วิธีเรียนรู้ เกี่ยวกับ "เครื่องเสียง"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 05:39:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเรียนรู้ เกี่ยวกับ "เครื่องเสียง"  (อ่าน 14627 ครั้ง)
thorngbai
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 12:54:12 AM »

สวัสดีครับ ผมคนหนึ่งที่สนใจเรื่อง"เครื่องเสียง"ผมอยากเรียนรู้เพื่อจะได้เก่งๆกับเขาบ้างควรเริ่มต้นอย่างไร...และมีที่ไหนเปิดสอนคนแก่ (...42ขวบ) บ้างครับ...ขอบพระคุณครับ Cheesy Cheesy

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:10:33 AM »

ไม่ต้องเรียนให้เสียเงินหรอกครับ เพียงท่าน ออนไลน์แล้วเรียนรู้จากเว็บนี้แหละครับแล้วลองปฎิบัติหรือทดลอง คิดทบทวน  ผมว่าไม่เกิน3 เดือนท่านก็เป็นเซียนได้ครับ        (เสียแต่ค่าเน็ต+ค่าไฟ)    อาจารย์และ เพื่อนๆ พี่  ๆน้อง และสมาชิกเล็กซาวด์ยินดีต้อนรับครับ   

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:12:54 AM »

สวัสดีครับ ผมคนหนึ่งที่สนใจเรื่อง"เครื่องเสียง"ผมอยากเรียนรู้เพื่อจะได้เก่งๆกับเขาบ้างควรเริ่มต้นอย่างไร...และมีที่ไหนเปิดสอนคนแก่ (...42ขวบ) บ้างครับ...ขอบพระคุณครับ Cheesy Cheesy
1.อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับด้านเครื่องเสียง
2.ลงมือปฏิบัติกับงานจริง  อุปกรณ์จริง
3.สงสัยอะไร  มาถามเพื่อนสมาชิก  และอ่านตามกระทู้ต่างๆ   ได้รับความรู้เพิ่มแน่

หมายเหตุ*** ที่ถาม  อยากจะซ่อมเป็น  หรือว่าอยากเล่นเครื่องเสียงเป็น 
  Smiley

ไม่มีใครแก่เกินเรียนครับผม
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:57:31 AM »

มีความรู้พื้นฐาน ทางภาษา อังกฤษหน่อย....ก็จะง่ายขึ้นนะครับ
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:13:43 PM »

สวัสดีครับ....ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่สนใจเรื่องการประกอบแอมป์แบบต่างๆ อยู่ (แต่ก็เพิ่งใส่ใจเต็มที่เมื่อไม่กีเดือนเอง)...เอาแบบง่ายๆ เลยครับ 1)อย่างพาวเวอร์ 500+500 วัตต์ ...จะต้องใช้ไดว์แบบไหน อย่างไร มีวิธีเลือกใช้ยังไง 2)..สำหรับหม้อแปลง และสวิชชิ่งมีวิธีเลือกใช้อย่างไรเหมือนกัน.....
.......ขอคำแนะนำและวิธีการทำหรือวิธีการประกอบแบบเป็นขั้นตอนหน่อยครับ

*** หรือมีอาจารย์ หรือ ช่างฯ ท่านใดมีหนังสือที่สามารถที่จะศึกษาด้วยตนเองแล้วทำได้เลยก็แนะนำได้ครับ....(จริงๆ แล้วผมเป็นครู เอกคอมพิวเตอร์...สอนนักเรียนครับ ชอบเครื่องเสียง ชอบดนตรี ชอบร้องเพลงครับ)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:04:59 PM »

1)อย่างพาวเวอร์ 500+500 วัตต์ ...จะต้องใช้ไดว์แบบไหน อย่างไร มีวิธีเลือกใช้ยังไง

ตอนนี้มีให้เลือกอยู่หลายรุ่นครับ  อาทิเช่น  TR 07  , YMH  2000   ลองเลือกดูครับ  ใช้งานกลางแจ้งได้ดี

2)..สำหรับหม้อแปลง และสวิชชิ่งมีวิธีเลือกใช้
แนะนำให้เล่นหม้อแปลงก่อนครับ   สำหรับมือใหม่

