อยากโมตู้ Deccon ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 10, 2024, 09:12:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมตู้ Deccon ครับ  (อ่าน 3802 ครั้ง)
chaisoi3
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 02:31:23 PM »

ผมใช้แอมป์ NPE TA 360 ขับฮอร์น15 นิ้วสองตัวและตู้ Deccon MIN 12 หนึ่งคู่ เสียงโดยรวมดังใช้ได้เสียแต่เบสไม่มี อยากเรียนถามผู้รู้ว่าผมจะโมลำโพงเพื่อเน้นเสียงเบสให้มากขึ้นโดยไม่ต้องซื้อลำโพงคู่ใหม่จะทำได้และคุ้มมั๊ยครับ ผมวิ่งรถแห่และหาเสียงเมื่อมีเลือกตั้ง โดยเฉพาะตอนวิ่งแห่เปิดเพลงแล้วเบสไม่ค่อยมีเนี่ยไม่เร้าใจเลย  และถ้าจะโมลำโพงเนี่ยจะไปทำที่ไหนดี???

chaisoi3
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 02:33:44 PM »

อ้อ ผมลืมบอกว่าใช้อินเวอร์เตอร์สยามนีออนลายน์ 360W ครับ
chaisoi3
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 01:57:18 PM »

เอ ไม่มีใครให้คำแนะนำเลยหรือครับ สงสัยผมจะถามผิด ถ้างั้นขอถามใหม่ว่าผมควรจะเปลี่ยนไปใช้ตู้กลางแหลมดอก 15 นิ้วรุ่นไหนดี ถึงจะมีเบสแน่นๆฟังเพลงสนุกครับ?  ขอคำแนะนำสำหรับผู้ที่ไม่รู้อย่างผมด้วยคร๊าบ......
chompoo
member
*

คะแนน8

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 12:08:57 PM »

ขอแจมด้วยครับ ตอบคุณChaisoi3  มิทราบว่าคุณอยากโม"ตู้ หรืออยากแตงโมครับ  เมื่อตู้ลำโพงที่ใช้อยู่ผลิตเสียงเบสไม่ได้ดั่งใจ ก็เปลี่ยนจากรูปแบบตู้เดิมเป็นตู้แบบใหม่ ซึ่งก็คงมีมากมาย ใครก็ว่าสูตรนั้นสูตรนี้ดังดี  ถ้าเราไปทำทุกรูปแบบก็คงหมดมันนี้ ( ถ้าหมดหนี้ก็ดีไปอย่าง ) มากมายและก็ไม่รู้ว่าจะถูกใจหรือเปล่า ส่วนผมก็มีสูตรที่เขียนแบบขึ้นมา เรียกว่า " ซับเบส"
ธรรมดานี้แหละ ชื่อเฉพาะยังไม่มี   เคยกอ๊ปคนอื่นมาบางตัวยังไม่ผ่าน อาจจะผ่านสำหรับคนอื่น  มันมีองค์ประกอบหลายส่วน
สูตรซับเบสของผม 15 นิ้ว สูง 70 กว้าง 50 ลึก 70  เซนติเมตร  แม้แต่ลำโพงเอ็มเอสยังเบสดี แรง กระซับ นุ่มหนักแน่น ลอยตัวได้ปานกลาง  100 เมตร เรียกว่าเบสฟ้าคำราม   ประเด็นเรื่องเส้นหลวดทองแดงก็มีส่วน เช่น 15 นิ้ว วอยซ์เดิมอาจจะมาจากบริษัทหรือเปลี่ยนตามท้องตลาด (เปลี่ยนตามท้องค...ไม่ได้ )  เบอร์ 34  เราเปลี่ยนเป็นเบอร์ 33 หรือ 32  ต้องดูช่องแอร์แก๊ปด้วย  เสียงที่ได้เบสลอยมาและลอยไปเห็นๆ และดูจะทนขึ้น  เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นลวดเบอร์อะไร ต้องขอคำแนะนำจากช่างไดนาโมแล้วละครับ  และขอลวดเขามาสัก  2-3 เบอร์ เพื่อเปรียบเทียบกับวอยซ์ตลาด (ระวังถ้าขูดนำยาออกลวดจะเล็ก)
แต่บังเอิญไม่มีขนาดตามที่ต้องการ  คงต้องพันขึ้นเอง หรือให้ช่างที่รับพันวอยซ์ลำโพงพันให้ครับ  ถ้าเอาลำโพงไปด้วยจะยิ่งดี
ขอให้มีความสุขในปีใหม่นี้นะครับ เดี๋ยวกลับมา  ชมภู ตะวัน อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี 089-7152253
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์