ลง xp แล้ว ปิดเครื่องไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:03:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง xp แล้ว ปิดเครื่องไม่ได้ครับ  (อ่าน 11120 ครั้ง)
atuka
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 10:18:44 PM »

ตอนแรกเครื่องเป็น windows me ผม เอามาลง xp แล้วปิดเครื่องไม่ได้ครับ ทั้งๆที่ไปตั้งที่   power option / APM  เป็น enable แล้วครับท่านใดรู้ช่วยผมด้วยครับ   Wink Wink Wink Wink

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 09:28:07 AM »

เครื่องเปิดไม่ได้หมายถึงเมื่อกด s.w เปิดเครื่องแล้วไม่สามารถเข้าสู่การแสดงผลของเครื่องในตอนแรกก่อนที่จะรันเข้าสู่windowsหรือเปล่าถ้าใช้ลองถอด hdd ออกก่อนแล้วลองเปิดดูเครื่องก็จะเข้าสู่การแสดงผลตอนแรกของเครื่องแสดงว่าhddอจจะมีปัญหา แต่ถ้าไม่ก็ลองถอดสายแพรออกทีละตัวแล้วลองดู ตอนเปิดฟังเสียงเตือนของเครื่องด้วยว่ามีเสียงดังบ้างหรือเปล่า
         แต่ถ้าเปิดเครื่องไม่ได้หมายถึงเครื่องสามารถแสดงผลในหน้าแรกได้ ลองเข้าไปที่ไบออดแล้วตั้งให้มันรันที่ hdd ดูครับ แต่ถ้าไม่ได้ตัวแผ่นโปรแกรมwindows อาจมีปัญหา ลองดูแล้วกันครับ
atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:19:17 AM »

คือตอนนี้ลงโปรแกรมทุกอย่าง ok หมดแล้วครับ แต่ตอนที่เรา shutdown เครื่องมันไม่ยอมปิด มันจะค้าง  windows is shutting down....   ค้างตลอดแล้วไม่ยอมปิดครับ Cheesy Cheesy
hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:39:34 AM »

ผมเคยเจอที่โปแกรม widows มันเสียเองนะครับ ต้องลองลงแต่windows อย่างเดียวดูแล้วลอง shut down ดูว่าได้หรือไม่ บางทีก็จะเป็นที่โปรแกรมป้องกันไวรัสผมก็เคยเจอครับ ส่วนอื่นผมก็ไม่เคยเจอครับ อาจพอเป็นแนวทางได้นะครับ
atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:50:40 AM »

windows เป็นแผ่นใหม่อ่ะครับเลยไม่รู้จะทำยังไงครับแต่ลง windows me แล้วปิดได้ปกติครับผมลองลงทั้ง pack 1/ pack2 ปิดไม่ได้เหมือนดิมครับ  ใครที่มาอ่านกระทู้หากรู้ช่วยทีครับ  Kiss
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 12:30:56 PM »

ได้ทดลองปิดตอนที่มีแต่ windown XP อย่างเดียว(ตอนที่ยังไม่ลงโปรแกรมอื่นๆเพิ่ม)หรือไม่ขอรับ ถ้าตอนที่มีแต่ win XP ทำการปิดเครื่องไม่ได้แสดงว่า win XP มีปัญหาอาจจะเป็นที่แผ่นเองหรือไม่ก็มีปัญหาตอนลง แต่ถ้าตอนที่มีแต่ win XP อย่างเดียวปิดเครื่องได้ปกติ แสดงว่ามีโปรแกรมบางตัวที่เราลงเพิ่มมีปัญหาขอรับ ลอง uninstall ออกทีละโปรแกรมแล้วทดลองปิดดูขอรับว่าหายหรือไม่

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 12:42:06 PM »

ลองดูครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=17389.0
 Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 04:54:41 PM »

ตอนนี้ผมลง xp เพียวๆเลยครับ ลองถอดๆๆๆโมเด็ม อะไรที่เกินๆๆๆออกหมดแล้วครับมันยังปิดไม่ได้ครับส่วนที่ไปตั้งค่า APM เป็น enable แล้วครับ ( ใส่เครื่องหมายถูก ) ทำแล้วครับ  ตอนนี้ที่เหลือไม่ได้ถอด คือ  ใจอ่ะครับ  จะถอดหลายรอบแล้วครับ  ฮือ ๆๆ ๆ ๆๆ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 03:47:25 PM »

เมนส์บอร์ด ยี่ห้อ/รุ่น ไหนครับ ถ้าเก่ามาก อาจจะต้องทำการ Update Bios ครับ อาการนี้ ผมเคยเจอกับ Mainboard Asus (จำรุ่นไม่ได้แล้ว) ลงวินโดว์ 98,Me,2000 ได้ใช้งานปกติ แต่ว่าถ้าลง XP แล้ว เวลา ShutDown ก็จะเป็นอาการอย่างที่ท่านเรียนแจ้งครับ
ทำการ Update Bios ก็ใช้งานได้ปกติครับผม
atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:21:55 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  ตอนนี้ผมลง win me เหมือนเดิมแล้วเข้าใจว่าน่าจะเป็นเหมือนท่านวินัยตอบครับ    Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:43:40 PM »

เข้าไปแก้ใน bios คับเกียวกับเรื่องการเซฟพลังงานหนะครับ ผมจำไมได้อะ แต่จะหาข้อมูลมาให้นะครับ แต่ได้ผลคัรบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์