ถามเรื่องการเข้าโหมดการ ปรับแต่งLQ2170i
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 05, 2024, 10:03:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเข้าโหมดการ ปรับแต่งLQ2170i  (อ่าน 6098 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 09:10:25 PM »

อยากทราบวิธีครับ ที่เข้าไปเปลี่ยนรูปแบบตัวอักษรและอื่นๆ
  ใครมีวิธีครับ
กดปุ่มไหม  ปรับและเซฟยังไงและควรปรับแบบไหนบ้าง

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:17:39 PM »

1 เตรียมกระดาษต่อเนื่องสัก 6 แผ่นใส่เข้าไปในเครื่องให้เรียบร้อย แล้วปิดเครื่อง
2 กดปุ่ม รูปแบบ , pitch (ผมไม่แน่ใจว่าอันใหน อันใดอันหนึ่ง) ค้างไว้ แล้วเปิดเครื่อง ถ้าถูก มันจะพิมพ์วิธีการ ปรับเปลี่ยนค่า มาให้ 1 หน้ากระดาษ พร้อมกับ ค่าที่เซ็ตไว้ปัจจุบัน อีก หนึ่งแผ่น จากนั้นก็ทำตามวิธีการที่ เครื่องพิมพ์ออกมาครับ

ปล. ถ้าไม่มีกระดาษต่อเนื่อง จะใช้ A4 ก็ได้ครับ  Cool

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 11:20:40 PM »

ขอบคุณที่ตอบ จะลองดู
 อยากถามอีกอย่าง
 อาการคือว่า เมื่อเราใส่กระดาษ
แล้วมันโหลดกระดาษ
เมื่อเราสั่งพิมพ์ หัวกระดาษ
มันไม่ได้
อธิบายไม่ถูก
  ตัวหนังสือมันอยู่ติดด้านบนเลย
จริงๆมันน่าจะเว้นหัวกระดาษ
อันนี้เราไปตั้งได้ไหมครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 07:55:01 AM »

อ้างถึง
อยากถามอีกอย่าง
 อาการคือว่า เมื่อเราใส่กระดาษ
แล้วมันโหลดกระดาษ
เมื่อเราสั่งพิมพ์ หัวกระดาษ
มันไม่ได้
อธิบายไม่ถูก
  ตัวหนังสือมันอยู่ติดด้านบนเลย
จริงๆมันน่าจะเว้นหัวกระดาษ
อันนี้เราไปตั้งได้ไหมครับ

อันนั้น ต้อง ตั้งระยะหัวกระดาษใหม่ครับ วิธีการก็คือ

โหลดกระดาษเข้าเครื่อง
กดปุ่ม หยุด ค้างไว้จนกว่าจะมีเสียงดังและไฟหยุดกระพริบ
จากนั้น กดปุ่ม lf/ff หรือ load เพื่อตั้งระยะหัวกระดาษ ขึ้นหรือ ลงตามต้องการ
เสร็จแล้วกดปุ่ม หยุด อีกครั้งเพื่อจัดเก็บค่า

ลองดูเน้อ

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 06:29:57 PM »

ขอบคุณที่ตอบ เรื่องการตั้งหัวกระดาษ
 การตั้งหัวกระดาษนี่
เรา ใช้วิธีลองไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ
หรือว่าไปดูเทียบกับเครื่องอื่น

และอยากถามว่าเรื่อง ที่หัวกระดาษมันชิดด้านบนมาก
จนต้องตั้งใหม่ตามที่พี่สอน มันเกิดจาก เซ้นเซอร์ที่อยู่ที่หัว
มันเสียหรือเสี่อมไหมครับ
หรือว่าใช้ไปนานๆ มันก็เกิดอาการ
 ต้องตั้งหัวกระดาษใหม่ครับ
 ผมลองถามเพื่อนดู เขาบอกว่า เกิดจากเซ้นเซอร์
 บางทีเปลี่ยนใหม่ ก็ตั้งยาก จริงไหม
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 07:35:08 PM »

อืมมมม

เอาเป็นว่า การตั้งหัวกระดาษนั้น ขึ้นอยู่กับ ความต้องการของเราครับ ว่าจะเอาแค่ใหน เพราะบางที เป็นการพิมพ์แบบฟอร์ม ที่มีระยะตายตัวมาอยู่แล้ว ก็มักจะต้องตั้งให้ตรงตั้งแต่ โหลดกระดาษครั้งแรก( จะได้ไม่ต้องมาหมุนลูกบิด ซึ่งเวลาเปิดเครื่องลูกบิดจะหมุนฝืดมากจนทำให้ลูกบิดแตกในที่สุด )

