ถ้าไม่ใช้หม้อดึงไฟ...เราใช้อะไรแทนได้?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 06:52:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใช้หม้อดึงไฟ...เราใช้อะไรแทนได้?  (อ่าน 17378 ครั้ง)
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:02:30 PM »

หวัดดีครับท่านผู้รู้ทุกๆ ท่าน....
///..คือผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยครับคือว่า....ถ้าเราไม่มีหม้อสำหรับดกไฟ หรือ step up...ไม่ทราบว่าเราสามารถที่จะใช้วิธีอื่น หรือ อุปกรณ์อื่นที่ใช้ต้นทุนน้อยบ้าง

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:06:10 PM »

เปลี่ยนภาคจ่ายไฟในเครื่องขยายจากทรานสฟอร์เมอร์ธรรมดา ให้เป็นสวิทชิ่งครับ ..ไฟตกจะไม่มีผลมาก  Tongue
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:22:10 PM »

ขอบคุณมาก ครับช่างเล็กๆ(LSV) .....เอ...ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นๆ อีกมั๊ยครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:46:29 PM »

เครื่องปั่นไฟ     เอาแพงไปอีก Grin

tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:51:34 PM »

ราคาแพงกว่าเดิมอีกมั้งครับ..พี่นิมิต.....ที่ถามไปเผื่อว่าจะมีใครได้สร้างไอเดียดีๆ ไว้ครับ
K.D.3000
วีไอพี
member

คะแนน61

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:09:49 PM »

เครื่องปั่นไฟ     เอาแพงไปอีก Grin

ราคาแพงกว่าเดิมอีกมั้งครับ..พี่นิมิต.....ที่ถามไปเผื่อว่าจะมีใครได้สร้างไอเดียดีๆ ไว้ครับ
ยิ่งเครืองปั่นไฟนั่นแหละตัวทำเสีย(แบบลูกทุ่งครับ)แต่ถ้าใหญ่ไปเลยก็ดี  ตอนนี้งานที่มีก็แบบธรรมดา
แต่พอเจองานที่แย่งไฟกันหนักๆก็ไปแทบไม่ไหวเลย  (คิดว่าสิทชิ่งน่าจะดีกว่า) แต่ว่าสวิทชิ่งตอนนี้100%ยังหาไม่ได้เลย

Chath
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 05:53:27 AM »

ยิ่งเครืองปั่นไฟนั่นแหละตัวทำเสีย(แบบลูกทุ่งครับ)แต่ถ้าใหญ่ไปเลยก็ดี  ตอนนี้งานที่มีก็แบบธรรมดา
แต่พอเจองานที่แย่งไฟกันหนักๆก็ไปแทบไม่ไหวเลย  (คิดว่าสิทชิ่งน่าจะดีกว่า) แต่ว่าสวิทชิ่งตอนนี้100%ยังหาไม่ได้เลย
  มองในแย่ความเป็ยจริงซิ  ว่าปัจจุบันเราใช้สวิตซิ่งหรือหม้อแปลง
โดยทั่วไปเราก็ใช้อยู่ 1...หม้อแปลงดึงไฟ   2.เครื่องปั่น

ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 08:22:12 AM »

ใช้ Stabilizer ครับ หรือ Auto Voltage อะไรประมาณเนี้ยครับ
http://www.siliconthai.com/product_SRD_en-0.htm

chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:06:57 AM »

เคยตอบไปแล้วครั้งหนึ่งครับ อยากประหยัด ใช้ได้ดี เอาหม้อแปลง  5 Amp ต่อ แบบ Auto Volt นำขด 220 v. ต่อ อนุกรม กับขด 12 V. จะได้ไฟออกไปใช้งาน 232 V.ไม่ทำความเสียหายต่อเครื่อง เพราะเครื่องไฟฟ้าจะใช้ไฟอยู่ที่ 220-240 V. ใช้เพราะเครื่องเสียง ตอนนี้ผมใช้กับ Sub Mid Hight Monitor ใช้ 7-8 ชั่วโมง หม้อแปลงแค่อุ่นๆ กระแสพอแน่นอนครับ ถูก ประหยัด ใช้ได้ผม ครับท่าน
K.D.3000
วีไอพี
member

คะแนน61

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:41:48 AM »

ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่ แต่ต้องคอยปรับอยูตลอด คือบางที่ไฟก็ไม่ไม่สมั่มเสมอ สูงๆต่ำๆขาดๆเกินๆอยู่ตลอด
 Roll Eyesเลยขอเรียนถามว่า พอจะมีแนวคิดหรือวงจรที่จะทำให้มันปรับเองอัตโนมัตได้ไหม Smiley

somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 10:01:38 AM »

เปลี่ยนภาคจ่ายไฟของเครื่องเสียงท่านเป็นแบบสวิตชิ่งโหมดเพาเวอร์ซัพพลาย(SMPS)   ครับแม้ไฟตกแรงดันเอาท์พุทก็ยังเท่าเดิมอยู่เหมือนภาคจ่ายไฟของโทรทัศน์สี Sad
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:57:48 PM »

ถ้ามีไฟเอซี 3 เฟส แยกเฟสใช้ไปเลย  Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 07:38:16 PM »

ต้องถามจุดประสงค์ ว่าท่านจะเอาไปใช้งานประเภทไหน ......จะได้แนะนำได้ถูก

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 07:09:22 AM »

