ตู้เย็นไม่เย็นสงสัยตัวนี้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 11:39:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นไม่เย็นสงสัยตัวนี้ครับ  (อ่าน 28648 ครั้ง)
Jakapop
member
*

คะแนน0

พ่อลูกสอง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 10:21:58 AM »

จากที่ผมเคยถามเรื่องตู้เย็นไม่เย็นแล้วคุณ e21fnw ได้ให้ข้อมูลวิธีการไปวัดตัว Over load, compressor นั้น ผมได้กลับไปลองวัดดูแล้ว ค่าความต้านทานของ compressor ทั้งสามขาได้ค่าตามที่บอกไว้ และตัว over load ก็วัดได้ค่าประมาณ 0.6 โอห์ม ผมได้ลองเสียบปลั๊กให้ตู้เย็นปรากฎว่ามันทำงานได้ปกติ แต่พอดึงปลั๊กออกสักพักแล้วเสียบไปใหม่ปรากฎว่าตู้ไม่ทำงาน จะได้เย็นเสียงคอมทำท่าจะสตาร์ทแล้วก็ดับ ผมเอาไขควงวัดไฟไปแตะที่ขั้ว over load สังเกตเห็นว่ามันมีไฟข้ามตัว over load มาเลี้ยงให้คอมได้สัก 1-2 วินาที แล้วมันก็ตัด อาการแบบนี้ถือได้ว่าตัวคอมเสียหรือเปล่า หรือว่าตัว over load นั่นหละที่เสีย

ขอผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ  Cheesy

พ่อลูกสองจ้า

kukai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 12:44:09 PM »

เป็นไปได้คะว่าคอมจะไปซะแล้ว หรือว่าระบบตัน ....ไอ้ที่ว่าทิ้งไว้ซักพักแล้วค่อยเสียบปลั๊กใหม่นั้นนานไหมคะ ....
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:24:27 PM »

มิเตอร์ฟลุครุ่นไหน  มีย่านวัดกระแส AC ไหมละครับ อยากรู้ว่ามันกินกระแสเท่าไร?

หลักการก็ต่อ ....อนุกรม...กับวงจรเพื่อวัดกระแส

(ดูด้วยว่ามิเตอร์ทนกระแสได้ กี่แอมป์ เทียบกับกระแสโหลดที่จะไปวัด  ระมัดระวังด้วยนะ)

เสียงดังแต๊กที่ว่า ส่วนตัวผมน่าจะเป็นโอเวอร์โหลด ทำงานเนื่องจากกระแส และ ความร้อนคอมฯเกิน

ต้องอาศัยว่ามันกินกระแสสูงเกินขนาดไหน ระบบทางเดินน้ำยาเป็นอย่างไร?

อาการก่อนหน้าที่จะไม่เย็นเป็นอย่างไร จู่ ๆ ก็ไม่เย็นเลยหรือ ?

มีการเคลื่อนย้ายตู้เย็นมาก่อนหรือเปล่า + ผิดวิธีหรือเปล่า ?

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Jakapop
member
*

คะแนน0

พ่อลูกสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:43:25 PM »

ฟลุ๊ครู้สึกจะเป็นรุ่น 770 หรือ 870 นี่หละ (ไม่แน่ใจพอดีตอนนี้อยู่ที่ทำงานครับ) เย็นนี้จะไปลองวัดกระแสดูครับ ระบบน้ำยาน่าจะโอเคไม่ตันนะครับเพราะว่าช่วงที่คอมทำงานได้นั้นสังเกตว่าจับข้างตู้มันจะร้อนทั้งซ้ายและขวาผมเลยคิดว่าน้ำยาไม่ตันครับ
อาการก่อนหน้าที่ว่าไม่เย็นนั้นก็ปกติครับ แต่อยู่ดี ๆ คอมก็ไม่ทำงานขึ้นมาเฉย ๆ ผมสังเกตได้จากเสียงคอมไม่ทำงานตอนแรกผมก็คิดว่ามันหยุดพักปกติ แต่ผ่านไปเป็นชั่วโมงคอมก็ไม่ทำงาน ผมจึงดึงปลั๊กออกทิ้งไว้ให้คอมเย็นแล้วเสียบใหม่ก็ใช้ได้ แต่เอาแน่ไม่ได้นะบางครั้งคอมเย็นเสียบก็ไม่ทำงาน ส่วนตู้นั้นไม่ได้ทำการเคลื่อนย้ายเลย ช่วงผมเช็คคอมผมแค่ไสเลื่อนนิดหน่อยเพราะว่าฐานมันมีล้ออยู่แล้วง่ายต่อการเคลื่อนย้ายครับ ตอนนี้ผมตั้งข้อสังเกตเองว่าเป็นไปได้ไหมที่คอนโทรลบอร์ดจะเสีย เช่นตัวรีเลย์ที่คอนโทรลบอร์ดเสียที่หน้าคอนแทรคมัน อันนี้เป็นไปได้ไหมครับ เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะลองไปดูในส่วนนี้ดู หรือคุณ e21fnw มีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมไหมครับ ส่วนเจ้าตัวเซ็นเซอร์ดีฟอร์ส คิดว่าไม่เสียครับเพราะเอามิเตอร์วัดแล้วมันโอเคครับ