.......ขอคำแนะนำและวิธีการทำหรือวิธีการประกอบแบบเป็นขั้นตอนหน่อยครับ
อันนี้ท่านต้อง  เลือกก่อนครับจะทำแบบไหน   หลังจากนั้นว่ากันอีกที

tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:17:04 PM »

ขอบคุณท่าน Nimit...มากๆ ครับ  แล้วถ้าผมต้องการจะสั่งอุปกรณ์มาเป็นชุดเลยเนี๊ยะ แต่เบื้องต้นต้องเป็นแบบที่ลงปริ๊นเรียบร้อยนะครับ  ทั้งหมดเลยนะครับ(รวมทั้งกล่องด้วย)..ขอคำแนะนำต่อพร้อมราคาแต่ละอย่างด้วย...สามารถนำมาทำเสร็จแล้วสามารถขับ 18" ข้างละ 2 ดอก..แบบไม่มีปัญหานะครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:26:09 PM »

1.แต่เบื้องต้นต้องเป็นแบบที่ลงปริ๊นเรียบร้อยนะครับ  ทั้งหมดเลยนะครับ
2.(รวมทั้งกล่องด้วย)..
3.ขอคำแนะนำต่อพร้อมราคาแต่ละอย่างด้วย..
4..สามารถนำมาทำเสร็จแล้วสามารถขับ 18" ข้างละ 2 ดอก..แบบไม่มีปัญหานะครับ

1.แผ่นไดร์วงจรส่วนใหญ่เป็นแบบลงเรียบร้อยแล้วครับ  แต่ท่านต้องมาต่ออุปกรณ์ร่วมต่างเองครับ
    งานนี้ต้องมีพื้นฐานบ้างครับ   
2.กล่องมีหลายราคาครับ   ต้องเลือกซื้อดูครับ
3.ราคา............  อันนี้  ปล่อยไปก่อน  ไม่รู้ราคาที่แน่นอน
4.ครับ.....ส่วนใหญ่จะได้ครับ....

เดี๋ยวผมแนะนำข้อมูลเพิ่มอีกที   หากไม่มีใครแนะนำต่อ Smiley

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:29:29 PM »

ดอก 18 ระบาด สงสัยผมจะหา ดอก 21 เล่นบ้างล่ะมั้ง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:12:10 AM »

ขอบพระตุณท่าน nimit ครับอยากซ่อมเป็นและสร้างเป็นครับผม Cheesy Cheesy Cheesy

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 05:52:31 AM »

ขอบพระตุณท่าน nimit ครับอยากซ่อมเป็นและสร้างเป็นครับผม Cheesy Cheesy Cheesy
หานังสือเกี่ยวกับเครื่องเสียงมาอ่านครับ   ลองดูของอิเล็กทรอนิกส์แฮนด์บุ๊ค   ดูครับน่าสนใจมาก
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:52:08 PM »

ถามต่อ.....คือว่าถ้าผมต้องการกำลังขับข้างละ 500+500 วัตต์ ที่ 8 โอห์ม...เป็นเฟต หรือไบโพล่า..ก็ได้ไม่ทราบว่าชุดสำเร็จจะอยู่ที่ราคาเท่าไหร่...ขอทราบจากท่านที่กำลังทำจำหน่ายด้วยครับ  หรือจะทำมาหลายๆ ราคา หลายๆ แบบก็ได้ครับ จะเอามาขับซับ 18" ข้างละ 2 ตัว ประมาณว่าโต๊ะจีน 50-100 โต๊ะนี่แหล่ะ
somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:24:09 PM »

ดอก 21 ลูกเบสใหญ่ดีครับข้างละ 2ใบตู้ W คลุมพื้นที่ดีสะใจดีครับ Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 05:17:51 PM »

