ตรวจซ่อมรอยรั่วเล็กๆในช่องฟรีซของตู้เย็น ...อย่ามองข้ามครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:26:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจซ่อมรอยรั่วเล็กๆในช่องฟรีซของตู้เย็น ...อย่ามองข้ามครับ  (อ่าน 70114 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:09:39 PM »

เพื่อนช่างหลายท่านคงเคยเจอปัญหา  ตู้เย็นที่เชื่อมปิดรอยรั่วทุกจุดแล้ว แต่เมื่ออัดแก๊สไนโตรเจนทิ้งไว้ แรงดันจะค่อยๆลดลงช้าๆ(ประมาณ5-10PSI /วัน)  ..หากเจอกรณีนี้อย่าเข้าข้างตัวเองนะครับว่าอาจจะซึมออกทางเมนนิโฟลว์เกจหรือก้านศร  เพราะจากประสบการณ์แล้ว 50%จะซึมออกจากช่องฟรีซครับ(เช็ควิธีใช้ฟองสบู่มักไม่ได้ผล เพราะรูรั่วเล็กมากๆ เล็กกว่าตามดแดงครับ  Grin ) Cry
 ...ถ้าใจร้อนอัดน้ำยาส่งให้ลูกค้าเลยจะมีปัญหาใช้ไปไม่นานน้ำยาจะหมด  ... ระวังจะเสียลูกค้านะครับ(โดนมาแล้ว อิ อิ)  Cry Tongue Smiley

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

member
*

คะแนน603

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:14:54 PM »

วิธีที่ชัวร์ที่สุด ก่อนรื้อตู้ผ่าโฟมเพื่อดูรอยรั่วในตู้ เพราะอาจจะรั่วคนละที่กับจุดเราสงสัยก็ได้ ... Tongue
   เราควรเช็คสิ่งที่ง่ายและมีปัญหาบ่อยก่อนจะดีกว่า ..ให้ถอดระบบไฟฟ้าภายในตู้ออก วางตู้นอนลง  แล้วเติมน้ำให้พอปริ่มๆดังภาพครับ  Tongue

..เพิ่งนึกออก ...เอามาทำอ่างเลี้ยงปลาก็ได้นี่นา  Sad Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน603

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:17:29 PM »

อัดลมเข้าระบบ หากมีรอยรั่วจริงจะมองเห็นฟองอากาศได้อย่างชัดเจน บางครั้งเจอรอยรั่วมากกว่า1จุด ...หากเจอรอยรั่วตามดหลายจุดให้เปลี่ยนแผงช่องฟรีซใหม่จะทนทานกว่าครับ  Tongue

member
*

คะแนน603

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:22:15 PM »

พักนี้เจอจุดเสียที่ช่องฟรีซบ่อยครับ ...จึงนำมาฝากเพื่อนช่างที่กำลังนั่งกุมขมับว่า ... รั่ว ที่ ไหน หว่า  Sadจะได้มีวิธีการเช็คง่ายๆแต่ได้ผลดีครับ ....รับทรัพย์อีกแล้วครับ 900-1,200   Tongue Smiley

http://www.leksound.net/lsv%20pic/flash/20-2-51/FR2.swf

permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 09:11:04 AM »

ช่างเล็กครับหากพบรอยรั่วแล้วแก้ไขโดยการเปลี่ยนช่อง FREEZ ใหม่หรือว่าเชื่อมอลูมิเนียน หรือว่าจะใช้กาวปิดรอยรั่วดี วิธีไหนดีที่สุดแล้วคุ้มที่สุด สามารถใช้ได้นานๆโดยไม่ต้องกังวลเรื่องลูกค้ามาต่อว่าทีหลังครับ
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:23:59 PM »

ทำกันขนาดนี้เลยหรอครับสุดยอด    ถ้าไม่มีเครื่องเชื่อม  TIG   จะทำไงครับ
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:34:36 PM »

