"สูตรตู้+ข้อมูลทางเทคนิค+สำหรับมือใหม่จ้า"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:01:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สูตรตู้+ข้อมูลทางเทคนิค+สำหรับมือใหม่จ้า"  (อ่าน 10791 ครั้ง)
exerpite
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:32:09 PM »

เกริ่นนำ..... การทำตู้ลำโพงนั้นไม่ใช่ว่ามีไม้ มีดอกลำโพง เป็นช่างไม้ ตีตู้ขึ้นมายัดลำโพงใส่แล้วจะใช้ได้เลยนะครับ ลักษณะรูปแบบของตู้ลำโพงสำคัญมาก อาจเรียกได้ว่าสำคัญกว่าดอกลำโพงอีก เสียงดีไม่ดีขึ้นอยู่กับสูตรของตู้ที่ออกแบบมาตามลักษณะการใช้งานโดยเฉพาะเสียงทุ้ม มันทำให้ทุ้มได้ยากพอสมควร ผมเองไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญแต่ดูมาหลายที่ หลายแห่งจึงนำมารวบรวมไว้เพื่อเป็นแนวทางในการตีตู้ลำโพงไว้ใช้เองครับ หรือใครจะทำขายก็ไม่ว่า ไม่มีลิขสิทธิ์ เพราะผมก็ลอกเขามาอีกต่อหนึ่งเหมือนกัน ฮิฮิ สำหรับเพื่อนๆ คอเครื่องเสียงหากท่านอยากแบ่งปันสูตรตู้ลำโพง เมล์ส่งรูปมาลงด้วยก็ได้นะครับ ยินดีนำเสนอหรือท่านที่ทำไปแล้วมีปัญหาหรือประทับใจอย่างไร อย่าลืมเมล์เข้ามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

>:(1. ตู้สูตร Scooper 21 นิ้ว สำหรับสูตรนี้มีคนใช้เยอะมาก โดยเฉพาะบริการหนังทางอำเภอพังโคนหลายเจ้าใช้อยู่ ของจริงต้นตำหรับของนอกต้องที่นี่ครับ
คุณสมบัติ..เนื่องจากเป็นตู้แบบฮอร์นจึงให้เสียงที่ดังหนวกหู มาก สะใจวัยโจ๋ ส่งไกลเป็นพิเศษกินพื้นที่ด้านหน้าได้มาก ดังข้ามหมู่บ้านสบายๆ เสียงทุ้มกลางดีมาก ลงลึกได้พอสมควร น่าเล่นครับสำหรับเครื่องเสียงเวทีใหญ่ๆ เอาไว้อัดเวทีใกล้ๆ กัน แต่เปลืองไม้อัดมาก และไม่เหมาะในการนำมาใช้สำหรับเล่นดนตรีในอาคารเพราะเสียงมันแข็งน่ารำคาญ ส่วนภาพการสร้าง

exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:34:15 PM »

2. ตู้สูตร BPH 18 นิ้ว สำหรับคนหูทอง สุดยอดในการเล่นดนตรี ออกงานกลางแจ้งก็สบายมาก ขับข้างละ ๔ ตู้ เหลือเฟือสำหรับคุณภาพเสียงแบบนิ่ม อุ่น ลึก ฟังสบายหูแม้ขับจนตับสะเทือน ขนาดเล็ก กระทัดรัดใส่ปิคอัพวีโก้ไปได้สบายครับผม มาใหม่ล่าสุดกำลังนิยมใน USA สูตรนี้เบสลงลึกฟังม่วนอีหลีเด้อ แถวสว่าง-พังโคนยังไม่เห็นใครเล่น วิทยุชุมชนเสรีนำเสนอก่อนเพื่อน อิอิ แจ๋ว.................... ใช้ดอกลำโพงของ P-Audio 18 นิ้ว รุ่นนี้นะเข้ากันอีหลี ห้าพันกว่าบาท
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:38:52 PM »

นำเสนอ...ตู้ลำโพงเสียงทุ้ม ของ RCF ตัวนี้สร้างง่ายครับ สูตรของ RCF เขาแน่นอนอยู่แล้ว
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:52:19 PM »

ทีนี้มาดูอีกชุดครับ เป็นตู้ลำโพง HOG Scoop แบบอัดกันไกลๆ อีกแล้วครับทั่น....
18 นิ้ว เบสออกมาเป็นลูกๆ ไม่อึ่งและเจ็บหู......ชัวร์...
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:55:10 PM »

ท่านที่ต้องการ 15 นิ้วครับ ยิงไกลสุดๆ
exerpite
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:58:16 PM »

สำหรับเสียงกลางหวานๆ ดังแรงๆ กระแทกโป๊ะๆ มีความสำคัญมากที่จะทำให้เสียงในระบบของเราน่าฟัง (ฟังแล้วติดใจในรสสวาท) เท่าที่สังเกตมาเสียงกลางดอกใหญ่ๆ จะดังแรงจริงแต่น้ำเสียงไม่ได้อรรถรสเท่าลำโพงเล็ก แต่ลำโพงเล็กถ้าจะให้ดังแรงก็ต้องใช้หลายดอก ฮ่วย?... แล้วจะเลือกยังไง....

ความลงตัวเลยมาอยู่ที่กลาง 12 นิ้ว ทำแขวนขึ้นสูงๆ ข้างละ 4 ตู้ ครอบคลุมงานแต่งงานกลางสนามบอลได้สบายๆ หาแหลมยี่ห้อดีๆ ประกบเข้าไป โอ...พระเจ้า...มันยอดมากเลยจอร์ซซ์ซ์
NJradio
member
*

คะแนน5

เด็กใหม่ใจรักเครื่องเสียงครับ

MNKnui@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:37:53 PM »

Sad Sad   แล้วแบบนี้ล่ะครับ  รบกวนหน่อย   

Cheesy Cheesy    Smiley Smiley Smiley Smiley     Lips Sealed

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์