ปัณหาหลังการติดตั้งคือเสียงรบกวน (หวีด)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:33:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัณหาหลังการติดตั้งคือเสียงรบกวน (หวีด)  (อ่าน 5068 ครั้ง)
nos
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 08:50:13 AM »

พอดีเมื่อวานนี้ผมเพิ่งแก้ ปัญหาเสียงหวีดจาก ไดชาจร์สำเหล็ดนะครับเลยอยาบอกต่อเผื่อจะช่วยใครได้บ้าง
รถผมมีเสียงกวนแบบไดชาจ และจานจ่าย ผมเช็คดูแล้วสัญญานกวนมันมีในสายไฟทุกเส้นที่ติดมากลับรถ
จึงต้องทำการเดินระบบไฟของวงจรเครื่องเสียงทั้งหมด โดยต่อไฟจากแบตเตอร์รี่ ผ่านตัวกันกวน (Filter Choke) ทั้งสายไฟที่เข้าวิทยุ
และสายไฟทีไปที่ power ของรถยนต์ เสียงมันก็เลยหายไปเพราะได้กรองเสียงกวนออกจากระบบแล้ว ที่ทำแบบนี้เพราะประหยัดที่สุดแล้ว
แค่150 บาทก็เงียบแล้ว ถ้าใช้แบบอื่นมันใช้เงินมากไป

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:09:12 AM »

เยี่ยม .....ไปเลยครับ
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 01:17:17 PM »

เมื่อวานนี้ผมก็ไปแก้ไข อาการนี้เช่นกัน  พี่ที่ร้านโทรให้ไปช่วย

คือ มีลูกค้า ติดเครื่องเสียงมาจากร้านแห่งหนึ่ง(ไม่ขอเอ่ยชื่อ) แล้วเกิดอาการเสียงหวี๊ด...+บวกกับมีเสียงดังแปลกๆออกทางสำโพง เจ้าของรถบอกว่าได้ไปติดต่อขอรับการแก้ไขจากร้านดังกล่าวแล้ว แต่ เจ้าของร้าน ได้มาแค่ทุบๆหน้าFront  แล้วก็บอกว่านี่ไงเสียงหายแล้ว....เจ้าของรถเล่าต่อว่าจากนั้นเขาก็ไม่กลับไปหาที่ร้านนนั้นอีก เลย...เซงกับการเสียตังหลายหมื่นบาทแต่ไม่ประทับใจ.....
เลยมาให้ที่ร้านพี่แถวบ้านผม ดู และถามวิธีแก้ไข...พี่ที่ร้านก็ ไม่อยากจะทำแบบว่า มันเป็นงานของคนอื่น....แต่ในที่สุดแกก้เห็นใจ จากที่เจ้าของรถเราให้ฟัง เสนอราคา ไป สองพันกว่าบาท เกี่ยวกับการเดินสายใหม่ทั้งระบบ เจ้าของรถ ก็ตัดสิ้นใจ ทำ......
 ผมกับพี่ เจ้าของร้านก็ ได้ ทำการลื้อ รถ คันดังกล่าว โดยมีเจ้าของรถนั่งมองตาปลิบๆ....รถเป็นรถ กะบะดีแม็ก..

