NATIONAL TVC-T10R เปิดไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 04:27:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NATIONAL TVC-T10R เปิดไม่ติด  (อ่าน 22039 ครั้ง)
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:30:23 PM »

รุ่นนี้ จะไม่มีจูน ออโต้ครับ จะจูนได้ทีละช่องเท่านั้น ถ้าใครจะเอาไปดูในระบบ สายเคเบิ้ลก็ต้องจูนกันจนนิ้ว หงิกเลยครับ คุณซ่อมเปลี่ยน C ที่กระป๋องแล้วก็ควร จะใล่
 ดูพวกลายวงจรของสวิทกดด้วยครับ เห็นว่า ตากฟ้าตากฝน ก็ควรจะเปลี่ยนพวก ไดโอดในวงจรที่ผม ป้ายสีด้วยบางตัว อาจ จะเป็นสนิมครับ  Tongue

niwe034
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 11:56:50 AM »

รุ่นนี้ จะไม่มีจูน ออโต้ครับ จะจูนได้ทีละช่องเท่านั้น ถ้าใครจะเอาไปดูในระบบ สายเคเบิ้ลก็ต้องจูนกันจนนิ้ว หงิกเลยครับ คุณซ่อมเปลี่ยน C ที่กระป๋องแล้วก็ควร จะใล่
 ดูพวกลายวงจรของสวิทกดด้วยครับ เห็นว่า ตากฟ้าตากฝน ก็ควรจะเปลี่ยนพวก ไดโอดในวงจรที่ผม ป้ายสีด้วยบางตัว อาจ จะเป็นสนิมครับ  Tongue
ครับ ที่บ้านใช้ เคเบิลด้วย น่ะจูนไป 20 กว่าช่อง พอจูนเสร็จยกขึ้นไปดูที่บ้านชั้น2 ปิดสวิตช์ เสียเลยที่นี้ ต้องยกกลับมาซ่อมใหม่ ที่นี้เป็นแบบ ไฟ B+ กระเพื่อม ครับ ปลด Hor Out ออก เอาหลอดไฟ 40W ต่อ ไปติดๆดับๆ ไปตลอดเลยครับ ทำไงต่อ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 12:19:03 PM »

จุดบัดกรีหลวมแน่นอนเลยครับ ลองใล่บัดกรีย้ำใหม่ให้หมด เลยครับแผงเครื่อน่าจะเป็นสนิม มากนะครับก็คงจะลำบากสักหน่อยนะลายวงจรอาจ จะขาดได้ครับ  Sad
niwe034
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 12:44:59 PM »

จุดบัดกรีหลวมแน่นอนเลยครับ ลองใล่บัดกรีย้ำใหม่ให้หมด เลยครับแผงเครื่อน่าจะเป็นสนิม มากนะครับก็คงจะลำบากสักหน่อยนะลายวงจรอาจ จะขาดได้ครับ  Sad
ถ้าย้ำหมดแล้วไม่หาย จะมีอุปกรณ์ไรเสียหรือเปล่าครับ จะได้ออกไปซื้ออะไหล่ทีเดียว บ้านอยู่ไกลจากร้านน่ะครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 01:03:44 PM »

จะให้บอกตรงตัวทีเดียวมันบอกไม่ได้ครับเครื่องเก่าก็เปรี่ยบเหมือน บ้านเก่าๆแหล่ะครับ ถ้าจะรื้อเปลี่ยนตับจาก สัก4-5ตับมันไม่ได้ครับมันต้องมีอย่างอื่นที่จะต้องเปลี่ยนด้วย  เหมือนเครื่องคุณนั่นแหล่ะครับ ตากฝนตากฟ้ามานาน ข้างในมันต้องเป็น สนิมบ้างทีนี้ถ้าจะซ่อมเปลี่ยนบางตัวตอนแรกอาจจะใช้ได้ แต่พอประกอปเข้าที่แล้ว มัน
 ก็ต้องมีการกระทบกระเทือนครับ แต่อาการที่คุณบอก มาว่ามันติดๆดับๆ นั้นอาจ จะมีคอนเด็นเซอร์ บางตัวหรือ หลายตัวขามันอาจ จะหลุดในบ้างนะครับทีนี้จะให้ ผมบอก
 ว่าตัวไหนเสียคุณจะได้ออก ตลาดไปซื้อมาเลยนั้น มันบอกไม่ได้ครับ ดั่งที่ผมเปรี่ยบเที่ยบให้ดูเรื่องบ้านเก่าๆ นั่นแหล่ะครับ ถ้าจะซ่อมเครื่องนี้ของคุณ คุณก็ต้องใจเย็นๆ
 ครับค่อยเป็นค่อยไปครับ อย่ารีบร้อนเดี๋ยวจะไม่ได้ตัวคืน นะครับ ต้องเช็คไฟในขณะที่มันดับ ว่ามันมีต้นตอมาจากไหนครับ ไฟ300 หรือไฟ100 v ที่มันมีปัณหาครับ Sad Smiley

