coutdown 2008 กลางทุ่ง มุ่งเฮฮา ตามประสา007
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 02:47:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: coutdown 2008 กลางทุ่ง มุ่งเฮฮา ตามประสา007  (อ่าน 6989 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 10:51:19 PM »

เดี๋ยวจะหาว่าผมมีเวปตัวเองแล้วหายหน้าหายตา ไม่มีบทความเขียนสนุกๆเล่าเรื่องที่คนอื่นๆเขาอาจไม่อยากจะรู้เท่าไหร Shockedให้ดู ในมุมมองของท้องถิ่นบ้านทุ่งครับ  อย่าคิดเป็นอื่นเด้อ  พี่น้อง
ณ.หมู่ 19 บ้านวังแก้ว ต.วังน้ำเย็น อ.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว  หมู่บ้านนี้เพิ่งแยกจาก บ้านวังจำปี มาจัดตั้งใหม่ได้ครบหนึ่งปีพอดี  เป็นหมู่บ้านได้รับการยกย่องจากทางอำเภอวังน้ำเย็น ว่าเป็นหมู่บ้านแห่งความสามัคคีและปองดองที่สุดอันดับที่หนึ่งเลย(อ้างจากคำพูดของท่านนายก อบต.ครับ วัดจาก การช่วยกันเป็น อภปร.ทุกคนสำหรับผู้ชาย โจร ขโมยไม่มี ปลอดยาเสพติด 100%เป็นหมู่บ้านสีขาว กลุ่มสตรีช่วยเหลือสังคมตลอดมา  คนเฒ่าแก่ตั้งอยู่ในศีลธรรมเป็นตัวอย่างให้ลูกหลานที่ดี เลือกตั้ง อบต มีผู้ไปใช้สิทธิ100% และล่าสุดเลือกตั้งเมื่อวันที่ 23 ธันวา 2550 ที่ผ่านมา มีผู้ไปใช้สิทธิ 99% ขากเพียงคนเดียวข่าวว่าได้รับอุบัติเหตุจะไปเลือกตั้งรถล้ม) ชาวบ้านมีอาชีพเลี้ยงวัวนม 90%ทำนา-ไร่สวนผสม 10%

ที่โม้มา นั้นเอาจากคำบอกของ นายหัว **อิอิ**เริ่มเลยนะครับ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 11:13:28 PM »

ผมว่าจะเอา JBL ไปสัก 6 ตัว แต่มันเว้อไป เมียด่า เลยขนไปแค่ตัวเดียว ไม่ได้เอาดอก 18 ข้างละ 5 หมื่นไปนะครับ อิอิ แต่เอาSR222  ตัวละ แสนไปแทน(โม้ จริง) อ้าว ไม่เชื่อก็ลองไปถามคนขาย JBL ได้ อิอิ ยกสามคนนะครับตัวนี้ มี SUB+MID+TWEETER ในตัวเดียวกัน  ราคาอย่าไปพูดเลย
ที่ขาดไม่ได้ ก็อีเล็คโทนแก่ๆคู่กาย+คอม 1 ชุด ขยายมิคเซอร์ Royal ธรรมดา 500W บะ  เสียงอัดนิดเดียว ดังสะใจพอได้อารมย์ ใสหนิ๋งไม่พล่าไม่แป๊ก ลำโพงอีกสองตัว ของคนแถวนั้นมาเป็นแค่มอนิเตอร์
เวทียกให้ลูกชาย+หลานๆแต่ง
ส่วนตนตรี ช่วง 6โมง ถึง 19.00 คอเพลงบายฮาด หมอลำลูกทุ่ง ลูกกรุง ผมบรรเลงบายฮาร์ดด้วยอิเล็คโทนครับ จังหวะ สามซ่า หมอลำ ง่ายๆ ยัดอัดจังหวะด้วยแผ่นดิสเก็ต แล้วมือช้ายกดออโต้เบส คุมจังหวะ มือขวาพลิวร่ายคีบอร์ด สะใจวัยมันส์ กว่าร้องคาราโอเกะเป็นร้อนเท่า 19.00น-23น ก็เปืดคอมพักยก ตกดึกล่อคีบอร์ดอีก โอ๊ยมัน ขนาดไม่ได้ซ้อม อาศัยเก๋ามั่วๆ คุมเบส คีย์ตรงๆก็ม่วนซื่นโฮแชวแล้วพี่น้อง
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 11:23:04 PM »

