คือจะทำให้หม้อแปลง18v สองสาย สองตัว กลายเป็น 18-0-18 เนี่ย ต้องต่อยังไงคับผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:13:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือจะทำให้หม้อแปลง18v สองสาย สองตัว กลายเป็น 18-0-18 เนี่ย ต้องต่อยังไงคับผม  (อ่าน 7375 ครั้ง)
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:31:06 AM »

คือพอดีไปแงะ หม้อแปลงจากอุปกรณ์ไฟฟ้าเก่าๆๆมาครับ ได้18v สองสายมาสองตัวอ่าตัวเบ้อเริ่มเลยคับ(และคิดว่าเป็นของนอกด้วยอะคับ เพราะตัวที่ผมไปแงะเนี่ยมันเป็นเครื่องเสียงของ akai อ่าคับ พิมพ์ made in japan ไว้ตัวเบอเร่อเลย) แล้วมันใช้ได้ด้วยอ่า  เลยเสียดายอ่าคับ  จะโมทั้งสองตัวนี้ยังไงให้มันกลายเป้น18-0-18 อ่าคับ แบบว่าผมไม่มีความรู้เรื่องไฟอ่าคับ เลยไม่กล้าอ่า คับ เลยจะมาขอความรู้จากท่านๆๆทั้งหลายในที่นี้ด้วยก๊าบ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:32:10 AM »

เดี๋ยวจัดให้รอแป็บครับ
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:33:40 AM »

เดี๋ยวจัดให้รอแป็บครับ
ครับขอบคุณหลายครับ ได้เร็วทันใจดีจังเลย Undecided
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:41:47 AM »

ผมไม่รู้ว่าหม้อแปผลงกี่แอมป์นะครับ ยังไงช่วยแจ้งอีกทีแล้วกัน

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:43:55 AM »

โทษทีครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจเอง....................... Grin Grin Grin
zeroshi
member
*

คะแนน3

..เด็กเทคนิคอุบลแล้วครับ..

sonwent@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 03:53:22 PM »

เอาแบบที่มีง่ายๆละกันนะครับ
ให้คุณเอามาต่อเป็นไฟดีซีธรรมดาก่อนแล้วจะได้ไฟประมาณ 25 V
จากนั้นเอาสายใดสายหนึ่งระหว่างสองสายนี้ต่อเป็นกราวด์
ก็จะได้ +25 0 -25 (กระเเสจะลดลงนะครับ)บาย...
(ปรึกษาได้ที่ sonwent@hotmail.com)
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 12:28:15 AM »

อ้างถึง
+25 0 -25

เค้าไม่ได้ต้องการไฟ DC ครับ เค้าต้องการไฟ AC
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 05:30:32 PM »

หวังว่า"ตัวเบ้อเร่อ คงจะซักครึ่งหนึ่งของกระเบื้อง ๘ นิ้ว(คิดแบบลูกบาศก์)นะครับ

ถ้าเป็นคู่แฝดกันเด๊ะๆ
....วัดโวลท์ขาออกดูด้วยอีกทีเพื่อความแน่ใจ ทำซัพพลายไฟคู่ควรจะได้โวลท์เอซีที่ใกล้เคียงกัน

....ถ้าคู่แฝดแท้"โวลท์เท่ากันเด๊ะๆ"  ทำอย่างคุณ zeroshi ก็ทำได้  เปลืองชุดไดโอด(หรือบริดจ์)หน่อย แต่ก็ไม่ต้องพะวงเรื่องขั้วสาย ไพรมารี่ของ"หม้อ"ทั้งคู่

....ถ้าคู่แฝดเหมือนไม่แท้ "โวลท์ต่างกัน" ต่อแบบความเห็นที่ ๔  ขนานเรียงเส้น เรียงขั้วขาเข้า ให้ตรงกัน
ขาออกต่อซีรี่ส์กัน ก็ไม่ผิดกติกา   .......ส่วนการใช้ฟูลเวฟ  บริดจ์ทำไฟคู่ ก็คงจะพอกล้อมแกล้มใช้งานได้เรื่องโวลท์ที่สมมาตรกันมาหน่อย  แต่ที่แน่ๆ ประหยัดไดโอด 

ผมก็มี"หม้อ" ของนอก Pri.100V  Sec. 12V    180VA (15Arms)  2ลูก เอามาต่อแบบในกระทู้ที่ ๔ กับไฟ๒๒๐ บ้านเราซึ่งสูงกว่าทั้งสองรวมกัน ๑๐เปอร์เซ็นต์ ก็ได้ไฟเอซี 13 -0-13 V กว่าๆ   ก็กะว่าจะเอามาทำโปรเจ็ค "คล้ายF4  Transistor version"  เล่นๆ

วิธีดูว่าหม้อแปลงกี่แอ็มป์นั้น   ดูที่ขนาดของขดลวดขาออกสิครับ ...เอาให้แน่เปิดดาต้าการทนกระแสของเบอร์ลวดทองแดงนะครับ

ส่วน"วิธีเดา"เอาไปเลยครับ
 ถ้าเท่าใส้ปากกาลูกลื่น(ร่วมสองมิล) ก็แน่ใจได้เลยว่า ๑๐แอ็มป์เป็นอย่างน้อย

พูดถึง"หม้อ" บ้านเรา  ขอนุญาตบ่นนิดหน่อยครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยเชื่อใจนักกับการที่มักติดป้ายว่า กี่แอ็มป์ๆ โดยอิงกับขนาดของแกน หรือขนาดโดยรวม   .....ทั้งที่ควรพิจารณากันที่แรงดันด้วย (จะให้แน่ก็โชว์กันเลยว่าใช้ลวดเบอร์อะไร)
ขนาดเท่ากัน แหล่งเดียวกัน  แกนเดียวกัน  โวลท์ขาออกต่ำกว่า แอ็มป์ย่อมสูงกว่า

.....ผมว่าเรื่องนี้คงสร้างความสับสนให้ผู้ซื้อได้มากพอควร
.....ผลตามมาก็ จ่ายไฟไม่พอ  ร้อน  คราง สั่น  บางทีถึงกับไหม้

ทำแอ็มป์ใช้เองผมมัก มองหา "หม้อ" นอกของเก่าสภาพดี
แต่ถ้าทำให้ใครๆ ก็คงเลือกแบบสั่งทำจากแหล่งเชื่อถือได้ แล้วก็" เมดทูมายออร์เดอร์ "

นอกจากอีไอของแสงทองแล้ว  ไม่ทราบว่า แบบอึดๆ (ราคาประหยัดด้วย)  สั่งได้จากไหนกันบ้างครับผม

ขอบคุณครับ

vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 07:29:53 AM »

ของผมมันใหญ่ประมาณว่าเห็นหม้อแปลง 15v ที่ใช้อยู่เล็กไปเลยอะ ส่วนหม้อแปลงนี่ไม่ใช่คู่แฝดกันแท้ๆๆอะครับ แต่คิดว่าเป็นน้องท้องเดียวกันที่พลัดพลากไปอยู่กับเครื่องเสียงยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นอะครับ งัดออกมาจากเครื่องเสียง akai ทั้งคู่ง่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้เลยอะครับ เพราะรู้สึกว่าใช้กับ gain clone noninvert ใช้ 15v เสียงมันจะพริ้วกว่าอะครับ   ตอนนี้ก้อเลยวางไว้เฉยๆๆ รอ project ใหม่ก่อนแล้วค่อยใช้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์