niwe034
member
*

คะแนน1

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 03:36:21 PM »

ปัญหามันเยอะจริงๆครับลุง พอย้ำจุดบัดกรีทั้งแผงเสร็จแล้ว เปิดติดแล้วครับ แต่ จอสว่างมาก ไฟ B+ 112V ครับ ลองลดความสว่างที่ FBT ก็ไม่ช่วยเท่าไร
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 03:56:01 PM »

ปัญหามันเยอะจริงๆครับลุง พอย้ำจุดบัดกรีทั้งแผงเสร็จแล้ว เปิดติดแล้วครับ แต่ จอสว่างมาก ไฟ B+ 112V ครับ ลองลดความสว่างที่ FBT ก็ไม่ช่วยเท่าไร
ผมสงสัยครับว่า จุดบัดกรีคงจะไปแต่ะกันแล้ว ในทางเดินของ ไฟเลี้ยง RGB ครับสำรวจใหม่ครับถ้าไฟ ตรงนี้ไม่มี จอจะสว่างจ้าครับลองดู C520 ค่า4.7MF250V
 อาจ จะขาเปลื่อยหลุดแล้วก็ได้ครับ นี่ก็เป็นจุดอ่อนของทีวีเก่าอีกเหมือนกันครับ  Sad Grin
phanlop
member
*

คะแนน6

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 05:02:03 PM »

ขอแจมด้วย ผมเจออาการเปิดไม่ติดแบ บนี้เลยรุ่นและอาการเดียวกันจะลองทำตามบ้างเดียวจะมาบอก
niwe034
member
*

คะแนน1

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 05:25:37 PM »

ผมสงสัยครับว่า จุดบัดกรีคงจะไปแต่ะกันแล้ว ในทางเดินของ ไฟเลี้ยง RGB ครับสำรวจใหม่ครับถ้าไฟ ตรงนี้ไม่มี จอจะสว่างจ้าครับลองดู C520 ค่า4.7MF250V
 อาจ จะขาเปลื่อยหลุดแล้วก็ได้ครับ นี่ก็เป็นจุดอ่อนของทีวีเก่าอีกเหมือนกันครับ  Sad Grin
ตรวจสอบแล้ว ไม่มีจุดแตะกัน ตรวจดู C520 ปกติ ก็เลยลองเอาทินเนอร์ ล้างคราบฟักส์ของตัวตะกั่ว ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุญครับ ลุงเคี้ยง ไม่ได้นี้แย่เลย
ronnachai
member
*

คะแนน14

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:36:42 PM »

ลุงเคี้ยงสู้ๆ  เอ๊ย  ท่านniew034สู้ๆ ล้อเล่นน่ะครับติดลมเชียร์กีฬา
          เครื่องทิ้งไว้นานๆดูลายวงจรให้ดีครับ แท่นนี้ลายปริ้นส์มีปัญหาบ่อยๆ สู้ๆๆๆๆ

รณชัย พันธุ์วิกย์การ(ร้านช่างอ๊อดบริการ) 53 ม1.  ซ.สมบูรณ์2 ถ.เพชรเกษม 27 อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110 โทร 074-422931 , 086-2893440
phanlop
member
*

คะแนน6

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 09:04:48 AM »

ผมอาการนี้รุ่นนี้เจอฟลายแบลคเสียช้อต ลอยขาฟลายแบลคแล้วไฟได้ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์