เด็กๆเล่นเกมส์สนุก ดำเนินรายการโดย ลูกชายผมเอง ไม่เชื่อว่าเขาจะทำได้ดี คิเอง พูดเอง Grin ต้องยกให้ครูเขาสอนมาดี ส่วนหลานโอ๋ เขาก็จัดรายการวิทยุชุมชนอยู่ก็ไปกันได้  เกมส์สุดมันก็ดนตรีเก้าอี้ตามเคย ผู้ใหญ่ต้องออกคนละ 20 บาท ใครชนะ ก็ รับไปทั้งหมด งานนี้เลยเป็นเช่นนี้
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 11:34:02 PM »

คืนนี้ผมกดคีย์เพลงให้บรรดานักร้องแทบไม่ทัน  ร้องเพลงกันเป็นหมดทุกคน ดัชนีความสุขวันๆของชาวบ้านที่นี้ น่าอิจฉาครับหาก ดุสิตโพลไปสำรวจ จะพบว่า 100% แน่นอน  ผมคิดถูกแล้วแน่นอนที่ตัดสินใจซื้อที่ทางไว้เพิ่มที่นี่คงไม่รอตอนแก่แน่ๆ รอลูกจบปริญญาคงได้กลับไปใช้ชีวิตแบบนี้ตามความฝัน ชีวิตพอเพียง-อีกครั้ง Tongue
และอยากให้หาคำตอบว่าทำไม ความสามัคคีของชุมชนนั้นมันเริ่มจากจุดไหน มาหาคำตอบได้ครับ ผมเจอแล้ว
มันเริ่ม จาก การคิดแต่สิ่งดีๆต่อกันและกัน การไม่ทะเลาะกันและกัน พลังแห่งความคิดที่ดีๆต่อกันความไว้ใจกันนี่เอง จึงทำให้หมู่บ้านนี้สามารถพิชิตยอดหมู่บ้านแห่งความปองดองสามัคคีของอำเภอนี้ได้ ผมค้นพบในตัวผมด้วย หากเราคิดในแง่บวกต่อกันมันจะไม่ผลักจากกัน บวกกับบวกมันด้านเดียวกันอยู่กันได้  มีแต่สร้างสรรค์สามัคคี เริ่มจากตัวเราไม่ใช่ตัวเขา Grin
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 11:40:21 PM »

Grinไม่บรรโม้ ดูเอา Cry
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 11:55:57 PM »

งานนี้ง่ายๆไม่เปลืองงบครับ ดนตรีไม่ต้องจ้าง กับข้าวบ้านละหม้อ วัวบ้านไหนออกมาเป็นตัวผู้ ก็เสียสละมาเป็นตัวๆ
เหล้าเบียร์มีเจ้าภาพจาก อบต และเพื่อนๆ เพราะผู้ใหญ่บ้านเป็นน้องเขยผมเอง เป็นผู้ใหญ่โดยไม่ต้องแข่งขันชาวบ้านจับเป็น เพราะเคยเป็นผู้ช่วยหมู่บ้านวังจำปีมานาน พอแยกหมู่ปับ ได้เป็นผู้ใหญ่เลย ตั้งแต่ปีที่แล้ว:P
งานจนถึงเวลา เคาท์ดาวน์ คนยังไม่ไปไหน ขาดแต่เด็กๆเท่านั้นที่ง่วงนอน หลับไปแล้ว
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 12:05:51 AM »

จบงาน โดยดีครับ ตื่นเช้ามา ก็ออกหาเยี่ยมญาติๆตามทุ่งตามฟาร์มวัวนมเลื่อย หาของฝาก(ทั้งๆที่ไปก็เอาของฝากแจกไม่ครบเพราะเทใส่งานสะหมด) กลับมาโดยสะดวกและปลอดภัย ดังคำอวยพรของทุกๆท่านและเหมือนคำอวยพรของพ่อ+แม่ให้มา หวังว่าปีหน้าฟ้าใหม่ คงได้นำภาพมาส่งท้ายครับผม
จบ
สวัสดี Grin Cheesy
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 04:20:25 PM »

ดูแล้วคิดถึงบ้านจัง  Lips Sealed Tongue
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 05:31:32 PM »

คิดถึงสวนยางหรือครับพี่ Grin Wink
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 05:37:15 PM »

คิดถึงคนทางบ้านครับ ...  Tongue
... แต่ตอนนี้เหลือแต่คนรุ่นใหม่แล้ว ...คนรุ่นเก่าหายไปไหนหมดก็ไม่รู้  Tongue Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์