ถ้าฝีมือดีพอก็ใช้เชื่อมมิเนียมแก๊สธรรมดาก็ได้ครับ ...แต่ผมขอบ๊าย..บ่าย เพราะสายตาไม่ดีพอครับ เชื่อมครั้งใดรูโบ๋ทุกที  ถึงเชื่อมได้ก็เหมือนรอยแปะตังเมไว้..ไม่ไหว.....
  ใช้เชื่อมอาร์กอนง่าย+สวยกว่ากันเยอะเลยครับ อิๆ Cry Grin Smiley
teerapat poca
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 04:59:24 PM »

อาจารย์เล็กนี่สุดยอดจริงๆครับผมนับถือ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ THANK!! THANK!! THANK!!
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 03:05:37 PM »

ตอนนี้อ่ะครับ ผม ติดตู้เย็นอยู่ตู้หนึ่ง ลูกค้าเอา มีกปลายแหลม แทงมา รูครึ่งเซนได้ ผมเอา แก๊สเชื่อมกับลวดเงิน เชื่อนแล้ว ไม่อยู่ครับ เชื่อแล้ว ลวดเงินมันไม่เป็นเนื้อเดียวกับ โลหะช่องฟิส
ที่นี้ผมอยากได้ ภาพการปรับ แรงไฟ ของหัวเชื่อมแก๊ส ที่ใช้กับการเชื่อม เงินหน่อย อ่ะครับ ปรับแรงไฟไม่ถูกไม่รู้ว่า จุกหลอม ของเงินมันใช้ไฟขนาดเท่าไหร่ อีกอย่างตอนนี้ รู้มันเริ่ม ใหญ่ขึ้นแล้วครับ กะว่าถ้าใหญ่กว่า 1นิ้ว กะจะไปหา ช่องฟิต มือ2มาใส่แระ รบกวนหน่อยน่ะครับ คนเชื่อม เก่งๆอ่ะครับ
seabiskit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 03:21:26 PM »

ลวดเงินเชื่อมไม่ติดครับต้องใช้ลวดอลูมิเนียมและนำยาประสานของอลูมิเนียม
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 08:08:18 PM »

ผมพิมผิดครับ ขออภัย ลวดอลูมิเนียมครับ ที่เชื่อม แต่ไม่ได้ใช้ ฟลักอลูมิเนียม ไม่รู้ว่ามันมีด้วย ถ้าคุณ seabiskit ไม่พูดถึงก็ไม่รู้ครับ ขอบคุณครับ
ผมได้ไปฝึกวิชามาใหม่แล้ว เชื่อมดีกว่าเดิม แต่ยังไม่สวย เดี่ยวไป ฝึกใหม่ครับ
jirawat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 05:47:23 AM »

อุณหภูมิต้องพอดี ก๊าชที่เชื่อมควรเป็นอาซิลทิลินจะดีก่าLPG เอาแน่

lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:35:10 PM »

ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับความรู้ดีๆ อย่างงี้ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
nut123
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 03:56:43 PM »

ถ้าฝีมือดีพอก็ใช้เชื่อมมิเนียมแก๊สธรรมดาก็ได้ครับ ...แต่ผมขอบ๊าย..บ่าย เพราะสายตาไม่ดีพอครับ เชื่อมครั้งใดรูโบ๋ทุกที  ถึงเชื่อมได้ก็เหมือนรอยแปะตังเมไว้..ไม่ไหว.....
  ใช้เชื่อมอาร์กอนง่าย+สวยกว่ากันเยอะเลยครับ อิๆ Cry Grin Smiley
upx
member
*

คะแนน5

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:29:25 PM »

อาการนี้ผมเคยซ่อมโดยการใช้ epoxy ของ 3M (คล้ายๆซีเมนต์เหล็กที่เอาหลอด A + B สีเขียว) มาอุดรอให้แห้งแป๊ะด้วยแผ่น Alu ฟรอยคิดก้นหม้อ ทดสอบรอยรั่วด้วยประมาณ 80 psi ไม่รั่ว ขณะนี้ลูกค้าใช้มาเกินครึ่งปียังเย็นอยู่ครับ โชคดีไป ส่วน Epoxy หรือกาวอื่นๆผมไม่แน่ใจนะครับว่าที่อุณหภูมิ ติดลบเยอะๆแบบช่องฟรีซ มันจะร่อนหรือไม่