Jakapop
member
*

คะแนน0

พ่อลูกสอง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:51:56 PM »

ต่ออีกนิดครับ เมื่อคืนผมทดลองเสียบปลั๊กใหม่หลังจากที่ไม่ได้เสียบปลั๊กมันมาสองวัน คอมก็ทำงานได้ปกติครับผมเสียบทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงคอมก็ทำงานตลอดไม่หยุดเลยครับ (อันนี้ปกติไหม ผมคิดเองนะว่าเป็นเพราะตู้มันไม่ได้ทำงานมานานหลายวันห้องฟรีซมันยังร้อนคอมเลยต้องทำงานต่อเนื่องเรื่อยไปจนกว่าอุณหภูมิในห้องฟรีซมันได้ที่คอมถึงจะหยุดใช่ไหมครับ) แต่ผมปล่อยให้ทำงานได้สักครึ่ง ชม. ผมก็หยุดแล้วก็เอาตัว over load มาวัด มันก็ได้ค่าโอห์มอยู่ 0.6 ผมคิดว่ามันน่าจะปกตินะ แล้วผมประกอบกับที่เดิมเสียบปลั๊กคราวนี้คอมไม่ทำอีกแล้ว ก็เลยดึงปลั๊กออกสัก 15 นาทีเสียบใหม่เหมือนเดิมใช้ไม่ได้ แล้วสักพักลองใหม่อีกมันกลับใช้ได้ เหมือนกับว่าเอาแน่ไม่ได้ว่าคอมจะทำตอนไหนผมคาดเดาไม่ได้ครับ
ผมให้ข้อมูลเพิ่มเติมเท่านี้ครับ

member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 06:57:56 PM »

อย่างง่ายสุดก็ซื้อ โอเวอร์โหลดตัวใหม่มาเปลี่ยนดูหละครับ

อาการหน้าคอนแทค เสื่อมมันก็เป็นไปได้

คอนเตอร์เรนท์รีเรย์ + คาปาซิเตอร์สตาร์ทที่ประกอบ ก็พิจารณาด้วยนะครับ อย่าลืม...

ง่ายสุด ถูกสุด ลองดูก่อนครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 11:46:19 PM »

อย่างง่ายสุดก็ซื้อ โอเวอร์โหลดตัวใหม่มาเปลี่ยนดูหละครับ

อาการหน้าคอนแทค เสื่อมมันก็เป็นไปได้

คอนเตอร์เรนท์รีเรย์ + คาปาซิเตอร์สตาร์ทที่ประกอบ ก็พิจารณาด้วยนะครับ อย่าลืม...

ง่ายสุด ถูกสุด ลองดูก่อนครับ
ความเห็นเหมือนคุณ e21fnw ครับ ลองเปลี่ยน OVERLOAD ก่อนครับ  ง่ายสุด ถูกสุด ลองดูก่อนครับ
member
*

คะแนน863

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 07:39:28 AM »

อืมมมม...

ความจริงมันก็มีหลักการอยู่แหละครับ มีวิธีการวัด ทดสอบ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น เรื่องมันยาวครับ ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องด้วย คงให้เป็นเพียงแนวทางครับ

เรื่องคอนเตอร์เรนท์รีเรย์ ที่อาศัยหลักการเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็กไฟฟ้า และ คาปาซิเตอร์สตาร์ท ที่ช่วยในการออกตัว สตาร์ทคอมเพรสเซอร์ 

และ อุปกรณ์อื่นๆ ในวงจรไฟฟ้า ลองทำความเข้าใจดูด้วยครับ ตามลิงค์ที่ให้ไว้ศึกษา หรือ หาหนังสือมาลองอ่าน ทดลองการใช้เครื่องมือวัด ทดสอบดูครับ

จักได้มากกว่าการซ่อมแค่ให้ใช้ได้ แต่ให้เข้าใจหลักการทำงานของมันอย่างแท้จริง

เจริญธรรม  Wink

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:30:37 PM »

การทดสอบคอมว่าเดินหรือไม่เสียบปลั๊กครั้งแรกเดินปกติแล้วถอด ถ้าจะเสียบปลั๊กครั้งต่อไปต้องรอ 15 นาทีเพื่อบาล้านซ์น้ำยาก่อนไม่งั้นมันจะสตาร์ทไม่ออกทำให้โอเวอร์โหลดตัด ถ้าปล่อยไว้แล้วยังสตาร์ทไม่ออกให้เปลี่ยนรีเลย์เป็นอันดับแรก โอเวอร์โหลดไม่ต้องเปลี่ยน รีเลย์ต้องเป็นขนาดเดียวกันกับของเดิมด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์