ส่วนที่ว่าใช้ๆไปแล้วระยะมันจะเลื่อนใหม เท่าที่ประสบมา ยังไม่พบ

เซ็นเซอร์เสียใหม ถ้าเสีย จะเกิดอาการไม่เช็คกระดาษมากกกว่าคือ โหลดยาวไปเลย หรือ ไม่เข้าซ่ะงั้นจ่อๆ อยู่แค่ปากหลุม เอ้ยปากทางเข้า งงวุ้ย

เอาเป็นว่า ตามนี้ก่อนน่ะ  Shocked Shocked Shocked อย่าคิดให้มากเลยครับ เราแค่ซ่อม ไม่ได้ออกแบบเพื่อขายเอง  Tongue

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 03:34:46 PM »

ขอถามเพิ่มเติมได้ไหม
 ผมอยากรู้ว่า ถ้าเราจะถอด ชุดหัวพิมพ์ ของ
LQ2170i ออกมาทั้งชุด เราต้องทำการ มาร์ค
จุดไหนไว้หรือไม่ครับ
 ที่ถามเพราะว่าเมื่อก่อนเคยถอดชุดหัวออกมาทั้งชุดแล้วเมื่อใส่กลับเข้าไป
 เวลาสั่งพิมพ์ มันจะมีตัวหนังสือ ขาดๆ  กว่าจะตั้งให้เข้าที่ได้ยากมาก
 ผมเลยอยากถามว่า ถ้าเราจะถอดชุดหัวออกทั้งชุด เรา ขันน๊อตข้างเดียว
ด้าน เฟือง มันจะถอดออกมาได้ไหม
หรือว่ามีจุดที่ดีกว่า แนะนำทีครับ

dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 06:23:36 PM »

ขอถามเพิ่มเติมได้ไหม
 ผมอยากรู้ว่า ถ้าเราจะถอด ชุดหัวพิมพ์ ของ
LQ2170i ออกมาทั้งชุด เราต้องทำการ มาร์ค
จุดไหนไว้หรือไม่ครับ
 ที่ถามเพราะว่าเมื่อก่อนเคยถอดชุดหัวออกมาทั้งชุดแล้วเมื่อใส่กลับเข้าไป
 เวลาสั่งพิมพ์ มันจะมีตัวหนังสือ ขาดๆ  กว่าจะตั้งให้เข้าที่ได้ยากมาก
 ผมเลยอยากถามว่า ถ้าเราจะถอดชุดหัวออกทั้งชุด เรา ขันน๊อตข้างเดียว
ด้าน เฟือง มันจะถอดออกมาได้ไหม
หรือว่ามีจุดที่ดีกว่า แนะนำทีครับ

ผมว่าไม่จำเป็นน่ะ ถ้าถอดเฉพาะหัวพิมพ์ เเต่ถ้าถอดแกนเหล็กต้องมีเเน่ เเต่ก่อนถอดก็ลองสังเกตุเเล้วกันครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:48:05 PM »

การถอด ชุด Cariage ออกมานั้นมีจุดต้องสังเกตุ สองจุด คือ ล็อกของ Bushing parallel (มันจะเป็นลูกเบี้ยวมั้ง บอกไม่ถูก) ที่อยู่ด้านซ้ายของแกน cariage และ จุดมาร์ค ระหว่าง แกน cariage กับ แกนปรับระยะความหนากระดาษ ที่ด้านขวา ของcariage

ซึ่งถ้าประกอบผิด ก็จะมีผลทำให้ หัวพิมพ์ชิด หรือ ห่าง กับตัว Platen มากเกินไป ทำให้พิมพ์ไม่ได้ ซึ่งหลักการก็คือการสังเกตุ แล้วมาร์คไว้ให้ดี

อ้างถึง
เรา ขันน๊อตข้างเดียว
ขอตอบว่าไม่ได้ ต้องถอด Bushing Parollel ออกด้วยครับ

ค่อยๆรื้อครับ อย่าใจร้อน เดี๋ยวก็รู้เองครับ  Tongue Tongue Tongue Shocked

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์