พริ้นเตอร์EPSON LQ1170
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 09:45:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พริ้นเตอร์EPSON LQ1170  (อ่าน 6422 ครั้ง)
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 09:54:17 PM »

พริ้นเตอร์epson LQ1170 แบบดอทเมตริก อาการเสียคือเวลาสั่งพิมพ์แล้วหัวพิมพ์จะเลื่อมาทางซ้ายของเครื่องไม่ได้ หัวพิมพ์จะวิ่งไปมาระหว่างกลางและด้านขวาของตัวเครื่องทำให้ข้อความที่พิมพ์ไปอยู่ที่ปลายกระดาษด้านขวาและข้อความไม่สมบูรณ์ พอสั่งปิดเครื่องหัวพิมพ์ก็จะวิ่งมาด้านซ้ายสุดของเครื่องและมาหยุดตรงกลางแต่พอสั่งพิมพ์อีกอาการก้เป็นเหมือนเดิม    ใครเคยเจอบ้างรบกวนด้วยครับ

chanchaih
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 07:13:30 PM »

clear memory โดย ปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม 4ปุ่มนับจากขวามือ มาทางซ้ายมือครับ แล้วเปิดเครื่อง รอจนได้ยินเสียง บี๊บยาว แล้วค่อยปล่อยมือ จากนั้นปิดเครื่องแล้วลองใช้งานดูครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 11:35:08 AM »

ลองclear memory ตามที่แนะนำแล้ว พอสั่งพริ้นท์ก็ใช้ได้แต่พอแผ่นที่สองก็ออกอาการเดิมอีก แล้วลองเคลียร์ใหม่ก็ไม่ได้แล้วตอนนี้เป็นตลอดเลย
เหมือนกลับว่าตอนพิมพ์หัวอ่านเลื่อนไปขวาสุดแล้วมอเตอร์ไม่ดึงหัวอ่านกลับมา แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่หัวอ่านก็เลื่อนมาทางซ้านเหมือนเดิมเป็นเฉพาะตอนสั่งพิมพ์  ทำไงดีรบกวนอีกนิดครับ
chanchaih
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 11:48:10 AM »

ขอโทษครับ ไม่ค่อยว่างเลย
ทดลองอีกที่นะ ถอดสาย LPTออกก่อน ทดลอง self test ดูก่อนว่าเป็นไงบ้าง ถ้ายังไม่หาย ผมว่า Sensor ตัวที่อยู่ด้านซ้ายมือใต้หัวพิมพ์เสียครับ ให้ลองถอดมาทำความสะอาดดูครับ หรือบัตกรีขาSensor ที่ Board ดูครับ
ออ้ อีกอย่างนะครับ ให้ถอดตลับหมึกออกก่อนนะครับ แล้วปรับตำแหน่งหัวพิมพ์ถอยออกมาที่ประมาณเลข5-6 แล้วลอง Self Test ดูครับ ถ้าหายก็แสดงว่าเป็นที่ตลับหมึก หรือไม่ก็ Ribbon Mark ขำรุดทำให้หมึกไม่เลื่อน ทดลองทำตามนี้ก่อนนะครับ
ถ้าสะดวกนะ 0869621233 พอดีผมพิมพ์ไทยไม่ค่อยเก่งครับ หน้านี้ก็ปาเข้าไปเกือบ 10 นาทีครับ

dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 04:16:13 PM »

ลองใส่น้ำมันตรงแกนเหล็กก่อน ถ้าไม่หายผมว่าเป็นที่ Mainboard น่ะ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 10:07:51 PM »

ลองใส่น้ำมันตรงแกนเหล็กก่อน ถ้าไม่หายผมว่าเป็นที่ Mainboard น่ะ

ัำyesss  Tongue

yokyek
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:09:47 AM »

ถ้าทำตามทุกวิธีแล้วไม่หาย ลองเปลี่ยน มอเตอร์ Stepper ดูครับ  เคยเจอพิมพ์ได้ครึ่งหน้าแล้วหัวพิมพ์มาหยุดตรงกลางกระดาษ เปลี่ยนแล้วหายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์