รบกวนสอบถามท่านนิมิตให้ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:12:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามท่านนิมิตให้ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 6925 ครั้ง)
narongpai
member
*

คะแนน1

ประสบการณ์และความสามารถได้มาจากการลงมือทำ

narongpai-kid@hotmail.com
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 10:22:49 AM »

เวลาเช็คไดรเวอร์ว่าเสียหรือไม่ปกติวัดที่SPที่DC จะไม่ขึ้น AC ขึ้นตอนีที่เราเปิดเครื่องแล้วลงมาที่ 0 โวลต์ เมื่อใช้นิ้วเขี่ยที่อิพุตต้องขึ้ตามจังหวะที่เราทริกซ์เข้าไป
        แล้วเวลาเราวัดมิเตอร์ต้องตั้งค่าอยู่ที่เท่าไหร่ครับถึงจะได้ค่าที่ถูกต้องว่าไดรฟ์เสียหรือหรือไม่เสีย  ขอความรู้ด้วยนะครับ       ขอบคุณครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 10:48:28 AM »

ถาม ท่านนิมิตอีกแล้ว 

อย่างนี้คนอื่นก็ตอบไม่ได้สิ  Cry

narongpai
member
*

คะแนน1

ประสบการณ์และความสามารถได้มาจากการลงมือทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 11:09:35 AM »

ถาม ท่านนิมิตอีกแล้ว 

อย่างนี้คนอื่นก็ตอบไม่ได้สิ  Cry

ก็ขอความรู้จากทุกท่านนั้นแหละครับ
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 09:03:09 PM »

Sad  ที่ผมใช้อยู่ครับ 50 v ครับ อิอิอิ 555
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:49:52 AM »

Sad   
DC 10

หรือ

DC 50

ลง
มือ
วัด
แล้ว
จะ
รู้
อิอิ ท่านNimit( Un ) 
นี่ตอบทุกกระทู้เลยน่ะครับ อิอิ สุดยอดเลย ว่าแต่ว่าผมใช้ย่านการวัดเป็น AC ครับ DC ยังไม่เคยลองเลย หรือว่าได้ทั้งสองอย่าง สงสัยต้องกลับไปลองซะล่ะ อิอิ Grin
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 10:19:39 AM »

Cry    เช็คไดรเวอร์ว่าเสียหรือไม่ปกติวัดที่SPที่DC จะไม่ขึ้น   ที่ AC ขึ้น
                เมื่อใช้นิ้วเขี่ยที่Input ต้องกระดิกตามจังหวะที่เราทริกซ์เข้าไป  Tongue
Grin

การตั้งเริ่มแรกก็ที่ ย่านAc 50 ก่อน   Grin
  ทั้งนี้ก็ดูตามลักษณะการใช้ไฟเลี้ยงของวงจร
narongpai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 05:04:40 PM »

แล้วอาการที่ทรานซิตเตอร์  2sc5200/1943  ร้อนเร็วกว่าปกติเป็นเพราะสาเหตุอะรัยครับ  คือตอนนี้ผมใช้ บอรค์   MA-1200  ขนาน   6   คู่ครับผมรู้สึกว่ามันร้อนเร็วกว่าปกติ  เพราะว่าอีกข้างหนึ่งมันไม่ร้อนแต่ข้างที่ร้อนก็มีเสียงออกมาปกตินะครับ ไม่ทราบมีปัญหาตรงใหนครับ  แต่ผมรองสลับบอรค์แล้วนะครับทรานซิเตอร์ก็ไม่ร้อนนะครับ   หาสาเหตุไม่เจอจริง ๆ ครับ ช่วยหน่อยครับท่าน ๆ พี่ช่าง  ช่วยแนะนำหน่อยครับ............เพิ่งหัดประกอบครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 05:22:14 PM »

ปรับกระแสสงบ
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 05:44:52 PM »

Sad  ก่อนอื่นต้องถามว่าท่านใช้ไฟกี่โวลต์ครับ เพราะท่านใส่ 6 คู่ ไฟไม่น่าจะใช้เกิน 80 โวลต์ครับถ้ามากกว่านั้นก็มีส่วนทำให้ร้อนได้ครับ และอีกอย่างที่ท่าน  Nimit( Un )  บอกครับกระแสสงบครับถ้ามากเกินไปร้อนแน่ๆๆครับ   ลองดูครับ.... Grin Grin Grin
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 05:51:54 PM »