(เจ้าของรถก็คงไม่ไว้ใจ กลัวเป็น แบบร้านเก่ามั้ง)   พอถอดแผงซาว หลังออก ก็ตกใจ โอ้ว ทำไมถึงยิน น๊อตเหรียวปล่อยทะลุออกไปย่างนั้น จึงเรียกเจ้าของรถมาดู แกบอกว่าเห็นตั้งแต่ ได้รถออกมาจากร้านนั้นแล้ว มองช่อง ระหว่าง หัวรถกับ กะบะจะเห็น น๊อตเหลียวปล่อย  โผล่ออกมาเป็น 10 กว่าตัว...ปกติไม่น่าจะยิงออกมาแบบนี้ คิดอย่างผมใหม
ซาวหลังผ่านไป มาถึงตวตู้ลำโพง บ้าง..จะยกตู้ลงเพื่อ ทำการเดินสายไฟจะได้ง่ายขึ้น  แต่ก้ ต้อง ตกใจอีกที่หนึ่ง เมื่อได้เห็นว่าตู้ที่ต่อนั้น เป็นไม้ แค่ 12mm  และเป็นตู้ แบบไม่มีก้นตู้ เอาไปวางทับบนตัว รถ แล้ว ใช้ แผ่นแด๊ม ปูก้นตู้
และแบบนี้ตู้จะยกลงได้ไง นี้ แด๊มซะติดกับตัวถังรถ เลย...เอายกตู้ลงไม่ได้ดูจุดอื่น ต่อก็ ได้  ได้ ลื้อ เก๊ะกลางออก ก็ ต้องตกใจ เฮ้นนี้มันปะติมากลามสายไฟ ไรวะนี้   มีสายลำโพงสายสัญญาณสายไฟ  พี่แกมาทางสายกลางหมดเลย...ผมคิดในใจว่า คงจะประหยัดสายสุดๆๆ นะร้านที่ทำมา  ก็ เลย เจอสาเหตุ ของอาการหวี๊ด   เพราะสายไฟตีคู่มากับสายสัญญาณแบบ ไม่แยกจากกัน เลย...และได้มาถามเจ้าของรถมาติดมากี่เดือนแล้ว  เขาบอกว่า3 เดือน  แล้ว
ผมลงชี้ให้ดูว่า ติดมาแค่3เดือน ทำไมสายสัญญาณ มันเก่าเช่นนี้ละครับ...เขาก็บอกว่าไม่รู้ ผม เลย ดึงออกมาให้ดู แก ก็ บอกว่าคงโดนย้อม มาอีก แน่ๆ....

จากนั้นผมก็ไม่สนใจเจ้าของรถ แล้ว ไล่ลื้อ ทุกจุด มาเจออีกที่ที่ไม่น่าทำเช่นนั้น  คือ สายไฟ จากแบต เข้ามาที่ตัว รถ  ร้านเก่า เขา ดึงจุ๊กยางที่ใส่ไว้กันน้ำของมัดไฟ รถออก แล้วก็ยัด มายไฟ เข้ามา  จึงเรียกเจ้าของรถให้มาดู ความมักง่าย อีกที....เจ้าของระบอกว่าเห็น แล้ว และพยายามยัด กับเข้าไป แล้วแต่ยัดไม่ได้...และก็ บอกว่า เสียงเครื่องก็ รอดเข้ามาจากรู้นั้นด้วย....

และไอ้เสียงแปลกๆๆที่เกิดขึ้น มันก็ มาจาก   ลำโพงคู้ หน้า ที่ข้างประตู้ ขั่วลำโพงมันช๊อด กับตัวถึงรถ ครับ..เกิดจากความมักง่าย ของร้านเก่าที่รองงแผ่นไม้ไม่หนาพอ จึงได้ทำการแก้ไขให้.... และลำโพงเสียงแหลม ก็ ได้ ขาดทั้งคัน ผมลองเช๊คดู แล้ว ว่า ได้ ต่อ   C   ไว้แค่ 5.5uF  23VAC   ไอ้ค่าไม่โครนั้นไม่พูด ถึง แต่ ดู้ ที่ ค่า  V  แค่ 23VAC  มันจะไม่ขาดหมดทั้ง4ตัวได้ ไง  ทั้งๆๆที่ เนต เวคร์  ที่ แถมมากับลำโพงเสียงกลางและแหลมก็มี มาให้ ทำไมเขาไม่ ใส่ มาหว่า....

สรุป เมื่อคืน เจ้าของรถแฮบปี่ พี่เจ้าของร้าน เขาได้ ตัง...ส่วนผมได้ประสบการณ์.....
nos
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:06:50 AM »

มันเป็นอะไรที่สุดยอดมากเลย ผมว่าการเดินสายไฟของเขาน่าจะเหมือนเครือผัก บุ้งดีๆนี่เอง
ผมว่าการติดตั้งเครื่องเสียงมันเป็นอะไรที่ต้องใชประสบการณ์และความชำนาญมากเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์