ผมโดนไวรัสตัวไหนครับ ไดร์หายไปทั้งไดร์เลย งง.....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:46:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนไวรัสตัวไหนครับ ไดร์หายไปทั้งไดร์เลย งง.....  (อ่าน 51638 ครั้ง)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 02:56:42 PM »

อาการนี้มันฟ้องแล้วว่าHDDตัวนี้มันเจ้งแล้ว ลองเข้าไบออส แล้วทำการดีเท็คดู จะเห็นว่า ตัวอื่นจะ เจอไวมาก ตัวนี้จะช้ากว่า เป็นบางครั้ง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:25:53 PM »

อาการนี้มันฟ้องแล้วว่าHDDตัวนี้มันเจ้งแล้ว ลองเข้าไบออส แล้วทำการดีเท็คดู จะเห็นว่า ตัวอื่นจะ เจอไวมาก ตัวนี้จะช้ากว่า เป็นบางครั้ง

จากที่ผมลองทำตามพี่ดูนะครับ Detect ลอง 20 ครั้ง ค้าง 1 ครั้งครับ

ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าพวกพี่ๆ ทราบตรงกับผมหรือป่าวนะครับว่า

ไดร์ G และ ไดร์ H อยู่ในฮาร์ดดิสตัวเดียวกันนะครับ

แต่ถูกแบ่งออกเป็น 2 ไดร์ครับ ไดร์ H เข้าใช้งานได้ตามปกติครับ แต่ ไดร์ G เข้าไม่ได้

ครับ อาการขั้นแรกของไดร์ G นั้นขณะที่ผมใช้งานตามปกติ ผมก็เข้าไดร์ G ปรากฎว่า

มันขึ้นว่าเกี่ยวกับ Format ทีนี้ผมทำไรไม่ถูกก็เลยลองเข้า Safe mode ดู

ปรากฎว่าเข้าไดร์ G ได้ตามปกติครับ พอมาอีกวันจนถึงวันนี้ เข้าไดร์ G กี่ทีๆก็ไม่ได้

แล้วครับ ทั้ง Window และ Safe mode ครับ

เกริ่นความเป็นมาของฮาร์ดดิสตัวนี้อีกทีครับ ฮาร์ดดิสตัวนี้มีอายุประมาณ 4 ปีกว่าๆ

ความจุ 80GB ยี่ห้อ Western ความเร็ว 7200 RPM ( สายแพรธรรมดา )

เริ่มแรกเลยซื้อมาพร้อมเครื่องครับ ( สั่งประกอบ ) ดังนั้นฮาร์ดดิสตัวนี้เริ่มแรกเลยใช้ลง

Window ซึ่งผมก็หมั่น Scan ไวรัส และทำการ Defragment อยู่เป็นประจำ

แต่เนื่องด้วยอายุมันมากแล้ว หลายเดือนก่อนหน้านี้ผมจึงได้ซื้อฮาร์ดดิสตัวใหม่

ยี่ห้อ Seagate 160GB แบบ SATA โดยผมได้ให้ร้านทำการลง Window

ในฮาร์ดดิสตัวใหม่ แล้วแบ่งเป็น 2 พาติชั่นเป็น C และ D ส่วนฮาร์ดดิสตัวเก่า

เป็นไดร์ G และ H เนื่องด้วยข้อมูลสำคัญๆต่างๆทั้งหมดจะอยู่ในไดร์ G เป็นส่วนใหญ่

ถึง 98 เปอร์เซ็นต์ ส่วนไดร์ H ก็พอจะมีข้อมูลสำคัญๆอยู่บ้างครับ แต่น้อยกว่าไดร์ G มาก

เวลาผ่านไปหลายเดือน ผมลืมที่จะเก็บข้อมูลในไดร์ G

มาเก็บไว้ที่ฮาร์ดดิสตัวใหม่
แล้วก็เกิดเป็นเรื่องนี่แหละครับ

ทางด้าน Software Computer ผมพอจะทำได้บ้าง

แต่ถ้าลงลึกจริงๆ ผมเองไม่ไหวครับ จะส่งร้านก็รอหลายวัน อันตรายครับ ผมไม่เสี่ยงดีกว่า

