รบกวน ช่วยอธิบาย LF Speaker กับ HF Speaker หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:29:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ช่วยอธิบาย LF Speaker กับ HF Speaker หน่อยครับ  (อ่าน 11370 ครั้ง)
moler
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:13:14 AM »

พอดีพึ่งไปติด เพาเวอร์แอมป์ใหม่มาครับ ยี่ห้อ Revac รุ่น RP 404 พอดี ไปเจอ ช่องต่อลำโพงมันเขียนว่า LF Speaker กับ HF Speaker เลยอยากทราบมันต่างกันอย่างไรอ่ะครับ  Sad

narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:21:27 AM »

Coolถ้าจำไม่ผิด LF    Low   Frequency กรองเฉพาะความถี่ต่ำผ่าน  ใช้ต่อกับจำพวกเสียงเบส                   HF      Hi    Frequency  จะกรองเฉพาะความถี่ย่านสูงๆ  ผ่าน   ใช้ต่อกับจำพวกเสียงแหลม  ท่านอื่นต่อครับหลายๆความคิดเห็น  Cheesy
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:29:27 AM »

LF  Speaker = ลำโพงความถี่ต่ำครับ  Tongue
 ( LF  Speaker = LOW Frequency Speaker  )

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:37:47 AM »

LF  Speaker = ลำโพงความถี่ต่ำครับ  Tongue
 ( LF  Speaker = LOW Frequency  Speaker )
อ.พรเทพ   Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:39:51 AM »

LF = ลำโพงความถี่ต่ำครับ  Tongue
 ( LF = LOW Frequency )
แล้ว  HF    ล่ะครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:40:50 AM »

LF = ลำโพงความถี่ต่ำครับ  Tongue
 ( LF = LOW Frequency )
แล้ว  HF    ล่ะครับ
-------------------------

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:44:00 AM »

สมควรแล้วที่เจ้าหลงมันว่าแบบนั้น  ถ้าไม่ใช่ช่างหรือไม่ได้เรียนมาถามคำถามนี้ถือว่าไม่ผิด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:46:46 AM »

อันที่จริงพี่แกรู้แต่ มึนถามผมก็เลยตอบให้หายข้องใจไง.....อย่าโกรธนะพี่นิมิตล้อเล่น

kowit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:11:05 PM »

Embarrassed Embarrassed Embarrassedทุกท่านตอบได้    .........  ถ....  ถูกต้อง..สุดยอด.......เก่งมากเลย Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Cheesy Cheesy
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:25:24 PM »

อันที่จริงพี่แกรู้แต่ มึนถามผมก็เลยตอบให้หายข้องใจไง.....อย่าโกรธนะพี่นิมิตล้อเล่น
ไม่ว่าหรอกครับ     เพราะผมมาอ่านไม่ทัน   ถ้า....มาทัน  ก็ว่าไปอย่าง

ผมถามเล่น...กับพี่พรเทพ.ครับ  Smiley

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 08:48:17 AM »

โอ๊ะ.....HI=สูง....LO= ต่ำ......... (สูง/ต่ำ)....ถ้าไม่เลือก สูง ก็ควรจะเลือก ต่ำ เลือกสองอย่างไม่ได้  เจ๊า.. Smiley
moler
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 08:56:03 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  Cheesy
ผมนึกว่ามันมีอะไรมากกว่านั้นซะอีก
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 09:06:46 AM »

โอ๊ะ.....HI=สูง....LO= ต่ำ......... (สูง/ต่ำ)....ถ้าไม่เลือก สูง ก็ควรจะเลือก ต่ำ เลือกสองอย่างไม่ได้  เจ๊า.. Smiley

ถ้าเลือก2อย่างก็เป็น  HI LO ครับ Tongue

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 09:11:35 AM »

ไม่เจ๊าครับพอดีออก11 .... Grin

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 09:30:05 AM »

ถ้าเลือก2อย่างก็เป็น  HI LO ครับ Tongue
   ไม่เจ๊าครับพอดีออก11 .... Grin   
ผมพยายาม  พูด หลบๆ แล้วนะ คำว่า.. HI LO / และก็ 11 เนี๊ย.. Cool
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 10:05:41 AM »

ทีเขามาถามเพราะเขาไม่รู้ว่าเครื่องของเขามันเป็นไบแอมป์ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:06:05 AM »

