หมูทอดรสแซ่บ เสิร์ฟพร้อมนูลเดิ้ล
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:51:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมูทอดรสแซ่บ เสิร์ฟพร้อมนูลเดิ้ล  (อ่าน 2563 ครั้ง)
ekk_nak
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน23

♣ อย่าลืม ♣ ♥ คำขอบคุณ ♥

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 12:18:57 PM »

เครื่องปรุงมี เนื้อหมูสันใน พริกแกงเผ็ด กะทิ นมข้นหวาน เกลือ ไข่ หอมหัวใหญ่ เกลือ
มาการีน พริกขี้หนู ชีส มะเขือเทศสด พาสลี่ ค่ะ เครื่องปรุงแล้วแต่ชอบ
มากน้อยแล้วแต่จำนวนคน

เรี่ม เอาเนื้อหมูมาล้างแล้วแล่ชิ้นบางๆแล้วเอาค้อนทุบเบาๆแบบนี้

เมื่อได้หมูแล้ว ก็เอากะทิใส่ถ้วยประมาณสองช้อนโต๊ะแล้วอุ่นในไมโครเวฟนิดหน่อย
แค่พอกะทิละลายแล้วใส่เครื่องแกงลงไปในกะทิเผ็ดมากน้อยแล้วแต่ค่ะคนให้เครื่องแกงละลาย

แล้วเอาเครื่องเทใส่ในหมูที่เราทุบไว้ใส่นมข้นหวานแล้วคนให้เข้ากันหมักไว้อย่างน้อยหนึ่งชั่วโมง

ขณะรอหมูมาทำนูดเดิ้ล

ผักที่หั่นใช้สำหรับผัดค่ะ มะเขือเทศ หอมหัวใหญ่ พริกขี้หนูทุบบุบๆ พาสลี่

ตั้งกระทะไฟอ่อนค่ะ ใส่ มาการีน ลงไป
พอมาการีน ละลายก็ใส่หอมหัวใหญ่ลงไปผัดให้หอม
พอหอมหัวใหญ่ได้ที่ก็ใส่ มะเขือเทศกับพริกลงไปผัด
พอมะเขือเทศนิ่มก็ใส่นูดเดิ้ลลงไป ใส่น้ำมันหอยและเกลือนิดหน่อยผัดให้เข้ากัน
พอผัดเข้ากันดีก็ใส่พาสลี่ค่ะ คนนิดหน่อยแล้วตักใส่จานรอหมู

คราวนี้มาดูหมูทอดค่ะ เอากระทะตั้งไฟใส่น้ำมันพอประมาณค่ะ ตีไข่ให้แตกเอาหมูที่หมักไว้ลงไปคลุกในไข่
พอน้ำมันร้อนได้ที่ก็เอาหมูลงไปทอด
พอหมูเหลืองก็กลับเอาอีกข้างลงไปแล้วเอาชีสแผ่นนะคะวางลงไปบนหมู

กะพอหมูสุกได้ที่ก็เอาหมูอีกชิ้นมาวางทับข้างบนชีสอีกที
เสร็จแล้วค่ะตักออกจากกระทะเสริฟกับนูดเดิ้ลที่ผัดไว้ได้เลย

เมนูไม่เหมาะกับเด็กและคนไม่กินเผ็ดนะ
สำหรับคนไม่ทานเผ็ดและเด็กใช่สูตรนี้

เอาหมูมาทุบเหมือนกันหมักด้วยเกลือ น้ำมันหอย
แล้วก็ชุปไข่ทอดแบบเดียวกัน และก็เสริฟแบบนี้

แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 09:18:48 PM »

ขอบคุณครับ ว่างๆจะลองทำดู Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์