ไม่ใช้คอมคำนวณออกแบบตู้ลำโพง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:05:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ใช้คอมคำนวณออกแบบตู้ลำโพง  (อ่าน 19046 ครั้ง)
bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 02:07:55 AM »

ผมอ่านในหนังสือ เล่นอย่างเซียนเครื่องเสียงรถยนต์ มาครับเขาบอกว่าการคำนวณสูตรออกแบบตู้ลำโพง โดยไม่ใช้คอมพิวเตอร์ดีกว่าการใช้คอม แล้วท่านใดมีวิธี ในการคำนวณออกแบบตู้ลำโพง โดยไม่ใช้คอมพิวเตอร์บ้างครับ ผมว่าการคำนวณด้วยปากกามันติดตัวราตลอด ไปใหนมาใหนก็คิดได้  Sad Sad Sad Sad

ms
วีไอพี
member

คะแนน17

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 01:19:34 PM »

ผมเห็นด้วยกับท่านbpน่ะ  แต่ผมเองก็คำนวนไม่เก่งแต่ก็อยากคำนวนเอง    อยากได้สูตรเหมือนท่าน Cheesy
ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 09:03:03 PM »

เล่นอย่างเซียนเล่มไหนครับ จะลองซื้อมาอ่านบ้าง อ.เกริกชัย เก่งจริง สมคำหล่ำลือ จริงหรือปล่าว  เคยเห็น  เปิดดูผ่านๆ ครับ 
 ตอนนี้ใช้คอมคำณวน ได้เฉพาะ ลำโพงแบรนเนม ที่มีค่า T/s เท่านั้น  โนเนม ก็เดาเอา  อยากลองวิธีอื่นเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ
bp
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 11:30:30 PM »

เล่ม1ครับ
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:11:45 PM »

เล่นมันแบบชาวบ้านเลยชิท่าน ถ้าเป็นการคำนวนปริมาตรทาง คณิต หาพื้นที่เอาง่ยๆ ถ้าเป็น สี่เหลี่ยมแล้วก็ ก Xย Xส   ก็ได้ หน่วยเป็นลูกบาตร ฟุต ออกมาไง  เท่านี้ก็เผื่อก้นลำโพงอีกนิดหน่อย
 Wink

sokul   shop    car  audio  in lumphun
bp
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:20:03 PM »

เผื่อก้นลำโพงต้องคำนวณยังไงครับหรือว่าประมาณเผื่อเอาเองครับ และอีกคำถามครับตู้Band passคำนวณยังไงครับหรือว่าต้องใช้Bass Box  pro เท่านั้นครับ Sad
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 07:59:09 PM »

ไม่ค่อยได้เข้ามาหลายวันเลย  จะอยู่ที่ลําโพงบ้านมากกว่า   สูตร band pass หายากมาก   และไม่ค่อยน่าเล่นด้วย
โดยมากเขาจะทํากับดอกเล็กที่เบสน้อยให้มีเบส   แต่ที่เราทํากัน 10 นิ้วทั้งนั้นตู้ก็โครตใหญ่เพราะมีหลายห้อง  บางพวก
ลดขนาดด้วยตังเอง  เบสเเข็งเด๊ะ   ลองไปดูลําโพงบ้านบ้างซิ   ดอก 10 นิ้วที่ราคาเกิน 4 หมื่นไม่มีสักตัว  ที่ทําband pass
ตู้ก็ใหญ่    เสียงก็ใช่ว่าจะดี มีเเต่ดังอย่างเดียว    พี่ว่าตู้เปิดดีกว่าถ้าน้องไม่ทําไปเเข่ง   ส่วนเมืองนอกถ้าเขาทําไปฟังเอง
โดยมากจะเป็นตู้ Isobaric เพราะเขาต้องการขนาดเล็กมาก    ของใหญ่ปล่อยร้านเขาทํากันเถอะ  เขาทําเงียบๆไม่ได้
ใหญ่เต็มอัตตราศึก  เพราะเขาต้องการโฆษณาของเขา     สําหรับสูตรตู้เปิด

vb=15(Qยกกําลัง2.87)*VAS 
Q=Qts 
Vb=ปริมาตรตู้
bp
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 09:01:50 PM »