อาจารย์ ใหญ่มา.....เข้าประเด็นซะที.....**เนื่อง  จากว่าเพาเวอร์แอมป์ ปัจจุบันนี้ ส่วนมากก็จะแข่งขันกันหลายๆ ทางหลายๆรูปแบบ  นอกจากในเรื่องของกำลังวัตต์ แล้ว ก็จะมีลูกเล่นเล็กๆน้อยๆตามมาเพื่อความ //   สะดวกของการใช้งาน เค้าเรียกกันว่า  ..มี Cossover ในตัว... นอกนั้นก็ บางเครื่อง จะมี  สวิท เป็นตัวเลือก // Low   Frequency // Hi    Frequency  แถมมาให้เผื่อว่าให้เราต้องการเลือกเอาไปใช้งาน  เช่นว่าเราต้องการ เอาไปขับเสียงเบส เราก็จะผลัก สวิท ไปที่  Low   Frequency  ซึ่งเป็นความถี่ ต่ำ   ทางตรงข้าม 69 ถ้าจะเอาขับ  เสียง กลางแหลม ซึ่งเป็นความถี่สูง  เราก็ผลัก สวิท ไปที่  Hi    Frequency  นั่นก็หมายความว่า ท่าน  narn  จะต้องมีแอมป์ ที่จะมาเล่น มากกว่า หนึ่งเครื่อง ครับ  ตามความเป็นจริงแล้ว จะต้องมี สวิทเป็น   สามตัวเลือก  ได้แก่  LO-Full -HI  ครับ
moler
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 09:42:16 AM »

อาจารย์ ใหญ่มา.....เข้าประเด็นซะที.....**เนื่อง  จากว่าเพาเวอร์แอมป์ ปัจจุบันนี้ ส่วนมากก็จะแข่งขันกันหลายๆ ทางหลายๆรูปแบบ  นอกจากในเรื่องของกำลังวัตต์ แล้ว ก็จะมีลูกเล่นเล็กๆน้อยๆตามมาเพื่อความ //   สะดวกของการใช้งาน เค้าเรียกกันว่า  ..มี Cossover ในตัว... นอกนั้นก็ บางเครื่อง จะมี  สวิท เป็นตัวเลือก // Low   Frequency // Hi    Frequency  แถมมาให้เผื่อว่าให้เราต้องการเลือกเอาไปใช้งาน  เช่นว่าเราต้องการ เอาไปขับเสียงเบส เราก็จะผลัก สวิท ไปที่  Low   Frequency  ซึ่งเป็นความถี่ ต่ำ   ทางตรงข้าม 69 ถ้าจะเอาขับ  เสียง กลางแหลม ซึ่งเป็นความถี่สูง  เราก็ผลัก สวิท ไปที่  Hi    Frequency  นั่นก็หมายความว่า ท่าน  narn  จะต้องมีแอมป์ ที่จะมาเล่น มากกว่า หนึ่งเครื่อง ครับ  ตามความเป็นจริงแล้ว จะต้องมี สวิทเป็น   สามตัวเลือก  ได้แก่  LO-Full -HI  ครับ
  Cheesy  ขอบคุณท่านมากครับ ผมเริ่มเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณที่ช่วยอธิบายนะครับ ทีนี้ผมขอถามอีกสักข้อนะครับ พอดีเมื่อวานผมได้ไปติดPre Amp ของ Bluewave มาครับ ทีนี้เสียงห่วยกว่าเดิมอีกครับ(คนละร้านกับที่ไปติดแอมป์นะครับ) แถมมีเสียงวีดด้วย ขนาดใส่ตัวกรองก้อแล้วยังไม่หายเลย ได้แค่ลดลงเหลือเบาหน่อยแค่นั้น บอกร้านเค้าก้อบอกว่าเค้าตั้งสัญญาณแอมป์แรงไปเดี๋ยวเบาให้ เบาแล้วก้อเหมือนผมเลยรำคาญบอกว่าพี่ไม่ต้องแล้ว ผมเลยออกมาเลย ท่านพอจะแนะนำผมหน่อยได้ไหมครับ ว่าควรจะแก้อะไรดี ไม่กล้ากลับไปร้านที่ติดแอมป์มา เดี๋ยวจะหาว่าทำไมไม่ยอมเปลี่ยน Pre ที่ร้านเค้า แต่พอมีปัญหาล่ะเข้ามา
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 09:47:34 AM »

อาการ** วิ๊ด** ลองหา อ่านในกระทู้ เก่าๆที่ หลายๆท่าน พยายาม ลงไว้ให้ นะครับ มีหลากหลาย ครับ :Dhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=5415.0 นี่ก็ใช่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์