เอปสัน ซี45 ไม่ยอมพิมพ์งาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 05:00:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอปสัน ซี45 ไม่ยอมพิมพ์งาน  (อ่าน 7556 ครั้ง)
bogie
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:45:42 AM »

พรินเตอร์ เอปสัน ซี45 เวลาสั่งพิมพ์มันไม่ยอมพิมพ์งาน ผมสังเกตหัวพิมพ์จะมีการขยับเพียงนิดเดียวแล้วก้หยุดไป ซึ่งถ้ามันปกติหัวพิมพืมันน่าจะวิ่งมาซ้ายและขวาสุดนะครับ ไม่ทราบว่าต้องเช็คตรงไหน และรุ่นนี้มีระบเซ้นเซอร์หัวพิมพ์หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:47:44 AM »

ใส่ตลับหมึกแน่นหรือป่าวครับ.....................ตัวล็อคตลับมันมีปัญหาบ่อย แล้วไฟที่เครื่องติดกี่ดวง สีแดงหรือป่าว
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:00:05 AM »

ตามท่าน BENQ ครับ

ตาดู หูฟัง สมองคิดครับ

หากเราให้รายละเอียดในการสอบถามมากเพียงใด คนตอบก็จะตอบได้ง่าย และคุณก็จะได้รับความรู้เร็วเท่านั้นครับ  Tongue

bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:12:44 AM »

เปิดเครื่องไฟเพาเวอร์เป็นไฟสีเขียวปกติครับ พอสั่งพิมพ์ ไฟสีเขียวกระพริบ และมีไฟสีแดงติดอีกดวง เอปสัน สเตตรัท มันขึ้นข้อความว่า
Reload the paper and press the Maintenance button on the printer or click the Continue button when it appears on the screen. To cancel all print jobs, click the Cancel button.
พอกดสวิทช์เพื่อโหลดกระดาษ มันก็โหลดกระดาษได้ แต่พอใส่กระดาษเข้าไปใหม่อาการก็เหมือนเดิมคือไฟเขียวกระพริบ ไฟแดงติดค้างอยู่ เป็นอย่างงี้ตลอดเลย  ส่วนตลับหมึกแน่นหนาดีครับ เพราะผมเป็นคนเปิดซิงมันเลย  Grin Grin
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:14:49 AM »

ไฟสีแดงขึ้นอีกดวง มี อยู่ 2 อย่าง

1. ไม่ได้ใส่กระดาษ
2. หมึกหมด หรือตลับเสียนะขอรับ...................................
หรือเติมหมึกแล้วไม่ได้เคลียร์ตลับก่อนใส่ลงเครื่อง

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 12:44:28 PM »

พอกดสวิทช์เพื่อโหลดกระดาษ มันก็โหลดกระดาษได้ แต่พอใส่กระดาษเข้าไปใหม่อาการก็เหมือนเดิมคือไฟเขียวกระพริบ ไฟแดงติดค้างอย

ผมคิดว่ามันคง โหลดกระดาษออกมาเลย หลังจากคุณกดปุ่มโหลดกระดาษ แล้วก็เป็นอาการ ไฟแดงติดค้างใช่ใหมครับ ถ้าใช่ลองตรวจเช็ค sensor เวลาโหลดกระดาษครับ อาจมีฝุ่นเข้าไปเกาะ ทำให้บอร์ดทำงานผิดพลาด

หรือ พอกด โหลดแล้วมันก็ดึงเข้าไปพิมพ์ได้แต่พอแผ่นต่อไปก็เป็นเหมือนเดิม ก็แก้ไขเหมือนกันครับ

ลองดูน่ะ Roll Eyes

bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 01:09:18 PM »

ผมคิดว่ามันคง โหลดกระดาษออกมาเลย หลังจากคุณกดปุ่มโหลดกระดาษ แล้วก็เป็นอาการ ไฟแดงติดค้างใช่ใหมครับ ถ้าใช่ลองตรวจเช็ค sensor เวลาโหลดกระดาษครับ อาจมีฝุ่นเข้าไปเกาะ ทำให้บอร์ดทำงานผิดพลาด

Cheesy Cheesy เดี๋ยวขอลองดูก่อน แล้วจะมารายงานผลต่อครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:06:36 PM »

มันคงไม่เป็นไรหรอก สงสัยไม่ได้กดปิดสวิทมันก่อนปิดเครื่อง ลองเปิดเครื่องปริ้นเตอร์ไว้ รีสตาร์ท คอมฯดู แล้วเข้าไปลบไฟล์ที่พิมพ์ค้างไว้ในด็อกเคอเม้นให้หมด แล้วลองดูอีกที  ถ้ายังไม่ได้ก็เข้าไปแอดฮาร์ดแวร์ใหม่ดู ของผมเป็นบ่อย บางทีลืมไม่ได้ปิดสวิทไปดึงปลั๊กไฟมันออกเลย บางที่ก็ ถอดสายUSBมันออกมาเลยทั้งที่ยังไม่ได้ปิดเครื่อง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
bogie
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 07:11:41 PM »

มันคงไม่เป็นไรหรอก สงสัยไม่ได้กดปิดสวิทมันก่อนปิดเครื่อง ลองเปิดเครื่องปริ้นเตอร์ไว้ รีสตาร์ท คอมฯดู แล้วเข้าไปลบไฟล์ที่พิมพ์ค้างไว้ในด็อกเคอเม้นให้หมด แล้วลองดูอีกที  ถ้ายังไม่ได้ก็เข้าไปแอดฮาร์ดแวร์ใหม่ดู ของผมเป็นบ่อย บางทีลืมไม่ได้ปิดสวิทไปดึงปลั๊กไฟมันออกเลย บางที่ก็ ถอดสายUSBมันออกมาเลยทั้งที่ยังไม่ได้ปิดเครื่อง 

ผมลองทำแลล้วครับ เหมือนเดิมกล่าวคือ พอเราสั่งปริ้นท์ มันก็จะโหลดกระดาษเข้า แต่หัวพิมพ์จะเลลื่อนนิดเดียวจากนั้น เครื่อก็จะโหลดกระดาษออกมา แล้วพอเราจะเอากระดาษใส่เข้าไปอีกหากไม่ได้จังหวะมันมันก็จะเป็นอากรไฟเขียวกระพริบ ไฟแดงจะติดค้างพอเรากดสวิทช์โหลดกระดาษมันก็จะโหลดกระดาษออกมาอีก ตอนนี้ผมอีกอีกเครื่องหนึ่งเป็นรุ่นC20SX อาการเหมือนกับเครื่องนี้เลย ผมได้เช็ดเซ็นเซอร์แล้วครับ อาการก็ยังไม่ดีขึ้น ไม่รู้จะเช็คที่ไหนแล้ว รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
nengxp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 05:06:53 PM »

sensor ของที่โหลดกระดาษ อยู่ตรงใหนอ่าคับ ของผมก็กำลังมีอาการคล้ายๆ กันเลยอ่ะ Sad
nengxp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 09:08:09 AM »

เจออีกอาการแล้วครับ ไม่ฟ้อง ERROR เลยครับแต่ว่าพิมพ์ออกมาไม่มีอะไรเลย ไม่รู้ว่าสายแพหรือว่าหัวพิมพ์มีปัญหากันแน่อ่าคับ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์