ระหว่างนี้ ผมเองก็พยายามหาข้อมูลไปเรื่อยๆ หรือถ้ามันไม่ได้จริงๆ

ผมก็คงต้องทำใจแล้วแหละครับ...
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:32:19 PM »

FAT PARTITION มันน่าจะเสียนะครับ ให้หาโปรแกรม UFS Explorer มากู้ข้อมูลไว้ แล้วฟอร์แมตเสียครับ

ใช้ได้กับทุก Partition รวมถึง Raid 0 5 แม้แต่ Partition ที่เสีย
เข้าถึงได้ทุกๆ รูปแบบของ Partition จาก Windows ใช้งานง่าย

รายละเอียดพาร์ติชั่นที่รองรับ

Windows Linux BSD MacOS (FAT12 FAT16 FAT32 NTFS NTFS5 Ext2 Ext3 ReiserFS XFS UFS UFS2 HFS HFS+ UDF ISO9660) different types of Storages: most Windows OS-pluggable disk drives including PATA/SATA disks SCSI drives USB storages (flash digital devices external hard disks) RAID arrays (even disassembled) image files of these storages and CD/DVD images as well as virtual storages created by Virtualization Software of leading vendors: VMWare Microsoft Parallels.
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:08:44 PM »

พี่มีที่โหลดมั๊ยครับ ผมหาจาก Google แล้วมีที่โหลด

แต่ผมโหลดไม่ได้ซักลิงค์เลยครับ
Santi.
วีไอพี
member

คะแนน47

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:21:27 PM »

พี่มีที่โหลดมั๊ยครับ ผมหาจาก Google แล้วมีที่โหลด

แต่ผมโหลดไม่ได้ซักลิงค์เลยครับ

อันนี้หรือป่าวครับUFS Explorer Professional Recovery

http://www.ufsexplorer.com/download.php
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:28:50 PM »

ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ...
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:29:12 PM »

โปรแกรม กู้ข้อมูล ที่ดีที่สุดในโลก UFS Explorer ช่วยอีกแรง

(** โปรแกรมมีลิขสิทธิ์แจกเป็นการส่วนตัวครับ **)   Cheesy
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:31:35 PM »

ขอบคุณครับ ตามท่าน dordeg ครับ  Tongue จะลองดูครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 05:15:25 PM »

ทำไมท่านไม่ใช้ spinrite ละครับ  มันมีฟังชั่นคืนความแรงแม่เหล็กด้วย  แฮะๆ ผมพูดไม่เป็นมีแต่ทำ  ใช้ในกรณีเสียจริงๆนะครับ แต่ต้องมั่นใจว่าไม่ใช่ไวรัสที่พอแก้แบบอื่นได้อยู่ 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 10:19:04 PM »

ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้ผมได้ Format ไปแล้วข้อมูลหายเกลี้ยงครับ

ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้

ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้ ปิดกระทู้

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 12:22:42 AM »

ลอง spinrite ดูหรือยังครับ ท่าน Ben Q ทำที่ดอสนะครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 08:26:49 AM »

ขอบคุณมากครับท่านมันจะได้ผลเหรอครับ เพราะผม Format ไปแล้วนะครับ  Sad

ส่วน spinrite ผมโหลดมาแล้ว มันคืออะไร แล้วทำยังไง ผมไม่รู้เลยจริงๆครับ

ขอแบบละเอียดๆได้มั๊ยครับ รบกวนด้วยครับ ถ้ามันจะได้ผล
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 11:08:36 PM »

format ก็กู้ได้ครับ รับรอง แต่อาจไม่ร้อยเปอร์เซนต์นะครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 11:27:09 PM »

ท่านมีแผ่น Hiren  ไม่ใช่เหรอครับ   ในนั้นมีครบทุกอย่าง  อาการแบบของคุณผมเจอบ่อย  ผมใช้วีธีย้ายไปต่อกับเครื่องอื่นๆที่มันมองเห็นปกติ  แต่ถ้า format ไปแล้ว ยังเสียดายก็ลอง  promedia  ใน แผ่น Hiren  ดู    แค่อยากให้ทำใจครับ  ไมใช่ของง่าย ต้องรันไว้เครื่องหลายชั่วโมง หลายวัน 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:53:35 PM »