ถามต่อ.....คือว่าถ้าผมต้องการกำลังขับข้างละ 500+500 วัตต์ ที่ 8 โอห์ม...เป็นเฟต หรือไบโพล่า..ก็ได้ไม่ทราบว่าชุดสำเร็จจะอยู่ที่ราคาเท่าไหร่...ขอทราบจากท่านที่กำลังทำจำหน่ายด้วยครับ  หรือจะทำมาหลายๆ ราคา หลายๆ แบบก็ได้ครับ จะเอามาขับซับ 18" ข้างละ 2 ตัว ประมาณว่าโต๊ะจีน 50-100 โต๊ะนี่แหล่ะ
ลองเลือกดูที่เป็นเครื่องยี่ห้อสำเร็จดูก็ได้นะครับ     ลองเลือกกำลังขับดู    หากเราประกอบเองไม่ได้

http://www.spksoundsystems.net/product.asp?S=yes&B=&G=1
sanuo
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 05:41:23 PM »

อย่าบอกจังเลยว่า.....
ผมก็ได้ความรู้ทั้งหมด จาก web นี้เลยครับ ไม่ได้ร่ำเรียนที่ใหนมาเลยครับ
อ่านกระทู้ให้หมด ก็คงทำป็นกันทุกคนแหละครับ
dakdakdak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 05:55:22 PM »

ฝากพี่ๆนิดนึงบางที คนใหม่ๆเข้ามาถามซ้ำ  ก็น่าจะเเนะนำลิ้งให้หน่อย  เเทนที่จะว่า "ถามซ้ำไปหากระทู้เก่าๆเอา"  เพราะบางทีหาไม่เจอครับ   Smiley
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 06:05:27 PM »

ฝากพี่ๆนิดนึงบางที คนใหม่ๆเข้ามาถามซ้ำ  ก็น่าจะเเนะนำลิ้งให้หน่อย  เเทนที่จะว่า "ถามซ้ำไปหากระทู้เก่าๆเอา"  เพราะบางทีหาไม่เจอครับ   Smiley
  ปกติ   ลงลิ้งค์ให้นะครับ   หากเป็นกระทู้คำถามเดียวกัน  เราจะก็บอกให้ไปต่อที่เดิมก่อนครับ  หรืออ่านเพิ่มเติมก่อน   บางทีคำตอบก็จะเหมือนกัน ในบางกรณี   
      หากใครมีปัญหา  หรือหาไม่เจอมาตั้งใหม่ได้เลยครับ 
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 12:41:48 AM »

หานังสือเกี่ยวกับเครื่องเสียงมาอ่านครับ   ลองดูของอิเล็กทรอนิกส์แฮนด์บุ๊ค   ดูครับน่าสนใจมาก
            ผมได้ชื้อหนังสือ "ช่างสร้างเครื่องขยายเสียงทรานซิสเตอร์และไอซี" มาอ่านครับ สงสัยกับตัวย่อนี้ครับ
            mS...ย่อมาจากอะไร เป็นหน่วยวัดฃองอะไรครับ
            ครั้งต่อไปถ้ามีข้อสงสัยผมขออณุญาตขึ้นคำถามเลยนะครับ เพื่อเป็นการประหยัดพื้นที่ครับ
            ใครมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องขยายเสียงก็ช่วยกันขึ้นคำถามไว้หน้านี้เยอะๆหน่อยนะครับ ผมขออ่านด้วยคน
                                                                 ขอบพระคุณครับ

sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 07:17:21 AM »

หานังสือเกี่ยวกับเครื่องเสียงมาอ่านครับ   ลองดูของอิเล็กทรอนิกส์แฮนด์บุ๊ค   ดูครับน่าสนใจมาก
            ผมได้ชื้อหนังสือ "ช่างสร้างเครื่องขยายเสียงทรานซิสเตอร์และไอซี" มาอ่านครับ สงสัยกับตัวย่อนี้ครับ
            mS...ย่อมาจากอะไร เป็นหน่วยวัดฃองอะไรครับ
            ครั้งต่อไปถ้ามีข้อสงสัยผมขออณุญาตขึ้นคำถามเลยนะครับ เพื่อเป็นการประหยัดพื้นที่ครับ
            ใครมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องขยายเสียงก็ช่วยกันขึ้นคำถามไว้หน้านี้เยอะๆหน่อยนะครับ ผมขออ่านด้วยคน
                                                                 ขอบพระคุณครับ
เป็นหน่วยวัดเวลาหรือเปล่า mS = มิลลิเซ็ก คือ หนึ่งส่วนพันวินาทีครับ เอหรือว่า MS ซาวน์ถูกดีนะครับอิอิ Grin Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์