ปราบเซียน 15" ตัวต้นแบบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:04:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปราบเซียน 15" ตัวต้นแบบ  (อ่าน 22590 ครั้ง)
bmmedia
member
*

คะแนน3

Thai 100 สวัสดีครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:31:22 PM »

ผมดูจากแปลนแล้ว ผมคิดว่า.. แปลนบอก ยาว 24 cm. ดังนั้นความสูงคงต้องเท่ากับ  12 cm.   คือเป็นแบบสามเหลี่ยมหน้าจั่ว อะครับ ฐาน ยาว 24 เซน สูง 12 เซน แล้วด้านประกอบมุมยอดก็ต้อง ยาว 16.9705 เซน เพื่อให้ได้มุม 45 องศา กับแนวระดับ  เพื่อทำให้เสียงสะท้อนออกไปข้างบน หรือล่าง แล้วก็สะท้อนออกไปข้างหน้าของตู้ลำโพง อยางรวดเร็ว

Cleaar for Takeoff runway 36 Thai 100.

My Name
member
*

คะแนน2

ไม่เก่ง ไม่เป็น ขอแค่เน้นพยายาม

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 09:28:57 AM »

ขอโทษพี่น้องด้วยครับที่ตอบช้า ช่วงนี้กำลังยุ่งไปหน่อย ก็ยุ้งเรื่องตู้ลำโพงนี้แหละครับ
ต้องขอขอบคุณ คุณ bmmedia ที่มาตอบโจทย์แทนผม หลักการนี้ถูกต้องครับ
ผมดูจากแปลนแล้ว ผมคิดว่า.. แปลนบอก ยาว 24 cm. ดังนั้นความสูงคงต้องเท่ากับ  12 cm.   คือเป็นแบบสามเหลี่ยมหน้าจั่ว อะครับ ฐาน ยาว 24 เซน สูง 12 เซน แล้วด้านประกอบมุมยอดก็ต้อง ยาว 16.9705 เซน เพื่อให้ได้มุม 45 องศา กับแนวระดับ  เพื่อทำให้เสียงสะท้อนออกไปข้างบน หรือล่าง แล้วก็สะท้อนออกไปข้างหน้าของตู้ลำโพง อยางรวดเร็ว

ผมลองเอาทั้งสองสูตรนี้มาเซ็ตเป็นชุดเดียวกัน เสียงใช้ได้ครับ (ปราบเซียน 15" จับมือกับ W15")  เบสแน่นยิงไกล
ข้างละ 3  ลูก (ปราบเซียน15"  1 ลูก  W15"  2  ลูก)  รับงาน 50 โต๊ะ สบายๆ ครับ
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 10:12:53 AM »

ถ้าผมจะทำตู้ละดอก ก็ตัดครึ่งจากรูปพี่เลยได้ไหมครับ
My Name
member
*

คะแนน2

ไม่เก่ง ไม่เป็น ขอแค่เน้นพยายาม

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 02:08:28 PM »

ถ้าผมจะทำตู้ละดอก ก็ตัดครึ่งจากรูปพี่เลยได้ไหมครับ
ผมก็มีความคิดแบบนั้นเหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาลองสักที  เอาไว้มีโอกาศได้ทำเมื่อไหร่จะเอาสูตรมาฝาก
หรือถ้าใจร้อนก็ลองทำดูก่อนก็ได้เลือกไม้ราคาถูกหน่อย(กันพลาด) ได้ผลยังไงอย่าลืมเอาผลงานมาโชว์บ้างนะ
เป็นกำลังใจให้ครับ  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 10:20:25 PM »

ผมก็มีความคิดแบบนั้นเหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาลองสักที  เอาไว้มีโอกาศได้ทำเมื่อไหร่จะเอาสูตรมาฝาก
หรือถ้าใจร้อนก็ลองทำดูก่อนก็ได้เลือกไม้ราคาถูกหน่อย(กันพลาด) ได้ผลยังไงอย่าลืมเอาผลงานมาโชว์บ้างนะ
เป็นกำลังใจให้ครับ  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
ผมจะรอครับ ยังไม่มีงบทำครับ
aon3
member
*

คะแนน3

อันนี้เอาไว้ลองงานให้ลูกค้าก่อนส่งเล็กไปนิด......

jonathan_boun@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 12:00:17 AM »

