ข้อมูลในแฟลชไดร์วมองไม่เห็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 12:45:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลในแฟลชไดร์วมองไม่เห็น  (อ่าน 11938 ครั้ง)
makin
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:25:46 AM »

ข้อมูลในแฟลชไดร์วมันมองไม่เห็น คือเนื้อที่ใป 1กิ๊กกว่าเหลือประมาณ 180 เมก (แฟลชไดร์ว 2 กิ๊ก ใครช่วยทีว่าจะกู้ข้อมูลเดิมในแฟลชไดร์วได้ไหม

vampire
วีไอพี
member

คะแนน7

vampire

vampire_merticon@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:09:17 AM »

http://upload.one2car.com/download/download.aspx?pku=37EA1F11832VB1UU1EP5IIRNPZ6[1G
เอาอันนี้ไปติดตั้งลงเครื่องนะครับ และกดเข้าไปในexplorer.exeที่เดทท๊อป
และไปที่แฟลชไดร์ ที่ว่ามองไม่เห็นนะครับ  ว่าเห็นหรือเปล่า ถ้าเห็นก็ทำตามครับ
vampire
วีไอพี
member

คะแนน7

vampire

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:11:19 AM »

แล้วก็กดที่ แฟลชไดร์ มองทางขวา ว่าเห็นไหม
vampire
วีไอพี
member

คะแนน7

vampire

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:12:19 AM »

ลืมรูป
vampire
วีไอพี
member

คะแนน7

vampire

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:21:02 AM »

คลุมดำไฟล์ หรือโฟเดอร์ที่หายไปทีแรก แล้วเลือก properties
จะมีหน้าต่างขึ้นมาดึงรูปแล้ว เอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อความออกให้หมด
  แล้วเข้าไปดูใหม่ว่ามีหรือป่าว น่าจะมีนะ
*ถ้าจะให้ดีก็ก็อปปี้โฟเดอร์ไปไว้ที่อื่นก่อนแล้วฟอร์แมตช์ ไดร์เลยครับ
*ไม่แน่สมาชิกท่านอื่นอาจมีวิธีที่ดีกว่านี้นะครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 12:07:54 PM »

ลองคลิ๊กขวาที่แฟรชไดร์ดูครับ ว่า ด้านบน มีคำว่า Autoplay หรือเปล่า ถ้ามีแสดงว่าติดไวรัสแล้วครับ (ตามภาพที่ 1)

ภาพที่ 1

ให้ทำการเปิด My Computer ขึ้นมาครับ แล้วคลิ๊กที่เมนู Tools จากนั้นเลือกหัวข้อ Folder Options.. ครับ (ตามภาพที่ 2)

ภาพที่ 2

จากนั้นมันจะเปิดเมนู Folder Options ขึ้นมาครับ ให้คลิ๊กที่แทป View ด้านบนครับ จากนั้นมาคลิ๊กที่หน้าข้อความ Show hidden files and folders ครับ จากนั้นไปคลิ๊กที่ปุ่ม OK ด้านล่าง แล้วปิดหน้านี้ไปครับ(ภาพที่ 3 )

ภาพที่ 3

จากนั้นเข้าที่ My Computer อีกครั้งคลิ๊กขวาที่ แฟรชได้ แล้วเลือกหัวข้อ Explore ครับ แล้วดูว่ามีไฟล์อยู่ในนั้นหรือเปล่า ถ้ามี ให้จัดการ copy ไปเก็บไว้ที่อื่นครับ แล้วจากนั้น ถอด แฟรชไดร์ออก ทำการดาวน์โหลดไฟล์ CP17 Antiautorun.rar ที่ผมแนบมาด้านล้างนี้ ไปแตกไฟล์แล้วเก็บไว้ที่ใดที่หนึ่งในฮาร์ดดิสก์ครับ จากนั้นก็ทำการ ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ครับ แล้วลองเอาแฟรชไดร์ เสียบเข้าเครื่อง โปรแกรม จะทำการกำจัด autorun.inf ออก จากแฟรชไดร์ครับ เสร็จแล้วเอาแฟรชไดร์ออกครับ

หลังจากนั้น ให้ทำการ อัปเดทฐานข้อมูลโปรแกรม Antivirus ของท่านให้เรียบร้อย แล้วจัดการปิด System Restore ของวินโดว์ครับ เมื่อปิดแล้ว รีสตาร์ทเครื่องแล้วเข้า Safemode ครับ จัดการ Scan Virus ทุกพาร์ติชั่นของฮาร์ดดิสก์ครับ สแกนเสร็จก็รีสตาร์ทเครื่องเข้าวินโดว์ปกติ แล้วเอาแฟรชไดร์เสียบเข้าเครื่องแล้วจัดการ Scan Virus ในแฟรชไดร์ครับหรือไม่ก็ฟอร์แมตไปเลยครับ(ตอนฟอร์แมต ให้เลือก FAT Partition เป็น FAT16นะครับ) ลองทำดูครับผม

ไฟล์ดาวน์โหลดอยู่ตรงนี้นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์