ปล.อาการนี้มีข้อระวังอีกนิดครับ เมื่อตู้รั่วที่ Evap แบบกรณีนี้โดนมากับตัวเองแล้วครับ ตู้จะเย็นตอนแรกๆ (เต็ม coil) แล้วค่อยๆหด ผมก็เดินตู้ทิ้งไว้พอมันเย็นน้อยลงก็ไม่รู้เติมสารทำความเย็นเพิ่มเรื่อยๆ กว่าจะรู้ตัวจุดที่มีรอยรั่วจะถูก compressor ดูดอากาศเข้าไปแล้วพอดี coil บางส่วนจะเย็นอยู่ทำให้กลั่นตัวเป็นหยดน้ำด้านใน ยิ่งท่านรันตู้ไว้นานๆและเติมเพิ่มแบบผม ความชื้นจะมาจนตันชื้นเลยครับ เสียเวลาล้างระบบอีก เพราะความประมาทที่เช็ครั่วไม่ดีพอแท้ๆ
yutto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:20:40 PM »

ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆ ดีใจจัง
boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 11:38:21 AM »

ช่องฟิตรั่วก็ใช้ชุดเชื่อมที่เราใช้งานก็ได้ครับ   ต้องปรับไฟให้แรงหน้อย  ขั้นแรกเป่าแผลให้ร้อนขัดเอาสีออกก่อน    ทำความสะอาดแผลให้ดี
   ใช้ลวด  อลูมิเนียม  ชุบฟลั๊กอลูมิเนียม  เป่าแผลให้ร้อน ๆอย่าให้ทลุ  โดยการส่ายเปลียวไฟไปมาตลอด  พอร้อนได้ที่ก็จิ้มลาดอลูที่ชุบฟลั๊กลงไป 
   ทำให้ร้อน  ทำให้ใว  แผลจะเงา  ทำครั้งเดียวจบ   
imonlyaman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:18:37 AM »

ความรู้ไม่สิ้นสุด จริงๆครับ ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก
sutichai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:50:07 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy
Peechainaruk ♥
member
*

คะแนน32

ช่างจำเป็น อยากจะเป็นช่าง.

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:40:44 AM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์เล็ก ขอบคุณ
Hooto cha-am
member
*

คะแนน182

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:57:05 PM »

ช่องฟิตรั่วก็ใช้ชุดเชื่อมที่เราใช้งานก็ได้ครับ   ต้องปรับไฟให้แรงหน้อย  ขั้นแรกเป่าแผลให้ร้อนขัดเอาสีออกก่อน    ทำความสะอาดแผลให้ดี
   ใช้ลวด  อลูมิเนียม  ชุบฟลั๊กอลูมิเนียม  เป่าแผลให้ร้อน ๆอย่าให้ทลุ  โดยการส่ายเปลียวไฟไปมาตลอด  พอร้อนได้ที่ก็จิ้มลาดอลูที่ชุบฟลั๊กลงไป 
   ทำให้ร้อน  ทำให้ใว  แผลจะเงา  ทำครั้งเดียวจบ   

ก็ใช้วิธีเดียวกับผมเลยครับ    ถ้าทำคล่องก็ปะเชื่อมสวยเลยหล่ะ  ครับ   
jane2511
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 03:24:11 PM »

ลวดเงินเชื่อมไม่ติดครับต้องใช้ลวดอลูมิเนียมและนำยาประสานของอลูมิเนียม
ขอรบกวนพี่ๆบ้างครับ ของผมช่องฟรีซโดนปลายมีด รูประมาณ 0.5 มม. ประมาณไส้ดินสอ
สามารถใช้กาวอะไรอุดได้บ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
singyongkong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 12:56:23 PM »

ได้ความรู้เยอะครับขอบคุณพี่ๆทุกคนมากจร้า lv!
bobogi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 02:41:23 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ เพิ่งรู้วิธีเชื่อมก็วันนี้เอง ที่ผ่านมาใช้ Epoxy ไม่ค่อยเวิร์กเลย นานเข้าก็หลุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์