อาการ Boot เครื่องช้า เกิดจาก C ใน Power Supply บวมเป่งงงงๆๆๆๆๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:42:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ Boot เครื่องช้า เกิดจาก C ใน Power Supply บวมเป่งงงงๆๆๆๆๆ  (อ่าน 8436 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน 214

« เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:33:26 PM »

ผมเองก็มองข้ามเหมือนกันไม่น่าเชื่อครับ เดิมทีคอมของผมจะ Boot

เครื่องเข้าหน้าจอ Window เร็วเป็นปกติ แล้วอยู่ๆมาวันนึงใช้เวลานานมาก

เกือบ 30 วินาทีถึงจะเข้าหน้าจอ Welcome ของ Window XP ผมเองก็ไม่รู้

จะแก้ปัญหายังไงเพราะยังไม่เคยเจอ  Sad จนมาวันนึง ผมมีความคิดที่จะเปลี่ยน

Capacitor ที่อยู่ใน Power supply แบบโละทั้งแผงเนื่องด้วย มันมีอายุ 4 ปีกว่าๆแล้ว

มันเป็น Power supply แบบติด Case มา ตอนนั้นยังไม่ได้นึกถึงว่าจะเกี่ยวอะไร

กับการ Boot เครื่องช้า จนมาถึงขั้นตอนการถอด Power supply เพื่อที่จะทำการเปลี่ยน

C ถึงได้รู้ว่า Ku คิดถูกต้องแล้ววว  Embarrassed Embarrassed  Huh?
BenQ
member
*

คะแนน 214

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:38:03 PM »

อย่าลืมย้ำจุดบัดกรีในส่วนต่างๆแล้วทำการล้างแผงวงจรด้วยทินเนอร์ให้สะอาดนะครับ

เพื่อ Power Supply คอมจะได้ทำงานแบบเต็มประสิทธิภาพ  Lips Sealed  Huh?
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน 1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:39:20 PM »

เปลี่ยน ไดโอด ด้วยนะน้อง Q

ที่ C มันเป็นแบบนั้นก็เพราะ ไฟDC ที่เข้ามา มันมี AC มาด้วย

ที่ไฟ AC เข้ามาได้ ก็เพราะ ไดโอด รั่วครับ

Tongue

ถ้าไม่เช่นนั้น มันจะบวมอีกในเร็วๆนี้ครับ  Tongue

BenQ
member
*

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:43:36 PM »

หลังจากที่ผมได้ประกอบชิ้นส่วนต่างๆเข้ากับ Case Computer เรียบร้อยแล้ว

ก็ลองเปิดเครื่องดู ก็พบกับความมหัศจรรย์( แห่งรัก  SmileyTongue เครื่อง Boot

เร็วขึ้นอย่างน่าประหลาด จริงๆครับ ( ไม่ได้โม้  Tongue )

หลังจากที่ท่านได้ลองแบบผมแล้ว อย่าลืมบอกทุกๆคนด้วยให้หันมาเปลี่ยน C

แทนแก๊สโซฮอร์  Sad  Cool  Tongue

สวัสดี...

BenQ

ขอบคุณลุงพรเทพมากครับ จะจัดการในเร็ววันนี้ครับ  Tongue  Cheesy  Cheesy
abang
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:21:56 PM »

ขอบคุณมากคะท่านขา............... ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์