ใช้MA-1200ทั้ง สองข้างเลยรึเปล่าครับ  ถ้าใช้แบบเดียวกัน มันก็ต้องร้อนเหมือนกัน
แล้วท่านได้นำ MJE340 ไปติดกับซิ้งด้วยรึเปล่าครับ  ถ้ายังก็ทำการติดตั้งซะ เพราะมันมีประโยชน์กับตัวท่านเอง  แหะๆ
บอร์ดตัวนี้  กระแสสงบจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ แท่นที่ผมประกอบไว้ เปิดแบบไม่เป่าลม มันก็ตัวรุมๆ เหมือนจะมีไข้ เหมือนกันนะ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 05:57:51 PM »

ข้อมูลเดิม
ใช้ หม้อแปลง 55-0-55     ไฟ +/-77 V    (ข้อมูลเพิ่มเติม)

เคยตั้งกระทู้ถามไว้  +  ถามเรื่องการปรับกระแสสงบ

ใครเคยทำรุ่นนี้  แนะนำสมาชิกด้วย  Cheesy
narongpai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 06:14:01 PM »

ใช้MA-1200ทั้ง สองข้างเลยรึเปล่าครับ  ถ้าใช้แบบเดียวกัน มันก็ต้องร้อนเหมือนกัน
แล้วท่านได้นำ MJE340 ไปติดกับซิ้งด้วยรึเปล่าครับ  ถ้ายังก็ทำการติดตั้งซะ เพราะมันมีประโยชน์กับตัวท่านเอง  แหะๆ
บอร์ดตัวนี้  กระแสสงบจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ แท่นที่ผมประกอบไว้ เปิดแบบไม่เป่าลม มันก็ตัวรุมๆ เหมือนจะมีไข้ เหมือนกันนะ
ใช้ไฟ   55   VAC  15  a   
และเป็นบอรค์เดียวกันทั้งสองข้างครับ   MA 1200
narongpai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 06:17:01 PM »

กระแสสงบมันปรับตรงใหนครับ  เพราะบอรค์ตัวนี้ไม่เห็น มี  VR  เลย
narongpai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 06:25:08 PM »

2sc5200/1943   ร้อนข้างเดียวครับ  ผมลองสลับบอรค์ดูแล้วครับเอาบอรค์ข้างที่ไม่ร้อนมาใส่แทนมันก็ปกติครับไม่ร้อนเลย   เลยคิดว่ามันน่าจะเป็นที่บอรค์ครับ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 09:24:57 PM »

ร้อนมากมั้ยหละครับ  ถ้าอุ่นๆก็ไม่เป็นไรนะ ปกติดี  ของผม ก็อย่างที่เล่าให้ฟังนั่นแหละ  แต่ผม ใช้พัดลมโบกมันตลอด ก็เลยเย็นสบาย

ตามรูปนะครับที่วงสีเขียวไว้  เอาMJE340 ไปติดไว้ที่ซิ้งด้วย
ส่วนกระแสสงบ เขาปรับมา โดยใช้Rค่าคงที่ไว้แล้ว  ถ้าท่านไม่พอใจก ก็ตรงที่ผมวงสีแดงไว้นั้นแหละ เปลี่ยนปรับแต่งได้เลย

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
narongpai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 11:52:49 PM »

ร้อนมากมั้ยหละครับ  ถ้าอุ่นๆก็ไม่เป็นไรนะ ปกติดี  ของผม ก็อย่างที่เล่าให้ฟังนั่นแหละ  แต่ผม ใช้พัดลมโบกมันตลอด ก็เลยเย็นสบาย

ตามรูปนะครับที่วงสีเขียวไว้  เอาMJE340 ไปติดไว้ที่ซิ้งด้วย
ส่วนกระแสสงบ เขาปรับมา โดยใช้Rค่าคงที่ไว้แล้ว  ถ้าท่านไม่พอใจก ก็ตรงที่ผมวงสีแดงไว้นั้นแหละ เปลี่ยนปรับแต่งได้เลย

กระแสสงบถ้าเราต้องการให้น้อยลงต้องใส่กี่โอมส์ครับ
narongpai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 11:59:54 PM »

ตรงที่วงสีแดงเราจะใส่ให้ค่าน้อยลงหรือมากขึ้นครับถ้าเราต้องการปรับลดกระแสครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์