จริงไหมที่บอกว่า เครื่องส่งกำลังขนาด 1 W. เมื่อใช้สายอากาศเกนดีๆ จะส่งได้ 10 w.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 09:06:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงไหมที่บอกว่า เครื่องส่งกำลังขนาด 1 W. เมื่อใช้สายอากาศเกนดีๆ จะส่งได้ 10 w.  (อ่าน 29000 ครั้ง)
nannorth
member
*

คะแนน1

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 08:47:22 PM »

ตรงแล้วครับพี่พรเทพ เครื่อง 1 วัตต์ก็ออกอากาศได้ 1 วัตต์ ไม่อย่างนั้นจะทำเครื่อง 10 วัตต์ 25 วัตต์มาทำไม และสายอากาศก็ไม่ใช่เพาเวอร์แอมป์จะได้ขยายสัญญาณได้ ดูลูกโป่งแป็นแบบครับ เมื่อกดด้านบนกับด้านล่างพื้นที่มันเพิ่มขึ้นแต่ลมในลูกโป่งยังมีเท่าเดิม  สายอากาศที่มีเกนก็คือการบังคับไม่ให้ส่งขึ้นไปบนฟ้ากับลงดินซึ่งไม่มีใครรอรับสัญญาณ แต่ให้ส่งขนานไปกับพื้นโลกแทนซึ่งจะได้พื้นที่มากขึ้นกว่าการใช้สายอากาศไม่มีเกน

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 08:51:35 PM »

Tongue

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 08:36:50 AM »

ตรงแล้วครับพี่พรเทพ เครื่อง 1 วัตต์ก็ออกอากาศได้ 1 วัตต์ ไม่อย่างนั้นจะทำเครื่อง 10 วัตต์ 25 วัตต์มาทำไม และสายอากาศก็ไม่ใช่เพาเวอร์แอมป์จะได้ขยายสัญญาณได้ ดูลูกโป่งแป็นแบบครับ เมื่อกดด้านบนกับด้านล่างพื้นที่มันเพิ่มขึ้นแต่ลมในลูกโป่งยังมีเท่าเดิม  สายอากาศที่มีเกนก็คือการบังคับไม่ให้ส่งขึ้นไปบนฟ้ากับลงดินซึ่งไม่มีใครรอรับสัญญาณ แต่ให้ส่งขนานไปกับพื้นโลกแทนซึ่งจะได้พื้นที่มากขึ้นกว่าการใช้สายอากาศไม่มีเกน
ตรงแล้วครับพี่พรเทพ เครื่อง 1 วัตต์ก็ออกอากาศได้ 1 วัตต์ ไม่อย่างนั้นจะทำเครื่อง 10 วัตต์ 25 วัตต์มาทำไม และสายอากาศก็ไม่ใช่เพาเวอร์แอมป์จะได้ขยายสัญญาณได  อันนี้เข้าใจถูกแล้วครับ  แต่ข้างหลังนี่ยังเข้าใจไม่ถูกต้องนักครับ  เรื่องทิศทางก็เรื่องหนึ่ง เรื่องกเกนการขยายก็เรื่องหนึ่งครับ  การเพิ่มเกนการขยาย ของสายอากาศเป็นการ เพิ่มจำนวนสายอากาศ และจัดเฟสของสัญญาณให้ เสริมกันครับ  ตัวอย่างง่ายๆคือไดโพลครับ คือเพิ่มตัวสายอากาศเข้าไป ยิ่งมากยิ่ง มิเกนการขยายมากการเว้นระยะของห่วง และตัดสายเฟส เป็นการกำหนดเฟสของสัญญาณให้เสริมกัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
nannorth
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 04:28:45 PM »

ขอบคุณครับ ทุกคำตอบมีค่ามากถึงจะเห็นแตกต่างกัน ถ้าเอามารวมกันก็เป็นประโยชน์ครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:50:48 PM »

ครับเป็นที่สนุกสนานแลกเปลี่ยนวิชาการ   1Wใด้10W  ลองไปคำนวนที่นี่ดูนะครับ มันมีปัจจัยอื่นๆร่วมด้วยทั้งนั้น     http://www.kunawut.com/radio_cb245/anttena_calculator.php     ขอบคุณครับ       Smiley

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:49:30 PM »

เครื่อง 10 W ยากิ กะ คอเตอร์เวฟ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์