Wink Winkขอบคุณครับพี่Thawach ที่ช่วยเปิดมุมมองใหม่ให้ผมน่าคิดเหมือนกันนะ Sad
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 08:42:51 PM »

bandpass ไม่ใช่ว่าจะดีไปหมดทุกอย่าง   โดยมากที่พี่เคยขนาดใหญ่ที่สุดก็มีเเต่ของ bose ใช้ดอก 8 นิ้ว
เป็นระบบมัตติเเชมเบอร์    ทําเลียนเเบบไม่ได้เพราะเขาใช้ดอกสเปคพิเศษ    ข้อเสียของbandpassที่พี่ไม่ชอบก็คือ
เบสออกช้าเพราะมันอัดลมผ่านท่อ  ท่อยิ่งยาวก็ยิ่งช้า   สมัยก่อนเขาเรียกเบสเทียม   อีกกรณี  มันให้เเรงประทะสู้ตู้เปิด
ไม่ได้    เมื่อเราฟังตู้เปิดเราได้รับเเรงปะทะกับดอกตรงเวลาดอกเคลื่อนที่    เเต่bandpass เราได้เเรงปะทะน้อยเพราะ
รูมันเล็กถ้าเทียบกับดอก     bandpass ถ้าเราใช้ดอกใหญ่ๆ  ความอืดของมันน่ารําคาญมากถ้ามันมี 2 ท่อ   ตู้ละท่อ
  ถ้าเราคําณวนให้เต็มทีbandpass 12 นิ้ว  ปริมาตรอาจเกิน 100 ลิตร  เเต่ที่เราทํากันใส่รถยนต์  มันไม่ถึง  มันจะ
ออกเเต่เบสกลางๆ  ซึ่งเบสอาจค่อนข้างเเข็งได้เเม้ว่าจะใช้ดอกดีก็ตาม     ตอนหลังพี่เห็นทํากันหนักมาก  เล่นเอากระจก
มาทําเป็นตู้เลย  แบบมองทะลุ  ซึ่งผิดหลักด้านacoustic อย่างมาก  น้องลองไปถามคนที่ทําห้องฟังเพลงดู  ว่าเขากล้า
ออกแบบห้องกระจกหรือไม่    ข้อเสียของวัสดุชนิดนี้คือมันสะท้อนเสียงอย่างเดียวเลย  ไม่มีดูดกลืนเเบบไม้
bp
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 06:57:38 PM »

ผมทำBand passใว้ตู้นึงเหมือนกันครับเสียงมันอื้ออึงแบบที่พี่ว่าจริงๆครับมันไม่ตึ๊บๆเสียงกระเดื่องไม่ได้ดั่งใจเลยทำก็ยาก แล้วทำไมเดี๋ยวนี้เขาถึงนิยมเล่นBand passในรถยนต์กันครับหละครับที่เชียงรายหนะเล่นกันตรึมเลย Sad
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 03:46:26 PM »

ก็ตู้มันเเปลกนี่น้อง   เขาอาจจะชอบความเเปลก  อีกอย่างร้านอาจจะเเนะนํา  จนเป็นแฟชั่นแบบกางเกงยีนส์  ขาดตรงเป้า
เขาก็ยังใส่กัน     น้องครับที่พี่ตอบไว้ชี้จุดอ่อนของมันให้ดู   ถ้าจะทํา จะได้ทําพอเหมาะพอดี   อย่าลืมนะครับตัวไหนเสียง
ดีจะฟังได้นานกว่า  ถ้าจะทําไว้ฟังเอง   ก็จะได้ไม่ต้องยัดเยียดทั้งตู้เเละดอกลงไปมาก     ไอ้เเบนด์พาสด์ 3 ส่วนนั้นอย่าไป
คิดทําเลย   เพื่อนพี่หลงตามร้านอยู่นานเขาเเนะนําอะไรเอาหมด  หมดไปเป็นเเสน  TV4จอ  ไม่เห็นมันนั่งจอจริงจังสักที
ตอนหลังมาฟังลําโพงบ้านที่พี่ทําไว้   มันเลิกฟังของมันเลย  แถมยังให้พี่ออกเเบบห้องฟังให้อีก    ถ้าน้องอยากจะทําจริง
ดอก 10 นิ้ว ไว้ตรงท้ายรถยนต์  เป็นแบนด์พาสด์ท่อเดียวจะดีกว่า  ขนาดไม่ใหญ่มากนัก    ถ้าเป็นbandpass order 6th
(2 ท่อ two chamber) 8 นิ้วก็พอ     6th ขนาดตู้ก็เกือบ 55 ลิตรเเล้วน้อง   ไม่ต้องบีบตู้ด้วย   สําหรับตู้เเบบมีกระจก
ไม่ทราบจะเอาไปเปิดโชว์ใคร     มาโชว์พี่ถ้าเสียงไม่ดีพี่วิจารณ์ยับเลย    กระจกนอกจากผิดหลักเเล้ว   ถ้าใช้ร่วมกับ
ไม้เรโซเเน้นซ์   คนละจุด  มั่วจริงๆคนทํา
bp
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 04:42:43 PM »

ขอบคุณพี่Thawach มากนะครับที่ให้รายละเอียดได้แจ่มแจ้งเลยครับผมคิดว่าผมรู้แล้วว่าจะทำตู้แบบใหนดี Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์