แอมป์มีเสียงฮัม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 08, 2024, 09:26:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์มีเสียงฮัม  (อ่าน 7857 ครั้ง)
kowit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:09:28 PM »

อยากถามว่าแอมป์ของผม(เป็นแบบ 2 channal)ข้างขวาเวลาเปิดเพลงไม่มีเสียงออกมีเสียงฮัมอยู่ตลอดเวลา ข้างซ้ายมีเสียงเพลงออกแต่มีเสียงฮัมเล็กน้อย  ข้อมูลแอมป์เท่าที่ผมรู้ก็คือ หม้อแปลงเทอรอย   เอาพุต mj2955   3055
ผมคิดว่าเอาพุตน่าจะเสีย    (คนรู้น้อย)ช่วยหน่อยคับ ขอบคุณคับ Sad Sad

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:16:48 PM »

เสียงฮัม  หรือว่าเสียง  ลำโพงกำลังรับไฟ DC 

แยกสาเหตุ
1.ปลดสายปรีโทนออกจากแอมป์ ดูซิว่ายังฮัมหรือไม่

2.ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดหรือเปล่า   ที่ได้ยินอาจเป็นเพราะแอมป์เสียหรือไม่   ลองเอามิเตอร์วัดที่จุดต่อลำโพง  มีไฟออกมา  แสดงว่าภาคขยายเสีย

ลองวิเคาะห์อาการให้ละเอียด  อีกที   แยกสาเหตุออกให้ได้มาจากไหน
montr
member
*

คะแนน1

ค้นหาเพื่อพัฒนาความรู้.....

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:34:42 PM »

ถอดปรีออกก่อนครับแล้วต่อเฉพาะเพาเวอร์แอมป์กับลำโพงดูสิครับว่ามันยังมีเสียงฮัมอยู่หรือเปล่า
ถ้ามีเป็นที่เพาเวอร์แอมป์ครับ (ทำการแก้ไขต่อไป)
ถ้าเสียงเงียบเป็นปกติมาจากสาเหตุอื่นครับ  ลองทำดู....
เดี๋ยวจะมีอาจารย์หลายท่านแนะนำอีกที....
din123
member
*

คะแนน1

din_din_din123@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:42:03 PM »

คู่เอาท์พุท 3055 2955 ฝั่งขวาคงจะเสียคับ ลองวัดดูคับ
narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 06:08:27 PM »

Cool ถ้าอัมมาก จาก  50  Hz   เนื่องจาก   TR    ช๊อต  ผมว่า    คอยลำโพงคงจะไหม้ไปนานแล้วครับ แต่จากที่บอกมาน่าจะมาจากภาคปรีแอมป์นะ           ลองปลด   IN PUT   ของภาค  POWER   AMP   ออก  แล้ว  ช๊อต   IN  PUT    POWER   AMP    ลงกราวด์ดู   ถ้าเสียงฮัมหายไปแสดงว่าภาค   POWER   ปกติ     ลอง  บัดกรีกราวด์จาก   CT  หม้อแปลงแล้วไปต่อกับแท่นเครื่อง  และตัวถังของ   VR  หน้าแท่นทุกตัวดูว่าหายใหม   ผลเป็นอย่างไรแจ้งสมาชิกด้วยครับ Cheesy 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์