อยากถามเรื่อง Batery Notebook ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 03:21:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อง Batery Notebook ครับ  (อ่าน 3339 ครั้ง)
suphaclo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:54:56 PM »

ในขณะที่เราเสียบAdapter Chage พร้อมกับใช้งานไปด้วย โน๊ตบุ๊ก จะตัดการทำงานส่วนของ Batery ออก แล้วมาใช้ไฟจาก Adapter แทนรึเปล่าครับ
รึว่า ยังใช้ไฟกับ Batery เหมือนเดิม แต่ในขณะเดียวกันก็  Chage ไฟไปด้วย

หากเครื่องตัดการทำงานของ Batery ออกเราก็สามารถเสียบ  Adapter ทิ้งไว้ในระหว่างการใช้งาน ได้ใช่ไหมครับ  จะได้ ยืดอายุการใช้งานของBatery
ได้อีกทาง   ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกรึเปล่านะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

และอยากรู้วิธีถนอมการใช้งาน Batery   อย่างถูกวิธีด้วยครับ  Batery ของผมเป็น  Li-ion ครับ
 Cheesy

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 06:04:23 PM »

เข้าใจว่า ที่แบตเตอรี่จะมี วงจรตรวจสอบ ถ้าเราใส่แบตไว้แล้วเสียบปลั้ก มันจะใช้ไฟในแบต  และชาจไปด้วยเมื่อต็มก็ตัด  แต่ถ้าเราถอดออกมันจะเปลี่ยนมาใช้ไฟอะแดปเตอร์แทน  แต่มีโอกาสที่เครื่องจะพังได้ง่าย  หากวงจรจ่ายไฟผิดปกติ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
suphaclo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 12:07:18 PM »

Cheesy  ท่าน DrDr61  ที่ช่วยตอบเป็นควารู้อย่างดีครับ Cheesy

ถามอีกนิดครับว่า ระหว่างเสียบไว้ตลอด กับ Chage เต็มแล้วถอดออก  ใช้งานใกล้หมด แล้วchage ใหม่
คือผมเข้าใจว่า Battery มันจะมี Cycle time ของมันอยู่ครับ หากใช้งานหนักๆ แบตหมดบ่อยๆ แล้ว Chage บ่อยๆ  จะทำให้อายุการใช้งาน
สั้นลงอย่างรวดเร็ว  ใช่รึเปล่าครับ  ผมก็เลยตัดสินใจไม่ถูกว่า ควร เสียบ Adapter ไว้ตลอดการใช้งาน  รึว่า ควร Chage เต็มแล้ว ถอดออกใช้งาน  หมดแล้วค่อย
chage ใหม่ดีครับ 
พี่ที่ทำงาน อยู่ด้วยกันเขาใช้ Notebook Dell อยู่ครับ ใช้งานแบบ Chage เต็มแล้ว ถอดออกใช้งาน  หมดแล้วค่อย chage ใหม่ วันหนึ่ง ใช้หลายรอบ ครับ เพราะต้อง
เปิดใช้งานตลอดทั้งวัน ปรากฏว่า ใช้งานได้ 1 ปีครับ Batt เสื่อม
คือแบบว่าได้ข้อมูลมาจากหลายแหล่งมากเลยสับสนไม่รู้ว่าจะทำแบบไหนดีครับ  ขอสมาชิกชี้แนะด้วยครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 12:38:20 PM »

http://www.notebookspec.com/nbs/news.php?id=87

ลองอ่านครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 10:00:05 PM »

คือเรื่องแบตนี่นะครับ คือถ้าที่ที่มีที่ปลั๊กไฟก็ถอดแบตออกครับแล้วเสียบผ่านโดยตรงเลยครับ ที่บอกก็คือว่าถ้าเวลาไปข้างนอกที่ไม่มีปลั๊กไฟหรือแหล่งจ่ายไฟก็ให้ชาร์ตให้เต็ม ทางทีดีปิดเครื่องชาร์ตแบตหนะครับแล้วก็ไปคลายประจุครับให้หมดเลยแต่อย่าหมดเลยทีเดียวครับให้แค่แจ้งเตือนก็พอครับอย่าปล่อยให้หมดเลยนะครับแล้วชาร์ตใหม่จะเป็นการรักษาแบตเตอรี่ให้มีอายุยืนยาว สำหรับผู้ที่แบตเสื่อมแล้วลองวิธีนี้ดูครับปรกติอายุการใช้งานของแบตมือถือจะประมาณ 1 ปี นะครับ จากนั้น แบตก็จะค่อยๆ ลดประสิทธิภาพลงเรื่อยๆเพราะฉะนั้นใครที่เจอปัญหาแบบนี้ ผมจะบอกเคล็ดให้ครับ
วิธีการทำแบตเก่า ให้ใหม่ ขึ้น 80%
1. ให้นำแบตนั้น ห่อหนังสือพิมพ์ให้มิดชิดแล้วนำไปใส่ถุงพลาสติกอีกครั้งเพื่อกันความชื้น เข้าแบตฯ
2. จากนั้นนำไปแช่ในช่องแช่แข็งของตู้เย็น 3 วัน เต็ม จากนั้นเอาออกมาไว้ที่
 อุณหภูมิห้อง อีก 2 วันพอครบแล้วให้นำไปชาร์ตแบตจนเต็มอีกครั้ง  แบตของคุณก็จะมีสภาพใช้ได้ดีขึ้น ถึง 80% เลยทีเดียว
ลองดูครับ สอดคล้องกับบทความครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์