เปลี่ยน Soundcard ใหม่เครื่องปิด-รีสตาร์ทไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:28:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน Soundcard ใหม่เครื่องปิด-รีสตาร์ทไม่ได้  (อ่าน 2760 ครั้ง)
manopoh007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 01:43:35 PM »

ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมใช้คอม Cer 2.6 G Ram 512 M soundonbaord AC 97  ลง XP 2006  ผมเปลี่ยน sound ใหม่ ใช้ของ  Creative SB Live 5.1 SB 0220 ทุกอย่างทำงานได้ตามปกติ ไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาคือ รีสตาร์ท และปิดเครื่องไม่ได้ มันจะไปค้างอยู่ที่โลโก้ตอนปิดว่า  “Windows is shutiing Down..” แล้วก็นิ่งไปเลย ต้องรอจนไฟกระพริบที่ฮาร์ดดิสไม่ติด แล้วจึงกดสวิสท์แช่ หรือไม่ก็ รีเซ็ท จึงจะได้  ผมได้ถอนไดรเวอร์ของ AC 97 ออกแล้ว และก็ Disable ใน  Bios  แล้ว  ลองลง ไดรเวอร์ SB Live ใหม่ 2 รอบแล้วครับ  ย้ายช่องเสียบ  Slot PCI ดูแล้ว ก็เหมือนเดิม มีวิธีแก้ไขยังงัย ขอคำแนะนำด้วยครับ .....

boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:53:47 AM »

ลองดูว่า ในเว็บ Creative มี driver ver. ชั่นใหม่หรือ เปล่าครับ

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์