samsung แท่น S51a cs565bw กับ FBT เทียม- แท้
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung แท่น S51a cs565bw กับ FBT เทียม- แท้  (อ่าน 2871 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:57:10 AM »

-มีสองอาการครับ
แรกๆ ช่างเขาเจอภาพมืด มีเสียงมี OSD คงเข้าใจว่า FBT เสีย เลยเปลี่ยน FBT ใหม่ กลับร้ายกว่าเดิม  คือหดล่าง
ทำให้เราปวดหัวตาม....
เริ่มโม้ดีกว่า  นานๆจะได้เข้ามาโม้ Shocked Shocked(ความสุขเล็กๆน้อย อิอิอ)
เครื่องนี้เป็นของ  พ.ต.ต ท่านหนึ่งที่ สถานีตำรวจคลองหลวงนี้เอง (พตท.ไม่ใช่ พ่อค้าขายตั๊กแตนทอด แบบพวก ตาลกคาเฟ่นะครับ อิอิ)
***ช่างครับ ผมให้ช่างที่ขายเกี๋ยวเตี๋ยวข้างโรงพัก มันทำให้ (ดูสินะ พ่อค้าขายเกี๋ยวเตี๋ยวมันจะขยันไปถึงไหน 555)
   ***มันก็พอเป็น นะ แต่มันให้ผมไปซื้อ ไอ้ตัวดำๆเนี๊ยะ พราง ยก FBT มาให้เราดู**
  350.-บาท นะครับผมนั่งรอมันทำครึ่งวัน ก็ไม่เสร็จ***
ผมในใจเราคิด  บะ...ตำรวจท่านนี้ ระแวงสงสัยไปสะหมด ทีจับโจร ทำไมไม่จ้องจับผิดแบบนี้ 55555 นึกในใจเบาๆนะครับ***
**อาการมันเป็นอะไรครับพี่ ** ผมยิงคำถาม
**ภาพมันมืด มีช่อง ตัวหนังสือ มีเสียงทุกช่อง อะน้อง พี่เอา ฟลายแบ็คมาด้วยตัวเก่าที่ พ่อค้าก๋วยเตี๋ยวมันบอกว่าเสีย**
(พ่อค้าที่ นายตำรวจท่านนี้อ้างถึง ผมรู้จักดี สะด้วย ไม่กล้ามาหาผม เมื่อก่อนเอาของมาซ่อมประจำ รับคนโน้นคนนี้มา แล้วมาฟันหัวคิวกะเรา
ระยะหลังไม่มา เพราะติดตังค์เราหลายร้อย อิอิอิ  เราเลยแกล้งฝากตำรวจท่านนี้ทวงให้ไปแล้ว )
เฮ้ออออ

เข้าเรื่องดีกว่า
ผมเปิดเครื่อง ดู  เออ ภาพเห็นลางๆ แทบจะมืดก็ว่าได้ พอมองเห็นเส้นขอบด้านล่าง  เราปรับ Screen ดู ..อ้าว  หดล่างด้วยนี้หว่า 
Vert เสียแง๋มๆๆ...คิด
สองอาการแน่ๆ   แต่จะทำอาการหดก่อน  ภาพมืดค่อยว่าอีกที
วัดไฟสิคร๊าบ
LA7845 คือไอซีเวอร์ ที่ออกแบบ ไฟเลี้ยง   บวก+16v ลบ-16v และกราวน์
ผลการวัด  ข้างบวก 16v ได้ปกติ ยิ้ม
แต่ ขา หนึ่ง LA7845 ปกติ ต้องได้ -16v ใช่ไหม 
ได้แค่ -5v เท่านั้นครับท่านผู้ชม
ตั้งไฟ AC วัด ขา FBT ที่พิมห์ไว้ว่า -16  +16
ขาที่จ่ายผ่านไดโอดที่เป็นบวก  กระผมวัดได้ 32v ac  ส่วนขาที่จ่ายให้ไดโอดที่เป็นลบ ได้ 11v

งง สิ งง ผม งง??? ห่วย  คือเป็นแนวจังสี้นี่หนอ  ของใหม่แท้ๆ คิดคนเดียวอีกแหละ
 FBT เบอร์FSV-21B005S ก็ตรงกันกับของเดิมนี่นา  เอ
ลองเปลี่ยน IC vert ดูใหม่ดีกว่า***จัดการเปลี่ยน ด้วยความหงุดหงิดเล็กน้อยเพราะไม่ชอบให้ลูกค้านั่งเฝ้า เอาจริงเอาจัง
เหมียนนนนนเดิม....อาการหดไม่หาย
คิดไม่ออกแฮะ  C รอบๆ vert ก็เปลี่ยนแล้ว  R ฟิวส์ ก็ลองเปลี่ยนแล้ว Dz สองตัวที่คุมไฟลบ+บวก  24v ก็ปกติ ไฟลบมันต่ำได้ไง

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:59:10 AM »

พรางก็บอกลูกค้าให้กลับไปทำธุระก่อนก็ได้  เอ้ย....แกหงุดหงิดเล็กน้อย..
พี่ๆ เดี๋ยวทำเสร็จผมจะโทรบอกนะครับ***แกออกจากร้านไป
เราก็สั่งแฟน ถอด FBT ตัวใหม่ที่อยู่ในเครื่องออก (ช่วยกันทำมาหากินครับอิอิอิ)
 ใส่ตัวเก่าที่ลูกค้าหิ้วมา
โอ้... โนว์..  คุณพระพุทธเจ้า (เลียนแบบ BMW)
ภาพที่มองเห็นลางๆเต็มจอทันที  ห่วย แบบซี้มันบ่อเสีย ดอกเด้อ....FBT ตัวเดิมใช้ได้
อ้อ.....อ้อ    อ้อ   สาม อ้อ   
ทีแรกภาพมันแค่มืด มีเสียง OSD มีครบ
ช่างที่เอาดีทางขายก๋วยเตี๋ยว เพื่อนคนนั้น เลยนึกว่า FBT เสีย เลยให้ พตต.ไปซื้อมา FBTเจอของเทียมเข้า แกบอก ปลอม นี่หว่า***
***เหลือภาพมืด***
วัด IK ปกติ 4.5v
screen ปรับได้ มีเส้นรีเทรช ไม่ต้องวัดไฟให้เหนื่อยถ้างี้
ABL   แหง.....
ถูกต้องนะครับบบบบบบ มี 68k และ 56k ต่ออนุกรมกันดูวงจรประกอบเอานะคร๊าบ  เหอะๆๆๆ
เจอ 68K R ทำหน้าที่ รับไฟบวก 180vมาหักล้างไฟฝ่ายลบนี่เอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์