ต้องถามจุดประสงค์ ว่าท่านจะเอาไปใช้งานประเภทไหน ......จะได้แนะนำได้ถูก
ขอบคุณมากครับท่านหลง.....คือส่วนมากแล้วงานผมที่รับก็จะเป็นแค่เล่นคาราโอเกะ และอิเล็กโทน ซะส่วนใหญ่ครับใช้แอมป์ขับลำโพงทั้งหมด 4 แท่น (เบส กลาง แหลม มอนิเตอร์)...นี่เป็นรายละเอียดคร่าวๆ ครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:28:50 AM »

ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่ แต่ต้องคอยปรับอยูตลอด คือบางที่ไฟก็ไม่ไม่สมั่มเสมอ สูงๆต่ำๆขาดๆเกินๆอยู่ตลอด
 Roll Eyesเลยขอเรียนถามว่า พอจะมีแนวคิดหรือวงจรที่จะทำให้มันปรับเองอัตโนมัตได้ไหม Smiley
  ผมเคยคิดให้แล้วครับในกระทู้เก่าๆ  ถ้าไฟต่ำกว่า200โวลย์ (ปรับการทำงานได้จะให้ต่ำกี่โวลย์แล้วทำงาน) วงจรถึงจะเพิ่มไฟให้ ไฟไม่ขาดตอนเวลาเพิ่มหรือลดไม่ต้องกลัวเครื่องจะดับ   ผมจะเป็นคนแบบนนี้ครับ เวลาอยากจะรู้อะไรก็จะทำจนทะลุปุโปร่งพอไม่มีอะไรก็ทิ้ง ไม่มีการจดบรรทึก  แต่จำแต่หลักการทำงานอย่างเดียว ผมใช้ SCR เป็นตัวเช็คไฟใช้แมคเนติคเป็นสพานไฟในการเพิ่ม ขดแรกเพิ่ม20โวลย์ ขดสองเพิ่ม10โวลย์ ขดสาม10โวลย์ ทำเพิ่มแค่40โวลย์ จะวูบวาบเหมือนกัน ถ้าสังเกตุ ไม่นิ่งเหมือน AVR  AVR เขาเพิ่มที่ละนิดใช้ไตร์แอค เป็นสวิทซ์ไฟจะออก220โวลย์ บวกลบ10 ตลอดใช้ได้ตั้งแต่170โวลย์จะออก220โวลย์ตลอดแอมอยู่ที่หม้อแปลง และขนาดของไตร์แอคครับ ผมเรียนสาระพัดช่าง เรียนช่างเชื่อมมานะครับ แนะนำไม่ได้มากหรอกครับ   ยิ่งทำยิ่งรู้นะครับผม
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 10:49:46 AM »

ก็คงต้องใช้ระบบสวิทชิ่งครับ ใช้งานได้ดีกว่าหม้อแปลง แต่ต้องเลือก แบบ ทนกระแสได้มากกว่าหม้อแปลงที่ใช้อยู่นะครับ เครื่องถึงจะทน ปัจจุบันการพัฒนาสวิทชิ่งยัง...ไม่ค่อยดี ถึงดีก็แพงมาครับ  .......แต่เสียงอาจจะไม่สู้หม้อแปลงหรอกแต่ก็พอแทนกันได้ในด้านความถี่บางส่วน เช่น เสียง กลาง เสียงแหลม  สส่วนเสียงเบส ก็คงจะต้องพึ่งหม้อแปลง.....หรือสวิทชิ่งขนาดใหญ่ซึ่งมีราคา เท่าๆกันหรือสูงกว่าหม้อแปลง.................ผมว่านะ ถ้าท่านจะเปลี่ยนเป็นสวิทชิ่งทั้งหมด เอาเงินส่วนที่จะซื้อสวิทชิ่งไปซื้อ Step up  แบบ เร็กกูเลเตอร์ หรือ ภาษาชาวบ้านเรียกว่า หม้อดึงไฟแบบควบคุมแรงดันเอง จะตกจะขึ้นก็ 220V. เท่าเดิม ดีกว่าครับ อายุการใช้งานดีกว่าด้วย

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 01:07:02 PM »

ก็คงต้องใช้ระบบสวิทชิ่งครับ ใช้งานได้ดีกว่าหม้อแปลง แต่ต้องเลือก แบบ ทนกระแสได้มากกว่าหม้อแปลงที่ใช้อยู่นะครับ เครื่องถึงจะทน ปัจจุบันการพัฒนาสวิทชิ่งยัง...ไม่ค่อยดี ถึงดีก็แพงมาครับ  .......แต่เสียงอาจจะไม่สู้หม้อแปลงหรอกแต่ก็พอแทนกันได้ในด้านความถี่บางส่วน เช่น เสียง กลาง เสียงแหลม  สส่วนเสียงเบส ก็คงจะต้องพึ่งหม้อแปลง.....หรือสวิทชิ่งขนาดใหญ่ซึ่งมีราคา เท่าๆกันหรือสูงกว่าหม้อแปลง.................ผมว่านะ ถ้าท่านจะเปลี่ยนเป็นสวิทชิ่งทั้งหมด เอาเงินส่วนที่จะซื้อสวิทชิ่งไปซื้อ Step up  แบบ เร็กกูเลเตอร์ หรือ ภาษาชาวบ้านเรียกว่า หม้อดึงไฟแบบควบคุมแรงดันเอง จะตกจะขึ้นก็ 220V. เท่าเดิม ดีกว่าครับ อายุการใช้งานดีกว่าด้วย
ราคาของมันจะอยู่ที่เท่าไหรครับ 30 เอมป์....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์