ขอความกรุณาคุณ "nirutt" ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:33:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาคุณ "nirutt" ด้วยครับ  (อ่าน 4564 ครั้ง)
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 03:44:10 PM »

เครื่องที่เสียทีวี Toshiba รุ่น 2538FD อาการเสียคือ เปิดใหม่ๆภาพมาช้า แต่พอภาพมาสั่งงานไม่ได้ สั่งงานจากปุ่มไม่ได้เลย
ลองถอดปุ่มทุกปุ่มออก แล้วเอาตัวที่วัดแล้วมี 0 โอห์ม ใส่ไปตัวเดียวก็สั่งงานไม่ได้เหมือนกัน เครื่องนี้ลองเปลี่ยนไอซีเมโมรี่ อัปข้อมูลใส่ใหม่แล้ว  บางครั้งเปิดๆไปเสียงหายไปเฉยๆ แต่บางครั้งเปิดมาก็ปกติหมดทุกอย่าง คือพูดง่ายๆคือมันรวนมากเลย
ลองเอาแผงเล็กด้านข้างของรุ่น 2537FS มาใส่ก็อาการเหมือนกันเลย คิดว่าคงเสียอยู่ที่แผงใหญ่ แต่ไม่แน่ใจว่า CPU มันเสียหรือเปล่า เลยอยากจะเอา CPU ของรุ่น 2537FS ลองใส่ดู แต่มาดูว่าเบอร์มันไม่ตรงกัน ก็เลยไม่รู้ว่ามันพอจะแทนกันได้หรือไม่
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาคุณ "nirutt" ด้วยครับคือผมค้นหาอาการเสีย TV Toshiba 2537FS อาการตรงกับที่ท่านถามเอาไว้
ผมจึงอยากรู้ว่า CPU ตัวนี้เสียจริงหรือป่าวครับ จะได้หยุดซ่อมครับ  ขอบคุณครับ

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี

SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 03:53:28 PM »

Toshiba 2537FD
CPU ICA01 = M37210M4-683SP
Jungle IC501 = TA8880AN
อาการเปิดได้แต่เสียงไม่ดังทั้ง TV และ AV ทิ้งไว้สักพักก็ดังขึ้นมาเอง(ควบคุมไม่ได้)
ผมอยากทราบเส้นทางเดิน ของ SDA SCL  ว่าส่งเข้าขาใหน
อาการนี้หลังจากเปิดไปได้สักพักเสียงจะดังขึ้นมา แล้วต่อจากนั้นก็ ดังบ้างเบาบ้าง  เปลี่ยนเป็นซ้ายบ้างขวาบ้าง เป็นเสียงพูดบ้าง
เป็นเสียงซ่า บ้าง สลับกันไปตลอด กดรีโมท ได้ ออนสกรีนขึ้น แต่คลอสเซอร์ ไม่เดิน  เป็น งงมากครับ ไม่เคยเจอ
IC 24C02 เปลี่ยนเอาตัวปล่าวใส่แล้ว ก็ยังมีอาการเดิมอีก  ผมจึงขอวงจรเพื่อเข็ค SCL SDA  หน่อยนะครับ

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 05:44:47 PM »

วงจรมีในเล่มรวมของ บ.โตชิบา ต้องสแกนครับ..............รอสักหน่อยนะครับ  Tongue

AV Electronic  Pattani.
SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 08:00:53 PM »

ขอบคุณท่าน ptn มากครับอย่ากรู้ว่าขา In Put
เข้าขาใหนบ้าง เป็นแบบ อินเตอร์เฟท หรือ สแกนพัล 
จะได้คั้นให้ตายไปเลยครับ Roll Eyes

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 06:18:37 PM »

ยังรอความหวังอยู่นะครับ Roll Eyes

Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 11:01:24 PM »

Tongue  ดาวน์โหลดวงจร 2537FD    คลิกที่นี่ครับ

AV Electronic  Pattani.
SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 09:34:29 AM »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
ขอบคุณในน้ำใจไมตรีครับ
 Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
ขอให้รวยๆครับ

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 06:31:19 PM »

มาแว้ว........อาการเสียของ Toshiba    2537FD
อาการนี้ถ้าไม่มีวงจร ไม่มี สโคป คงกินไม่ลง
ขอบคุณ Ptn อีกครั้ง ที่ให้วงจรครับ

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 06:37:00 PM »

มีอีกหน่อยครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 06:44:05 PM »

ขอความกรุณาคุณ "nirutt" ด้วยครับ

คุณ  nirutt  เป็นใครหรอครับ  ทำไมถึงเอามาตั้งเป็นหัวกระทู้ แทนที่จะบอกเป็น อาการเสีย +ยี่ห้อ   Angry

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 09:05:59 PM »

ครับคือก่อนที่ผมจะถามกระทู้ใหม่  ก็ต้องไปค้หากระทู้เก่าๆก่อนครับ
ป้องกันการซ้ำซ้อน  เมื่อผมค้นหาแล้วไปเจอกระทู้ตัวสีแดง ซึ้งเป็นอาการที่ตรงกัน
รุ่นก็ตรงด้วย แต่เขาไม่สรุปอาการ ผมก็เลยถามต่อเพื่อไม่ให้เปลืองกระทู้ อะครับ
ผมว่าเพื่อนๆก็ควรไปค้นหากระทู้เก่าๆก่อน หรือไปทำให้กระทู้เก่าๆสมบูรณ์  จะดีกว่าถามแล้วทิ้ง
หรือถามคำถามเก่าๆที่เพื่อนๆเขาตอบแล้ว ก็จะทำให้ท่านที่ตอบจะได้ไม่เบื่อนะครับ
เป็น แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ......... Roll Eyes

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์