ใครมีเทคนิคแก้เสียงไมค์หอนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:53:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเทคนิคแก้เสียงไมค์หอนครับ  (อ่าน 22603 ครั้ง)
Liang
member
*

คะแนน16

« เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 07:41:57 AM »

เครื่องเสียงผมถ้าถือไมค์ห่างหน้าตู้10เมตรก็หอนแล้วครับ    โดยเร่งเสียงที่ความดังปกติ   มีวิธีแก้ไขแบบใดบ้างครับ
นอกจากต้องซื้อเครื่องป้องกันฟีดแบค   เอาแบบวงจรพื้นๆก็ได้ครับ

looktung
วีไอพี
member

คะแนน10

ลูกทุ่งบันเทิง(ลำปาง)

looktung@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 08:49:13 AM »

EQกะช่วยได้

benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 09:15:02 AM »

ลองหาดูตามกระทู้ครับ จำไม่ได้ว่ามันอยู่ไหน
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 05:22:22 PM »

....ใช้งานทางด้านไหนครับถ้าเป็นเวทีก็ควรตังตู้ลำโพงให้เยื่ยงออกมาด้านหน้าเวทีเล็กน้อยครับ

....ลองปลับความถี่ที่ mix หรือ eq อันนีต้องรู้ด้วยว่าไมค์หอนที่ความถี่เท่าไร...ระดับความดังของเสียงถ้าเร็งมากอาจจะไวดี(ไมค์ดูดดี)แต่ก็ทำให้ปวดหัวเหมือนกัน

....ตัวไมค์เองต้องมีคุณสมบัติ์ทางความถี่ที่ดีพอครับ
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 06:50:46 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 11:03:49 PM »

แขวนพระครับ  มันจะได้ไม่หอน  ฮ่าๆ
หลวงพ่อ EQ เด้อ  รุ่นไหนก็ได้ ถ้าจะให้ดีต้องรุ่นปี31(Band)   Grin

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
WASPRO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 01:05:16 AM »

คุณตั้งเสียงไมค์แหลมเกินไปหรือปล่าวครับคุณใช้งานรูปแบบไหนละถ้าบนเวทีมีมอนิเตอร์เยอะลองใส่ c2.5uf ดูนะครับมันมีหลายวิธีนะครับลองถามจากหลายๆคนบ้างละกัน
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 04:08:45 AM »

อยู่หน้าตู้ยังไงก็หอนครับ วิธีแก้ก็ต้องดูว่าระบบและวิธีการที่เราเซตอัพนี่เป็นอย่างไรครับ
การปรับ EQ ในแต่ละสถานที่ย่อมปรับไม่เหมือนกันแน่นอน  บางครั้งแค่การปรับEQของแต่ละสถานที่เนี่ยกินเวลาเป็นชั่วโมงๆนะครับ ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมโดยรวมของสถานที่นั้นๆ เดี๋ยวผมจะลองบอกวิธีปรับง่ายๆเป็นแนวทางให้ละกันครับผม
1.เริ่มต้น EQ ทุกความถี่ก้านจะต้องอยู่ที่ตำแหน่งกลางหมด(แฟลต) รวมถึง Level ของInput และ Output ด้วย
2.และแน่นอน EQ ที่มิกซ์จะต้องอยู่ที่ตำแหน่งกลางเช่นกัน
3.เชคสัณญาณไมค์ที่เข้ามายังมิกซ์พยายามอย่าให้เกิน 0 dB วิธีเชคก็คือกดปุ่ม PFL(หรือSOLO แล้วแต่ยี่ห้อ)แล้วก็ลองพูดไปครับปรับที่ Gain ให้ได้ 0 dB ก่อนนะครับแล้วค่อยดันสไลด์(Fader)ขึ้น
4.จากตรงนี้เมื่อได้สัณญาณที่ไม่เกิน 0 dB แล้ว เรามาดูที่ EQ กันครับ ลองพูดๆๆๆๆไปเรื่อยๆนะครับว่าหอนมั๊ย รึเราอาจจะเดินไปรอบๆหรือใกล้ๆลำโพงก็ได้ ฟังดูว่ามีเสียงหอนรึเปล่า และต้องรู้อีกครับว่าไอย่านที่หอนเนี่ยมันอยู่ประมาณไหน อยู่ในช่วงเสียงต่ำ กลางหรือสูง จากนั้นก็ดึง EQ ย่านนั้นลง ดึงลงจนย่านนั้นมันไม่หอนน่ะครับ
    อ่อ..ทีนี้ย่านที่หอนเนี่ยมันไม่ใช่ย่านเดียวนะครับที่หอน เราก็ปรับไปเรื่อยๆน่ะครับให้เสียงนิ่งที่สุด