ท่านมีแผ่น Hiren  ไม่ใช่เหรอครับ   ในนั้นมีครบทุกอย่าง  อาการแบบของคุณผมเจอบ่อย  ผมใช้วีธีย้ายไปต่อกับเครื่องอื่นๆที่มันมองเห็นปกติ  แต่ถ้า format ไปแล้ว ยังเสียดายก็ลอง  promedia  ใน แผ่น Hiren  ดู    แค่อยากให้ทำใจครับ  ไมใช่ของง่าย ต้องรันไว้เครื่องหลายชั่วโมง หลายวัน 

แล้วทำไมคุณเพิ่งมาบอกตอนนี้หล่ะครับ ผม Format ไปแล้ว ทำใจไว้แล้ว

เรื่องกู้ ผมไม่ใส่ใจแล้ว ยังไงก็ขอบคุณที่ทุกท่านมีน้ำใจ เอาไว้เป็นกระทู้

สำหรับคนอื่นๆที่มีอาการแบบผมแล้วกันครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 11:41:47 AM »

แล้วทำไมคุณเพิ่งมาบอกตอนนี้หล่ะครับ ผม Format ไปแล้ว ทำใจไว้แล้ว

เรื่องกู้ ผมไม่ใส่ใจแล้ว ยังไงก็ขอบคุณที่ทุกท่านมีน้ำใจ เอาไว้เป็นกระทู้

สำหรับคนอื่นๆที่มีอาการแบบผมแล้วกันครับ

ฟอร์แมตไปแล้วก็กู้คืนได้ ด้วยโปรแกรมที่เรียนแจ้งไว้ข้างต้นครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 01:02:11 PM »

ใช้ ฟอร์แมทแล้วก็กู้ได้ แต่ผมไม่เอาคนหนึ่งแหละครับ ดอกเบี้ยแพง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน673

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 01:12:37 PM »

ใช้ ฟอร์แมทแล้วก็กู้ได้ แต่ผมไม่เอาคนหนึ่งแหละครับ ดอกเบี้ยแพง
Grin Grin Grin  Shocked Shocked Shocked  Grin Grin Grin
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 08:17:29 PM »

พี่ถาวรเรา เล่นซะแล้วววววววววววววววว   Grin  Grin  Grin  Grin  Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 08:44:17 PM »

ลองดูสิแล้วจะรู้เองว่ามันแพงขนาดไหน ไม่ลองไม่รู้เจ้าเบน

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:55:11 AM »

ผมกู้ข้อมูลได้แล้วครับ  Embarrassed  Embarrassed  Embarrassed

ใช้เวลาเปิดคมถึง 2 วันเต็มๆ ของเยอะไปหน่อย  Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:57:09 AM »

ยินดีด้วยครับ  คุณ BenQ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:00:26 PM »

กระผมขอขอบพระคุณ คุณลุงพรเทพ

เป็นอย่างสูงครับ สำหรับกำลังใจครับ 
Tongue  Embarrassed

ด้วยความเคารพย่างสูง

BenQ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:09:24 PM »

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น   Lips Sealed

member
*

คะแนน673

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 03:04:10 PM »

ผมกู้ข้อมูลได้แล้วครับ  Embarrassed  Embarrassed  Embarrassed

ใช้เวลาเปิดคมถึง 2 วันเต็มๆ ของเยอะไปหน่อย  Tongue
ดีใจด้วยนะครับ ท่านน้องเบนคิว
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 03:38:45 PM »

และแล้วก็ได้สะที ลุ้นอยู่ตั้งนาน  Tongue
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 06:04:40 PM »

เอ....จำไม่ได้ นี้ใครกัน นะ ทำไมไม่หล่อเกินตัวจริง Grin Tongue

สองวันสองคืนเลยหรึ Shocked
member
*

คะแนน673

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:37:58 PM »

เอ....จำไม่ได้ นี้ใครกัน นะ ทำไมไม่หล่อเกินตัวจริง Grin Tongue
Cool  Cool  Cool
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 05:47:19 PM »

Sadท่าน BenQ ฟอร์แมท แล้วรอง แสกนไดร์ที่ดอสดูยั้งครับ ถ้ามีแบทมันจะโชว์ขึ้นมานะครับถ้าจะจำไม่ผิด  a:\scandisk G/autofig/surface
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์