น normal หรือ lpt น่ะจ๊ะ ...  Cool

คริ คริ ศึกษาให้ เยอะน่ะครับ มันช่วยเราย่น ระยะเวลา การทำงานได้อย่างมากเลยหละ  Shocked Shocked Tongue Embarrassed

yatasy
วีไอพี
member

คะแนน14

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 01:09:08 AM »

ได้แล้วครับเข้าไปเซ็ทใน Bios เป็น normal ปริ้นออกมาเป็นปกติแล้ว ขอบคุณมาก ๆ ครับที่ช่วยแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์