ตู้เย็นไม่เย็นเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:32:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นไม่เย็นเลยครับ  (อ่าน 10562 ครั้ง)
Jakapop
member
*

คะแนน0

พ่อลูกสอง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 12:13:12 PM »

ตู้เย็นของผมยี่ห้อ Mitsubishi รุ่น MR-F31E-GY-P เป็นรุ่นแบบ 2 ประตูครับ มีอาการเหมือนคอมเพลสเซอร์ไม่ทำงาน มีแต่พัดลมหมุนอย่างเดียว แต่บางครั้งผมดึงปลั๊กออกสักพักเสียบใหม่ปรากฎว่าคอมกลับมาทำงานได้ความเย็นก็กลับมาเป็นปกติ สักพักก้อได้ยินเสียงแต๊กบริเวณแถวคอมเหมือนสวิทช์อะไรบางอย่างทำให้คอมหยุดทำงาน หรือบางครั้งที่ผมเริ่มเสียบปลั๊กคอมทำท่าจะเริ่มสตาร์ททำงานแล้วก็ได้ยินเสียงแต๊กบริเวณแถวคอมเหมือนเดิมคอมก็ไม่ทำงานทันที ผมลองเอามือจับที่ตัวคอมมันร้อนครับ (แต่สังเกตว่าสมัยมันทำงานปกติคอมก็ร้อน อ้นนี้ถือว่าคอมยังดีอยู่ใช่หรือไม่) ผมลองอ่านวัฎจักรทำความเย็นในกระทู้เก่า ๆ แล้วลองมาวิเคราะห์เองนะครับ ว่าเป็นไปได้ไหมที่ตู้เย็นผมมันจะเสียที่ตัวไทม์เมอร์ และถ้าใช่ ตัวไทม์เมอร์ที่ว่านั้นมันอยู่บริเวณไหน แกะอย่างไรครับ หรือว่ามันจะเสียที่จุดใดครับ
ผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ Roll Eyes  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  Cheesy

พ่อลูกสองจ้า

kukai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 03:28:05 PM »

เอาคลิปแอมป์ จับทีคอมแล้วแอมป์เกินไหมคะ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 04:38:55 PM »

เอาคลิปแอมป์ จับทีคอมแล้วแอมป์เกินไหมคะ
เอาคลิปแอมป์ จับ จะอยู่ประมาณ 0.5-1.2A  ไม่เกินนี้  แล้วแต่ขนาดของคอมเพรสเซอร์  เสียงที่คุณได้ยินเป็นเสียงโอเวอร์โหลดตัด มีสองอย่างครับที่จะเสีย 1.ตัวโอเวอร์โหลดเสียเอง 2.คอมเพรสเซอร์เสีย ครับ
Jakapop
member
*

คะแนน0

พ่อลูกสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 04:53:05 PM »

เอาคลิปแอมป์ จับ จะอยู่ประมาณ 0.5-1.2A  ไม่เกินนี้  แล้วแต่ขนาดของคอมเพรสเซอร์  เสียงที่คุณได้ยินเป็นเสียงโอเวอร์โหลดตัด มีสองอย่างครับที่จะเสีย 1.ตัวโอเวอร์โหลดเสียเอง 2.คอมเพรสเซอร์เสีย ครับ

ขอบคุณคุณ  Kukai และ คุณ Jume ที่ให้คำแนะนำแต่ ขอความรู้เพิ่มดังนี้ครับ
1. ผมไม่ได้เป็นช่างอาชีพ แต่เรียนด้านอิเล็กทรอนิกส์มาสมัยปวช.ครับ ผมไม่มีคลิปแอมป์ครับ มีแค่ multi meter ยี่ห้อ Fulk หนึ่งตัวครับ มันวัด Volt , Amp ,Temp ได้ แต่ผมไม่มีคลิปนะ แล้วเจ้า Fulk ตัวนี้จะมีวิธีวัดยังไงได้บ้างหรือไม่ครับ
2. ตัว over load ที่ว่านี้อยู่บริเวณไหน พอจะมีรูปให้ดูบ้างไหมครับ และสังเกตยังไงว่ามันเสียที่ over load หรือที่คอมครับ  แล้วเท่าที่แจ้งมานี้แสดงว่าตู้เย็นผมมีอาการเสียแค่สองจุดนี้ไม่ที่ใดที่หนึ่ง แค่นั้นใช่ไหม ไม่มีโอกาสเสียที่จุดอื่นแล้วใช่ไหมครับ แต่บางครั้งผมเสียบปลั๊กคอมมันก้อสตาร์ทได้นะ ผมจะสามารถตัดข้อที่ว่าคอมไม่เจ้งออกได้ไหมครับ

ผมรอฟังคำตอบนะครับ ขอบคุณครับ  Cheesy

พ่อลูกสองจ้า
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 05:03:02 PM »

ผมก็ไม่เคยวัด A ของคอมเพรสเซอร์ด้วยมิเตอร์ (ผมคิดว่าวัดได้นะ) ตัวโอเวอร์โหลดก็อยู่ข้างๆหลักเสียบไฟคอม ลักษณะเป็นตัวกลมๆครับ ถ้าคอมกินกระแสมากตัวโอเวอร์โหลดจะร้อนแล้วคอนเทคจะเด้งจากกัน พอเย็นก็ต่อใหม่ ผมคิดว่าลักษณะของคุณคอมเพรสเซอร์เสียมากกว่าครับ
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 11:03:09 PM »

ทำได้หรือยังครับ..... ฉงน ฉงน ฉงน

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 12:22:36 PM »

ลักษณะนี้เท่าที่พบและซ่อมมาคอมเสียแน่นอนครับ  หยากทราบว่าเสียหรื่อไม่ใช้กิปแอมป์วัดกระแสอย่างเดียวครับหรื่อถ้าไม่มีก็ให้ถอดท่าดูดและท่ออัดออกแล้วเดินคอมเปล่าดูว่าโอเวอร์โหลดตัดหรือไม่ถ้ายังตัดอยู่ก็คอมเสียแน่นอนครับ ล้างระบบให้สะอาดแล้วซื้อคอมมาใส่ใหม่การล้างระบบค่อยมาว่ากันอีกทีครับ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 09:10:11 PM »

ตัวโอเวอร์โหลด
apisit sombutdee
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 09:31:36 PM »

อาการอย่างนี้น่าจะ  คอมเสียนะครับ      ที่เคยซ่อม  มอเตอร์จะช้อตรั้งลงกราวด์   ตอนที่เครื่องตัดลองถอดปลั๊กออกเอามิเตอร์ตั้งเร้น R10K วัดที่ขั้วคอมกับกราวด์  ที่ผมเคยซ่อมคือรั่ว    ถอดคอมออกมาเทน้ำมันออก  น้ำมันคอมดำปี๋เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์