คลอดแล้วปราบเซียน 15" เป็นสูตรที่ผมดัดแปลงมาจาก 18"   เบสหน้าตู้สะใจมาก  แต่ถ้าใครชอบไกลๆผมเสียใจด้วย
สูตรนี้ไม่ตอบสนองในระยะไกล ได้แค่ 20-40 m. (ก็แค่ 15" เอง  จะเอาอะไรมาก) นี้ครับสูตรที่ขอไว้เอาไปลองเล่นดู
  ปล. สำหรับท่านที่ชอบเบสไกลๆ เอาไว้เจอกันที่ ตู้ W 15" (เอาใจคนที่ชอบของเล็กๆ)  ที่นี้เร็วๆนี้สวัสดีครับ
  ผมได้ยินมาว่ามันเสียงดีมากเลยครับอยากลองทำดูเเต่ผมขอเป็นสูตร 18 นิ้วไม่ทราบพอจะหาได้ที่ไหนครับคุณ My Name มีมั่งรึป่าวครับรบกวนโพสลงในกระทู้ให้หน่อยนะครับหรือส่งเข้าเมลนี้นะครับ jonathan_boun@hotmail.com  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรียนท่านที่ต้องการทราบข้อมูลต่างๆขอความกรุณาท่านฝากเบอร์โทรไว้ในข้อความส่วนตัวนะครับเเล้วผมจะโทรกลับครับ ท่านไม่ต้องเสียเงินค่าโทรครัผมพิมม์ไม่เก่งครับเเละอีกอย่างคุยกันในโทรศัพท์จะได้เข้าใจตรงกันครับเเล้วท่านที่ต้องการฝากรูปหรืองานใดๆในเมลกรุณาส่งเข้าเมล  jonathan_boun@hotmail.com  ด้วยนะครับ
My Name
member
*

คะแนน2

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 08:35:58 AM »

คลอดแล้วปราบเซียน 15" เป็นสูตรที่ผมดัดแปลงมาจาก 18"   เบสหน้าตู้สะใจมาก  แต่ถ้าใครชอบไกลๆผมเสียใจด้วย
สูตรนี้ไม่ตอบสนองในระยะไกล ได้แค่ 20-40 m. (ก็แค่ 15" เอง  จะเอาอะไรมาก) นี้ครับสูตรที่ขอไว้เอาไปลองเล่นดู
  ปล. สำหรับท่านที่ชอบเบสไกลๆ เอาไว้เจอกันที่ ตู้ W 15" (เอาใจคนที่ชอบของเล็กๆ)  ที่นี้เร็วๆนี้สวัสดีครับ
  ผมได้ยินมาว่ามันเสียงดีมากเลยครับอยากลองทำดูเเต่ผมขอเป็นสูตร 18 นิ้วไม่ทราบพอจะหาได้ที่ไหนครับคุณ My Name มีมั่งรึป่าวครับรบกวนโพสลงในกระทู้ให้หน่อยนะครับหรือส่งเข้าเมลนี้นะครับ jonathan_boun@hotmail.com  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สูตรนี้ครับได้มาจากเพื่อนๆสมาชิคของเราเอง  ลองเอาไปทำดูครับ
aon3
member
*

คะแนน3

อันนี้เอาไว้ลองงานให้ลูกค้าก่อนส่งเล็กไปนิด......

jonathan_boun@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 02:27:37 AM »

สูตรนี้ครับได้มาจากเพื่อนๆสมาชิคของเราเอง  ลองเอาไปทำดูครับ

สวยงานมากครับมันเป็นสูตร 18 นิ้วนะครับ(ผมไม่เก่งเรื่องบตู้เท่าไหร่นักเค้าว่ามันดีไม่เปลืองดอกเลยอยากลองทำดูนะครับ) ผมดูขนาดเทียบกับ 15 นิ้วเเล้วปริมาตรต่างกันนิดเดียวเองเลยไม่เเน่ใจว่าเป็น 15 รึ 18 นิ้วไม่ว่ากันนะครับไม่ถนัดเรื่องตู้ครับ  ขอบคุณมากนะครับที่หาสูตรให้ครับทำเสร็จเเล้วจะโพสให้ดูนะครับ  ขอบคุณครับ

เรียนท่านที่ต้องการทราบข้อมูลต่างๆขอความกรุณาท่านฝากเบอร์โทรไว้ในข้อความส่วนตัวนะครับเเล้วผมจะโทรกลับครับ ท่านไม่ต้องเสียเงินค่าโทรครัผมพิมม์ไม่เก่งครับเเละอีกอย่างคุยกันในโทรศัพท์จะได้เข้าใจตรงกันครับเเล้วท่านที่ต้องการฝากรูปหรืองานใดๆในเมลกรุณาส่งเข้าเมล  jonathan_boun@hotmail.com  ด้วยนะครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์