สายลำโพงตู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 10, 2024, 12:29:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพงตู้  (อ่าน 10868 ครั้ง)
putawan
member
*

คะแนน5

ความขยั่นคือความสำเร็จ

namoma@thaimail.com
« เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:32:04 PM »

ผมมีข้อสงสัยและข้องใจเกี่ยวกับสายลำโพงว่าเราควรจะใช้ยาวประมาณเท่าไรสักกี่เมตรถึงจะดีและถ้าใช้ยาวเกิน 30 เมตรจะมีผลต่อแอมป์หรือไม่คือตอนนี้ของผมใช้อยู่ประมาณ 30 เมตรท่านสมาชิกทุกท่านช่วยให้ความกระจ่างที่ครับโดยเฉพราะใช้กับแอมป์ไบโพล่าควรใช้ยาวเท่าไร

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 07:43:05 AM »

ยิ่งสั้นยิ่งดี ยาวความต้านทานในสายมีเยอะ หนักเครื่อง บางทียาวมากๆเร่งเสียงไม่ขึ้น และถ้าไปใช้งานที่มีไฟตกเหลือร้อยกว่าโวลย์ แล้วไม่มีตัวเพิ่มไฟ อื้อฮือ ลิเกเลิกเลย
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 08:28:12 PM »

สายลำโพงสั้น สายสัญญาณยาวดีกว่านะครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 08:36:39 PM »

ยิ่งสั้นยิ่งดีครับ ถ้าไม่สะดวกก็แนะนำให้ใช้สายเส้นใหญ่เอาครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
MUN99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:27:33 PM »

ใช้คับใหญ่ล่ะดีคับ
putawan
member
*

คะแนน5

ความขยั่นคือความสำเร็จ

namoma@thaimail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:44:55 PM »

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้คำตอบผมยังมือใหม่ยังไม่มีประสพการณ์
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:21:29 PM »

เลือกที่เบอร์ใหญ่ๆหน่อยครับผม ส่วนความยาวนั้นแล้วแต่ครับ ทำให้สั้นได้ที่สุดก็ดีครับผม
อ่อ..อีกอย่างนึงนะครับ สายในตู้ลำโพงควรที่จะมีขนาดที่ใหญ่พอๆกันด้วยนะครับ และสำคัญเลยนะครับไม่ควรใช้สายไฟที่เคยเอาไปทำสายไฟมาแล้วมาใช้ทำสายลำโพงนะครับ เพราะว่าความต้านทานภายในมันจะเปลี่ยนไปครับผม แล้วก็ไม่ควรเอาสายลำโพงไปทำสายไฟด้วยนะครับ
แถมให้อีกนิดนึงครับผม ตู้ลำโพงบางยี่ห้อ(ยี่ห้อดังๆของฝรั่งตาน้ำข้าว)เขาจะกำหนดมาเลยครับว่าลำโพงของเขานั้นควรที่จะใช้สายเบอร์อะไร ยาวเท่าไร ถ้าความยาวเท่านี้ควรที่จะใช้เบอร์นี้ๆตามที่ผู้ผลิตกำหนดมา
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 07:16:17 AM »

เลือกที่เบอร์ใหญ่ๆหน่อยครับผม ส่วนความยาวนั้นแล้วแต่ครับ ทำให้สั้นได้ที่สุดก็ดีครับผม
อ่อ..อีกอย่างนึงนะครับ สายในตู้ลำโพงควรที่จะมีขนาดที่ใหญ่พอๆกันด้วยนะครับ และสำคัญเลยนะครับไม่ควรใช้สายไฟที่เคยเอาไปทำสายไฟมาแล้วมาใช้ทำสายลำโพงนะครับ เพราะว่าความต้านทานภายในมันจะเปลี่ยนไปครับผม แล้วก็ไม่ควรเอาสายลำโพงไปทำสายไฟด้วยนะครับ
แถมให้อีกนิดนึงครับผม ตู้ลำโพงบางยี่ห้อ(ยี่ห้อดังๆของฝรั่งตาน้ำข้าว)เขาจะกำหนดมาเลยครับว่าลำโพงของเขานั้นควรที่จะใช้สายเบอร์อะไร ยาวเท่าไร ถ้าความยาวเท่านี้ควรที่จะใช้เบอร์นี้ๆตามที่ผู้ผลิตกำหนดมา
แต่สายไฟที่เอามาแทนสายลำโพงที่ไม่เคยทำเป็นสายไฟทำได้ใช่ไหมครับ
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 08:56:20 AM »

[/quote]แต่สายไฟที่เอามาแทนสายลำโพงที่ไม่เคยทำเป็นสายไฟทำได้ใช่ไหมครับ
[/quote]ใช้แทนได้ครับ
เก็บมาฝากครับ ถ้าเราไม่ได้ใช้สายลำโพงโดยตรง(เพราะสายลำโพงจริงๆมันแพง   แต่ถ้ารุนคาราถูกๆหน่อย
คุณภาพไม่ได้เรื่องสู้สายไฟะรรมดายังไม่ได้)
ถ้าจะใช้สายไฟธรรมดาให้หมุ่นทำเป็นเกียวนะ เพราะอะไรเดียวมาบอกไปเรียนก่อน

ทุกๆท่านคือครูเรา
tape
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 09:43:43 AM »

ทำไมไม่เอาแอมป์ไปตั้งใกล้กับลำโพงครับแล้วลากสายสัญญาณแทน แบบบัลลานต์นะครับลากไกลกี่เมตรก็ได้ จะได้ประหยัดค่าสายลำโพง คิดง่ายๆสายVCT2*2.5เมตรละ40บาทคุณใช้ข้างละ50เมตร2ข้างก็100เมตร ก็ปาไ4000แล้ว ค่าสายสัญญาณแบบสเตริโอเมตรละ10กว่าบาทถูกกว่ากันต้องครึ่งหนึ่ง Wink

จงตั้งใจทำทุกอย่าง แต่อย่าทำทุกอย่างที่ตั้งใจ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 06:20:31 AM »

นี่แหละครับเหตุผลที่ว่าทำไมผมถึงใช้สายไปธรรมดาๆแทนสายลำโพง ก็เพราะว่ามัน"แพงมาก"นั่นเองครับ อ่อแต่สายลำโพงแท้ๆผมก็มีนะครับจำไม่ได้ว่าซื้อมาเท่าไรเพราะนานมากแล้ว ถามว่าสายทั้ง2ชนิดนี้ต่างกันมากมั๊ย?? ไม่ต่างกันครับ แต่ถ้ายาวมากๆนี่ก็มีผลเหมือนกันครับผม ส่วนมากสายแต่ละเส้นนี่ผมทำเส้นละไม่เกิน 20 เมตรครับมันเปลือง
แต่ถ้าผมจเสียเงินผมยอมเสียเงินให้กับสายไมค์กับสายมัลติคอร์ดีกว่ารับผม เพราะถ้าเป็นสายที่คุณภาพไม่ดีสัณญาณมันอาจจะดรอปหรือไม่ก็มีคลื่นวิทยุแทรกได้ครับ Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์