ถามเรื่องโปรเจคไมโครกับความสารถของพี่แกหน่อคับ ท่านผู้รู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●คอมพ์คอนโทรล » หัวข้อ: ถามเรื่องโปรเจคไมโครกับความสารถของพี่แกหน่อคับ ท่านผู้รู้
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโปรเจคไมโครกับความสารถของพี่แกหน่อคับ ท่านผู้รู้  (อ่าน 6659 ครั้ง)
Boonthums
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 12:38:45 PM »

คือตอนนี้ผมจะทำโปรเจคเป็นเครื่องวัดส่วนสูงโดยใช้อัลตร้าโซนิคคับ โดยจะ
ใช้ไมโครคอนโทรลเลอร์เบอร์ avr atmega16 โดยจะให้เป็นตัวคำนวนระยะทาง
ไปกลับ ออกมาเป็นเซนติเมตร โดยให้ไมโครนับเมื่อเริ่มส่งคลื่นออกไปและ
หยุดนับเมื่อได้ร้บคลื่นที่สะท้อนกลับมา แล้วเอาเวลาที่นับได้ไปคำนวณเป็นระยะทางคับ

เมื่อได้ระยะทางมาแล้วก็เอาไปลบกับความสูงที่เราตั้งเครื่องไว้ เช่นตั้งเครื่องไว้ที่สูง 2 เมตร
ก็จะได้ว่า ความสูง(2เมตร) - ระยะทางที่คำนวนได้ = ความสูงของวัตถุ

อยากทราบว่าคุณสมบัติและฟังช์ชั่นในการเขียนโปรแกรมของไมโครคอนโทรลเบอร์นี้  Sad Wink

output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 02:46:46 PM »

ต้องทราบก่อนว่า ไอ้ตัวอัลตาโซนิคนี้อ่ะครับ
มันมีความผิดพลาดเท่าไรอ่ะครับ
กลัวมันจะไม่เที่ยงตรงครับ
ลองศึกษาดูครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:05:27 AM »

เคยเห็นในหนนนังสือโครงงานอีเล็กทรอนิกส์เล่ม เก่าๆ   ตลับเมตรอิเล็กทรอนิกส์  ใช้หลักการตัวรับตัวส่งของอุนตร้าโซนิก ครับ  Cheesy
eee36413
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 10:49:33 AM »

หลักการอยู่ที่การเขียนโปรแกรมเพื่อจับขอบครับเมือเปลี่ยนจาก 0- --1เมือไร timer ก็ออน และ1 --0 ก็ปิด timer แล้วเอามาใช้งานครับ
ไม่ถึง 10 บรรดทัดก็ใช้ได้แล้วครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 10:32:29 AM »

http://www.hobby-elec.org/e_pic6_6.htm

ที่นี่เลยครับ เขาทำเป็นโครงงานสำเหร็จเลย แต่คงต้องดัดแปลงนิดหน่อย อ่านให้เข้าใจแล้วลงมือเลยครับ ขอให้โชคดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●คอมพ์คอนโทรล » หัวข้อ: ถามเรื่องโปรเจคไมโครกับความสารถของพี่แกหน่อคับ ท่านผู้รู้