อยากรู้วิธีทำแผ่น autorun
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 07:54:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีทำแผ่น autorun  (อ่าน 14873 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:59:05 PM »

อยากรู้วิธีทำแผ่น autorun ใครทราบช่วยกรุณาด้วยครับ

speeddiy
วีไอพี
member

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:21:38 PM »

วิธีทำง่ายๆครับ จะบอกให้ต่อไปนี้

1. เปิด notepad
2. เขียนลงไปตรงๆ ว่า
ตัวอย่างแรก
[autorun]
OPEN=autoplay.exe
ICON=autoplay.ico,1

{คำอธิบายคือ
บรรทัดที่ 1. บอกว่าเป็น autorun
 2. จะให้เปิดไฟล์อะไรแบบอัตโนมัติ
3. ใส่ไอคอนของแผ่นว่าเป็นรูปอะไร อยู่ที่พาธไหน }
อันนี้ต้องมีไฟล์ autorun.ico อยู่ในแผ่นด้วยนะครับ

ตัวอย่างที่ 2

[autorun]
OPEN=autoplay.exe
ICON=autoplay.exe,1

{คำอธิบายคือ
บรรทัดที่ 1. บอกว่าเป็น autorun
 2. จะให้เปิดไฟล์อะไรแบบอัตโนมัติ
3. ใส่ไอคอนของแผ่นว่าเป็นรูปของไอคอนเดียวกันกับไฟล์หลัก (exe) ใส่ค่า 1 เพื่อนำ ไอคอนของตัวโปรแกรมมาใช้ }
สำหรับคนที่ไฟมีไฟล์ icon *.ico

3.แล้วเซฟเป็นไฟล์ชื่อ autorun.inf
                               save of type เป็น All Files
                               Encoding เป็น ANSI
moshiro
member
*

คะแนน0

ก้าวไปสู่ความฝัน

sunya_8@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 01:08:31 AM »

Sadขอละเอียดอีกหน่อยได้ไหมคับท่าน เอาชื่อไฟล์ใส่แทนOPEN ใช่ไหมคับท่าน Sad Tongue Tongue Tongue

สู้เพื่อฝัน
speeddiy
วีไอพี
member

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 01:25:54 AM »

Sadขอละเอียดอีกหน่อยได้ไหมคับท่าน เอาชื่อไฟล์ใส่แทนOPEN ใช่ไหมคับท่าน Sad Tongue Tongue Tongue

OPEN=ไฟล์ที่จะให้ run อัตโนมัติ  ครับ

เช่นให้ รันไฟล์ setup.exe
ก็เป็น OPEN=setup.exe ครับ
moshiro
member
*

คะแนน0

ก้าวไปสู่ความฝัน

sunya_8@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 02:03:28 AM »

ขอบคุรคับ Cheesy Cheesy Grin

สู้เพื่อฝัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์