แถมให้ครับ
- EQ 31Band กับ 15 Band ใช้ได้เหมือนกันครับผม แต่ช่วงความกว้างของแต่ละความถี่ของ 15 Band จะกว้างกว่าครับผม ดึงนิดเดียวก็จมไปหลายย่านแล้วก็เพราะช่วงมันกว้างกว่าครับผม
- บางครั้งเราที่ดึงลงหลายๆย่านเนี่ยมันจะทำให้เสียงเบาลงด้วยนะครับ แล้วถ้าเราไปเพิ่มความดังที่มิกซ์หรือครอสหรือแอมป์เพิ่มเนี่ย มันมีค่าเท่ากันครับผม ลองปรับบาลานซ์ระบบใหม่ดู
- EQ มีหน้าที่ชดเชยหรือลดทอนย่านความถี่บางย่านที่อาจจะมากเกินไปหรือน้อยเกินไป ดังนั้นเวลาปรับควรที่จะพิจารณาดีๆนะครับว่าเราจะเพิ่มหรือลด
- หลีกเลี่ยงการปรับEQที่เป็นรูปยิ้ม หน้าบึ้ง ฟันปลา นะครับ
- จำนวนไมค์มีผลเหมือนกัน อันไหนยังไม่ได้ใช้ปิดไปก่อนครับ
- ความดังที่เกินความจำเป็น พยายามปรับความดังของทั้งระบบให้อยู่แค่บริเวณภายในงานก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องเปิดเผื่อไปสัก10หมู่บ้าน 3ตำบลอย่างนั้นนะครับ
- พยายามทำตามขั้นตอนข้างบนให้ได้ทุกงานนะครับ อาจจะเสียเวลาหน่อย แต่มันเป็นการฝึกเราไปด้วยครับผม ไม่ใช่แค่เพียงว่าตั้งเครื่องเสร็จเสียงดังแล้วเล่นเลยนะครับ
- สุดท้ายนี้ก็ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนแล้วครับ อีกอย่างนึงทำความเข้าใจกับระบบของตัวเองให้มากที่สุดนะครับ

บางครั้งเราอาจจะมีเทคนิคเล็กๆน้อยๆของเราเองอยู่นะครับลองงัดมาใช้ดู ที่ผมว่ามามันก็ไม่ถูกหมดทุกขั้นตอนหลอกครับ ต้องลองทำเองครับผม
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 04:18:40 AM »

รูปนี้ถ่ายจากหแอประชุมที่นึงครับ ก้องมากๆๆๆ การปรับเลยเป็นไปอย่างที่เห็นครับผม
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 04:22:20 AM »

รูปนี้ในหอประชุมเหมือนกันแต่คนละที่ครับ สภาพแวดล้อมโดยรวมดีกว่าเยอะ การปรับเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ(EQ คนละตัวอีกต่างหาก 555)
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 04:27:05 AM »

อันนี้ถ่ายจากที่เดียวกับรูปบนน่ะครับ แต่เป็นส่วนของมอร์นิเตอร์
ตู้มอร์นิเตอร์นี้เป็นรุ่นเดียวกัน แต่ในแต่ละชุด นักดนตรีต้องการความดังไม่เหมือนกันเลยเป็นอย่างดังรูปครับ จะเห็นอันที่ดึงทิ้งเยอะๆอันนั้นเป็นของมอร์นิเตอร์กลองครับ ขอเสียงดังมากก็หอนมากเลยดึงทิ้งมาเป็นธรรมดาครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์